AE. Racing Club
16 ตุลาคม 2024 02:24:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับคอมแอร์รั่ว  (อ่าน 16474 ครั้ง)
musachi_t
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009 22:50:54 »

ผมใช้รถ toyota corolla ee101  เพิ่งวางเครื่อง 4a  มาได้ประมาณ 3 เดือน  เกิดอาการแอร์ไม่เย็น  ไปหาช่างแอร์ เค้าบอกว่าคอมแอร์รั่ว  จะต้องเปลี่ยนคอมแอร์ ใหม่
อยากทราบว่าจริงๆแล้วมันซ่อมได้ไหมครับ  ราคาเท่าไร ถ้าเปรียบเทียบกับซื้อคอมแอร์เชียงกง  อย่างไหนคุ้มกว่ากันครับ   ขอบคุณครับ อ้อน
Chaeva
มือใหม่หัดซิ่ง
**

......ใครอยู่พิโลกยกมือขึ้นนนนน.....

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 11:25:22 »

.....อย่าพึ่งเปลี่ยนครับ...ลองเช็คดูครับว่ามันรั่วตรงจุดใหน...ถ้ารั่วที่โอริงก็แค่ปลี่ยนโอริงตัวละไม่กี่บาทครับ....ลองไล่ท่อแอร์ดู...ทำเองได้ไม่ยากและก็อย่าพึ่งไปเชื่อช่างซ๊ะหมดครับ....
.....ลองเช็คดูด้วยตัวเองก่อนครับ.....(ถ้าสงสัยเนื่องแอร์PMมาถามได้ตลอดครับ)...แล้วอย่าลืมรายงานผลให้ทราบด้วยน๊ะครับ ซุบซิบ

.....ต่อไปนี้ มันจะกลายเป็นตำนาน ซักวันจะกลับมาใหม่..
musachi_t
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009 20:10:46 »

ขอบคุณครับ  พรุ่งนี้ว่าจะลองไปให้ช่างอีกคนเค้าดูให้ว่ามันรั่วจริงหรือเปล่า  (ผมดูไม่เป็นครับ)เพราะว่าเพิ่งไปเติมน้ำยาแอร์มา หมดไป 500 บาท  กะว่าหมดคราวนี้ก็จะให้เค้าซ่อมให้ครับ
Chaeva
**

......ใครอยู่พิโลกยกมือขึ้นนนนน.....

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009 09:19:08 »

...เอ้า โทษที ลืมบอกวิธีดู...ก็ลองเปิดแอร์ แล้วใช้น้ำแฟ้บ...หรือ บรีสก็ได้ครับ.(อิอิอิอิ) ไล่ลูบดูท่อและข้อต่อต่างๆครับ...ถ้ามันรั่วมันจะมีฟองอากาศขึ้นครับ....
...ลองทำดูจะได้ไม่โดนฟัน...เมื่อต้นเดือนก่อน แอร์ผมไม่เย็น ให้ช่างดู ช่างบอกว่าตู้แอร์รั่ว. ช่างบอกว่ารวมเบ็ดเสร็จ ประมาณ 4500 บาทครับ...แต่ผมไม่เชื่อ..
..เลยลองใล่เช็คดูเอง...สรุปเป็นแค่โอริงรั่วครับ...เปลี่ยนโอริงไป 100 ค่าน้ำมันคอมแอร์ 100(อันนี้น่าจะของปลอม) ค่าแว็กเติมน้ายาแอร์ 500 ค่าแรง 200 .. สรุป จาก 4500 ผมเสียจริง แค่ 900 อ่ะครับ
...ลุยเลย ไม่ยากอย่าที่คิด...
...ปล. มีไร PM มาได้เลยครับ

.....ต่อไปนี้ มันจะกลายเป็นตำนาน ซักวันจะกลับมาใหม่..
musachi_t
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009 22:14:06 »

ขอบคุณครับ  ถ้าไงแล้วจะ pm ไปปรึกษาครับ 
topkung
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 19:10:12 »

ไม่ทราบว่าไปทำที่ไหนมาคับของผมก็คอมแอร์รั่ว
MaI771
นักแข่งมือสมัครเล่น

รถไม่แรง...............แต่จะแซงอย่างเดียว

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009 16:36:22 »

คอมใหม่ราคาเท่าไหร่คับ

GHOST RIDER CZ CLUB
มือเก่าหัดแข่ง

ถ้าให้เร็ว ต้องชีวิตติดซิ่ง CZ CLUB

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 12:00:40 »

พอแนะนำร้านแอร์ ได้มัยครับ พอดีคอมแอร์ ผมก็รั่วเหมือนกัน ผมพักอยู่แถวแจ้งวัฒนะ ครับ

raymassmedia
นักแข่งมือสมัครเล่น

Hi-Gloss ด้วย Wolfgang Fuzion

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 16:44:10 »

ไปเฟืองทอง   สะพานใหม่สิคับ ... งานจบแต่ราคาแรงนิสๆ 
ผมทำมา 3 ปีแล้วยังเย็นนะ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=21230.0  <-- ขัดสีรถ คลิ๊กก

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=109903.new#new  <-- เครื่องกรองน้ำ Ro คลิ๊กก
miami18
**

เอาไว้กินลม(ถ้ามีนะครับอิอิ)

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 22:12:46 »

คอมใหม่ราคาเท่าไหร่คับ
ถ้าใหม่เลย ราคาหนาวครับ มีตัวเลือก เก่าเชียงกง หลักพัน กับคอมบิ้ว ก็2000 อัพ
napat
*

..... พรานพะเนียง .....

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 23:43:19 »

ขอถามผู้รู้เพิ่มครับ คอมลูกสูบ กับ โรตารี่ อย่างไหนดีกว่ากันหรือใช้ได้ทั้งสองอย่างครับ และคอมep91 จะต้องแปลงตรงไหนบ้างครับถ้าใส่4a-fe หรือใส่ไม่ได้เลย  คำนับจะเปลี่ยนคอมเหมือนกันครับตอนนี้ร้องเป็นนกหวีดเลยครับ  เย็นเฉพาะตอนวิ่งกับฝนตก ถ้าจอดยังกะเตาอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2011 23:46:12 โดย napat » บันทึกการเข้า
noppasit20
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011 00:02:35 »

ตอบสำหรับเจ้าของกระทู้น่ะครับ  คอมรั่ว ถ้าเป้นตระกลู ND( เป็น คอม PA15 ลูกสูบ ลูกกลมๆ มีอะไหล่ซ่อมครับ ไม่กี่บาทหลักร้อยครับ) (ถ้าเป็นตระกูล  คอม TV 15C คอมโรตารี่ ลูกเหลี่ยมๆ  ไม่มีอะไหล่ซ่อมครับ ถ้ารั่วคอหมดสิทธิ์ครับ) ต้องเปลี่ยนใหม่  แต่วาง 4A นอกมาน่าจะติดคอม PA15มาครับ น่าซ่อมได้ ลองหาร้านที่เก่งๆซ่อมดูครับ ไม่ยาก และไม่แพงครับ

ส่วน ตอบท่าน napat ครับ ในความรู้สึกผมตั้งแต่ ขายอะไหล่มา ผมว่า คอมลูกสูบจะทนทานกว่า ครับ(โรตารี่พังง่ายขายดี)   ผมว่าไม่น่าใส่กันได้ครับ แปลงเยอะ หาคอมตรงรุ่นใส่ดีกว่าครับ ไม่ต้องแปลงให้เสียรถ  รีบเปลี่ยนครับเด๊ยวจะน็อคและเสีย ค่าล้างระบบ แพง ครับ
ด้วยความปราถนาดีจาก
เอ็กเรย์ออโต้แอร์
http://xray.igetweb.com/index.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2011 00:04:52 โดย noppasit20 » บันทึกการเข้า
monee90
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011 14:02:23 »

มีเหมือนน้ำมันซึมตรงข้างๆตัวไดเออร์ลงไปถึงรังผึ้งคอยร์ร้อน  เป็นเพราะรังผึ้งรั่วหรือเปล่าครับ
albesta
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 18:36:08 »

ตอนนี้ ผมใช้ แอร์ TV อยู่ ae101 4afe  สายกลางตรงคอมแอร์ของผมมันชอบรั่ว เปลี่ยนมาหลายครั้งแล้วก็ยังรั่ว(เปลี่ยนร้านเดิมตลอด)   ลองไปถามช่างหลายๆทีดูเค้าบอกว่า เพราะคอมแอร์กำลังอัดไม่ดีก็เลยทำให้สายกลางรั่วอันนี้ว่าเกี่ยวมั้ยหรอครับ
สงสัยมากๆเลย  ถามมาหลายๆร้านเขาก็บอกอย่างงี้  แล้วแบบนี้ผมควรทำไงดี  ควรจะเปลี่ยนคอมใหม่ดีมั้ย
pongyum
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011 09:50:07 »

ผมเพิ่งทำมาครับคอมแอร์รั่วที่โอริงยกคอมลงมาทำเองเปลี่ยนโอริง4ตัวตัวละ10บาทแต่ไปโดนค่าลูกปืนมู่เล่350ลูกปืนเก่ามันแตกพอดีเลยเปลี่ยนซะ แล้วก็โดนค่าน้ำยาแอร์r12..1กิโล380บาทโอริงข้อต่อ2ตัวตัวละ3บาทค่าน้ำมันคอมไม่เสียเพราะมีอยู่แล้วเครื่องแว็กก็มีอยู่แล้วแว็กเองเติมน้ำยาเองตอนนี้ใช้ได้ปกติแล้วครับรวมแล้วโดนไป800บาทลืมบอกไปผมใช้คอมdenso10pa15ครับเครื่อง4afe
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2011 09:58:23 โดย pongyum » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์