AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 04:34:25 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามอีกที จะรู้ได้ยังงัย ถ้าเป็น Taxi ปลดป้าย  (อ่าน 8242 ครั้ง)
OrangeLime@RYZ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

คิดถึง AE ที่สุด

« เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 07:30:52 »

ไม่รู้ถามหมวดอักษรจะอธิบายมากไปเปล่า แต่เอาจริง ๆ อยากทราบว่าจะรู้ได้ยังงัยว่าเป็น Taxi ปลดป้ายมา

พอดีจะหา E101 มาใช้อีกคันแต่กำเงินสดไว้ไม่เยอะอยากได้ซักแสนนิดเดียว เลยอยากทราบอะครับ

อย่างน้อยก้อเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อการเลือกดูและซื้อ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คำนับ
Mr.not

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 08:41:35 »

หารถที่ทะเบียนหมวดเดิม เช่น Xว-XXXX ถึง Xศ-XXX  น่าจะปลอดภัยนะครับ
Ralphy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Solitary Man@Phukadueng

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 08:44:54 »

อย่างน้อยสุดลองดูพื้นท้ายกระโปรงหลังน่าจะมีตำหนิรูติดตั้งถังแก๊สอยู่ครับ

4A-FE LPG Sequential Injection Kit and Multivalve by LOVATO GAS S.p.A. Vicenza , Italia.
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 08:48:19 »

หารถที่ทะเบียนหมวดเดิม เช่น Xว-XXXX ถึง Xศ-XXX  น่าจะปลอดภัยนะครับ

น้าน๊อต แล้ว ฉย-XXXX เคยเป็นแท็กซี่ป่าวครับ ...

kai@101RYZ

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 09:26:05 »

ไม่รู้ถามหมวดอักษรจะอธิบายมากไปเปล่า แต่เอาจริง ๆ อยากทราบว่าจะรู้ได้ยังงัยว่าเป็น Taxi ปลดป้ายมา

พอดีจะหา E101 มาใช้อีกคันแต่กำเงินสดไว้ไม่เยอะอยากได้ซักแสนนิดเดียว เลยอยากทราบอะครับ

อย่างน้อยก้อเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อการเลือกดูและซื้อ

คำนับ

-3ห่วงราคาไม่เกินแสนยังหาได้คับใจเย็นๆคับ

เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 09:58:07 »

ดูเล่มครับ วันจดทะเบียนกับวันครอบครองรถหน้าแรกจะไม่ตรงกัน

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
AE-Drift

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 11:29:24 »

ดูที่เล่มด้วย ถ้าเป็นเล่มเดิมๆตั้งแต่แรกก็เชื่อได้ แต่ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเล่มมาแล้ว เป็นเล่มออกแทนเล่มเก่า
ตอนผมซื้อรถ ผมเช็คประวัติรถกับทางขนส่ง พอดีมีคนรู้จักอยู่ที่นั่น เกือบโดนแท็กซี่ย้อมแมวเหมื่อนกัน แมร่ง เอามาขายผม 180,000  เมื่อสามสี่ปีก่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 11:36:10 »

คำนับ

-3ห่วงราคาไม่เกินแสนยังหาได้คับใจเย็นๆคับ

ขอบคุณครับเสี่ยไก่ มันก้อพอมีแหล่ะครับ แต่ก้ออยากได้ที่ได้แก๊สกับล้อมาด้วยอะสิครับ อิอิ

หารถที่ทะเบียนหมวดเดิม เช่น Xว-XXXX ถึง Xศ-XXX  น่าจะปลอดภัยนะครับ

ครับผม อันนี้พอเข้าใจ แต่ไอ้ประเภท พบ ญx อะไรก้อตามแต่นี่ค่อนข้างเสี่ยง

ขอบคุณทุกท่านด้วยคร๊าบบบ
ลักษณ์_TZ#_

เดิม ๆ 1.6 Gxi Auto เครื่อง 4a-fe

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 12:07:40 »

ประการแรกดูที่เล่ม สังเกตุง่ายๆ 1. Taxi ส่วนใหญ่เวลาจะขายและทำให้เป็นรถบ้านส่วนใหญ่จะไปแจ้งเล่มหายแล้วจดทะเบียนใหม่ได้ป้ายดำเหมือนรถบ้านดังนั้นถ้าคันไหนที่พึ่งจดทะเบียนมาใหม่(หมายถึงรุ่นที่จะซื้อมันควรจะจดมาตั้งนานแล้ว) ก็ให้สงสัยได้เลยและต้องดูที่รถให้ดีๆก่อนซื้อ
2. ถ้าเป็น Taxi ส่วนใหญ่ทำสีมาไม่ค่อยเนียนคือไม่ได้ถอดแต่ละชิ้นมาทำสีให้ดูตามขอบประตูหรือใต้น็อตที่ที่เป็นซอกของตัวรถถ้าทำสีที่เรียกว่าอาบน้ำมาเฉยๆ ยังไงก็จะมีสีเดิมของแท็กซี่หลงเหลืออยู่เช่น สีเขียว-เหลือง ฟ้า หรือบางคันสีแตกก็ให้ดูใต้สีนั้นบางคันจะเห็นชัดเลยแต่ต้องใช้ประสบการณ์ด้วยในการดู
3. ควรเลือกรถที่ยังไม่ติดแก๊สหรือท้ายรถไม่มีรอยเจาะที่มาจากการติดตั้งแก๊สมาก่อนชัวร์ที่สุด
(เท่าที่ผมรู้ก็ประมาณนี้ครับ)

ลิตรละ 100 ก็จะขับ น้ำมันเพียวๆ
uanza7195
มือเก่าหัดแข่ง

รถไม่แรงอยากแซงก้อเชิญ

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 12:17:53 »

ผมซื้อมาเขาไม่ให้ทะเบียนเดิมอ่ะ เขาไปจดอันใหม่มาให้อ่ะ
แท็กซี่หรือเปล่าครับพี่
ลักษณ์_TZ#_

เดิม ๆ 1.6 Gxi Auto เครื่อง 4a-fe

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 12:23:52 »

ผมซื้อมาเขาไม่ให้ทะเบียนเดิมอ่ะ เขาไปจดอันใหม่มาให้อ่ะ
แท็กซี่หรือเปล่าครับพี่
ให้คนที่มีประสพการณ์ดูที่ตัวรถเลยครับ

ลิตรละ 100 ก็จะขับ น้ำมันเพียวๆ
Mr.not

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 19:51:46 »

หารถที่ทะเบียนหมวดเดิม เช่น Xว-XXXX ถึง Xศ-XXX  น่าจะปลอดภัยนะครับ

น้าน๊อต แล้ว ฉย-XXXX เคยเป็นแท็กซี่ป่าวครับ ...
แหะ.. แหะ.....ผมเคยเจอในเวปเรานี่แหระครับ ที่บอกเลขหมวดทะเบียนเก่า เช่น 2ว-XXXX เป็นหมวดใหม่ อักษร2ตัวครับ  แต่ผมยังหาไม่เจอเลย... คำนับ

ซุบซิบ เจอแล้วแต่เป็นของที่อื่นน่ะจะลองเทียบได้นะครับ

http://matchingcar.com/board/showthread.php?t=1502
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2011 19:54:19 โดย Mr.not TZ#089 » บันทึกการเข้า
THanasak

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 19:59:37 »

หาตัว 1300 ชัวร์ไม่ใช่แท็กซี่แน่แล้วค่อยเอามาแต่เพิ่มครับ
ถ้าไม่สนใจของโครเมืี่ยมหรือแผงท้ายทับทิมอะไรพวกนี้นะ
ร้านสยามแก๊ส 4a-fte
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไม่สนิท อย่าล้อเล่น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 21:15:35 »

หมวดเก่าเช่น 6อ พอไปแจ้งป้ายชำรุดหรือป้ายหาย จะกลายเป็น ฉล เช่นรถผม

ถ้าอยู่นอกเหนือจากตารางนี้ แสดงว่าจดทะเบียนใหม่ น่ากลัวไว้ก่อน85% ว่าเป็นแท๊กซี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2011 21:21:20 โดย ร้านสยามแก๊ส » บันทึกการเข้า
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 21:28:08 »

เรื่องทะเบียนก็ดูได้ในระดับนึงครับ รถผมก็ เปลี่ยนจาก 3ฐ แจ้งป้ายชำรุดมาเป็น ฐษ อ่ะ แต่ผมซื้อต่อญาติมาเค้าใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง เลยมั่นใจหน่อย อิอิ

อันนี้ผมว่าดูตัวถังรถ สี เล่ม อ่ะครับ ดูทุกอย่างเลย อิอิ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
PK_VESPA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Classic Vespa

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 21:39:08 »

แล้วถ้าทะเบียนรถผม อยู่ในหมวดประมูลหละครับ ษล-XXXX กรุงเทพมหานคร ซื้อมือสองมาเหมือนกันครับเลยเกิดข้อสงสัยเลยครับ อ่านหนังสือ

tor20valve
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 23:03:14 »

EE101

Uploaded with ImageShack.us

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 14:32:22 »

อัพไว้เป็นข้อมูลครับ ขอบคุณทุกท่านเลยคร๊าบบบ
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 16:17:48 »

4อ เป็น ฉย อ่ะ ผมก้อไม่ใช่แท๊กซี่สิ ใช่ป่ะครับ เหอๆๆๆๆ ...

Rung_Chang
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 16:24:48 »

ขอแนะนำว่าให้เลือกเอาทะเบียนตัวเลข นำหน้าตัวอักษรครับน่าจะชัวร์ เช่น 1ก*** น่าจะโอเค  ความเห็นส่วนตัวนะครับ

-www.doraemon-Project.com-
"ใจยังรัก AE และคิดถึงน้องม่อน"
"แบ่งปันให้มากที่สุด"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์