AE. Racing Club
17 กันยายน 2024 02:45:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำTV LED  (อ่าน 6551 ครั้ง)
chelsea6
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 01:44:55 »

แนะนำเเบรนด์พี่ยุ่นเด่นในเรื่องคุณภาพและความคงทน ถ้าอยากได้เกาหลีแนะนำLG  ของพวกนี้ตกรุ่นไวเหมือนมือถือ ลูกเล่นไหนที่ไม่จำเป็นก็ลองลดสเปคคำนวนราคาดูความคุ้มค่าคับ
เน้นที่ความคมชัดกับความไวในการประมวลผลดีกว่าคับ ที่เห็นเปิดโชว์กันส่วนใหญ่จะเป็นภาพที่เคลื่อนไหวช้าๆดูดีทุกรุ่น ถ้าดูหนังที่ภาพเคลื่อนไหวเร็ว
พวกประมวลผลไม่ทันภาพมันจะกระตุกๆนิดๆคับพอรำคาญ ส่วนดูชัดไม่ชัด ขนาดหน้าจอแต่ละขนาดจะมีระยะห่างในการดูที่แตกต่างกันไป เค้าจะมีแนะนำคับ
เป็นความเห็นจากการคุยกับคนขายของพวกนี้คับเลยมาแชร์ให้อ่านกันครับ สุดท้ายอยู่ที่เงินในกระเป๋า

ความชัดกับระยะห่างผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ

คุณจะบอกว่าจอใหญ่ให้ดูไกลเหรอ เพื่อจะได้ไม่เห็นรายละเอียดความไม่ชัดเหรอครับ

ระยะห่างช่วยไม่ให้มีผลเรื่องการมองชัดไม่ชัดนะครับ เหมือนเราดูภาพยนต์ในโรงถ้าดูแถวหน้าใกล้มากภาพมันก็ชัดครับแต่ปวดตาครับ มองภาพไม่เต็มจอและเวียนหัวด้วย

จอใหญ่ดูช่อง HD ก็ชัดแจ่มเลยครับหรือดูพวกหนัง blu ray ก็แจ่มมากครับที่ผมว่าไม่ชัดคือพวกฟรี TV กับพวกดาวเทียมบ้านเราครับ

ผมไม่ได้เซียนทางด้านนี้หรอกคับ เพียงแต่บางยี่ห้อเค้ามีตารางแนะนำระยะห่างในการดูทีวีLed ที่เหมาะสมของแต่ละขนาด ผมก็ถามคนขายว่าเพื่ออะไร
เค้าบอกว่า ทีวีพวกนี้ถ้าดูใกล้ไปมันจะเบลอๆ ยิ่งพวกความละเอียดน้อยยิ่งเห็นชัด โดยเฉพาะดูช่องฟรีทีวี
Chan
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

BZ-Turing

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 09:16:08 »

แนะนำเเบรนด์พี่ยุ่นเด่นในเรื่องคุณภาพและความคงทน ถ้าอยากได้เกาหลีแนะนำLG  ของพวกนี้ตกรุ่นไวเหมือนมือถือ ลูกเล่นไหนที่ไม่จำเป็นก็ลองลดสเปคคำนวนราคาดูความคุ้มค่าคับ
เน้นที่ความคมชัดกับความไวในการประมวลผลดีกว่าคับ ที่เห็นเปิดโชว์กันส่วนใหญ่จะเป็นภาพที่เคลื่อนไหวช้าๆดูดีทุกรุ่น ถ้าดูหนังที่ภาพเคลื่อนไหวเร็ว
พวกประมวลผลไม่ทันภาพมันจะกระตุกๆนิดๆคับพอรำคาญ ส่วนดูชัดไม่ชัด ขนาดหน้าจอแต่ละขนาดจะมีระยะห่างในการดูที่แตกต่างกันไป เค้าจะมีแนะนำคับ
เป็นความเห็นจากการคุยกับคนขายของพวกนี้คับเลยมาแชร์ให้อ่านกันครับ สุดท้ายอยู่ที่เงินในกระเป๋า

ความชัดกับระยะห่างผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ

คุณจะบอกว่าจอใหญ่ให้ดูไกลเหรอ เพื่อจะได้ไม่เห็นรายละเอียดความไม่ชัดเหรอครับ

ระยะห่างช่วยไม่ให้มีผลเรื่องการมองชัดไม่ชัดนะครับ เหมือนเราดูภาพยนต์ในโรงถ้าดูแถวหน้าใกล้มากภาพมันก็ชัดครับแต่ปวดตาครับ มองภาพไม่เต็มจอและเวียนหัวด้วย

จอใหญ่ดูช่อง HD ก็ชัดแจ่มเลยครับหรือดูพวกหนัง blu ray ก็แจ่มมากครับที่ผมว่าไม่ชัดคือพวกฟรี TV กับพวกดาวเทียมบ้านเราครับ

ผมไม่ได้เซียนทางด้านนี้หรอกคับ เพียงแต่บางยี่ห้อเค้ามีตารางแนะนำระยะห่างในการดูทีวีLed ที่เหมาะสมของแต่ละขนาด ผมก็ถามคนขายว่าเพื่ออะไร
เค้าบอกว่า ทีวีพวกนี้ถ้าดูใกล้ไปมันจะเบลอๆ ยิ่งพวกความละเอียดน้อยยิ่งเห็นชัด โดยเฉพาะดูช่องฟรีทีวี

อ่อครับ ผมก็ไม่ได้เซียนอะไรครับแค่พอรู้บ้างนิดหน่อย ส่วนคนขายก็เชียลูกเดียวครับเวลาเราไปเดินดูมันก็เปิดแต่ภาพสวย เปิดแผ่น blu ray หรือหนัง HD ซึ่งมันชัดมากครับ ผมยังเสียดายเลยซื้อไปตั้งแพงมาเจอข้อมูลที่หลังว่าถ้าดูพวกฟรี TV ดาวเทียมมันไม่ชัด ถ้ารู้ก่อนคงจบที่ Plasma แถมมีเงินเหลือซื้อโฮมเทียเตอร์ดีๆ ได้อีกชุดด้วย

-ความไม่ชัดเกิดจากสัญญานภาพที่ส่งเข้ามาความละเอียดมันต่ำสำหรับบ้านเรา
-ส่วนเรื่องระยะห่างเพื่อให้เราสบายตาครับไม่ได้มีผลเรื่องความชัดของภาพครับ (การดูไกลก็ช่วยได้คือเราไม่เห็นความหยาบของภาพ)
tae-4agze

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 17:23:07 »

ถ้าจะไว้ดูTV เล่นต้องหากล่องพวกUBC ระบบHDMI หรือ ดรีมบล๊อกก็ได้คับ ที่มีช่องhdmi ถ้าไม่มีก็ ดูยังไงก็ไม่ชัดแน่นอน 3 5 7 9

ผมใช้ดรีมบล็อก ก็โอเคเลย ยิ่งช่องHD บอล หนัง นี่ชัดสุดๆ

ความคมชัด ระบบ HDMI แทบเทียบกันไม่ออก ระหว่าง LCD กับ LED มัน ต่างกันที่ เทคโนโลยีใหม่

จอLEDใช้งานได้นาน ประหยัดไฟ แล้วความร้อนสะสมในตัวน้อยลง ชัดขึ้นไม้ เท่าที่เทียบแทบไม่เห็นส่วนต่าง

ผมว่ารองมองด้านฟังชั่นการใช้งานดีกว่าว่าจะเอามาทำอะไร อยากให้มันทำอะไรได้บ้าง ตอนนี้

เป็นผมจะเลือกจอตามการใช้งานและเงินที่เหลือ ผมไปหาเครื่องเล่นเครื่องเสียงที่คุณภาพดีดีมาใช้ดีกว่าคับ

carboys
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 18:38:33 »

ระยะห่างในการนั่งชม มีผลต่อการเลือกขนาดของจอภาพเพื่อใช้ดู

เพราะตาของคนเรามีมุมมองที่จำกัดในการรับชมเป็นเวลานาน ดังนั้น จึงมีตารางเทียบคร่าวๆ ให้คุณเลือกซื้อว่า ควรซื้อจอขนาดเท่าไหร่ ถ้าระยะนั่งชม
เป็นระยะเท่าไหร่ เพราะจอที่โตเกินไปในระยะรับชมใกล้ จะทำให้คุณต้อง "ถ่าง" ตาในการรับชม แน่นอน มันไม่ทำให้คุณรู้สึกสบายหรอก ถ้าไม่เช่นนั้น
ในโรงหนัง ใครๆ ก็คงไม่ได้อยากนั่งแถวหลังๆ หรอกนะครับ

เทคโนโลยีก็มีผลมากที่ทำให้คุณต้องเลือกแต่ไม่ใช่ว่า ทุกอย่าง win ทั้งหมดจนมันเป็นที่สุดของที่สุด

Plasma Technology วันนี้ไม่ได้กินไฟมากมายเหมือนแต่ก่อน และอายุการใช้งานก็ยาวนาน นานจนคุณอยากให้มันเสียซะบ้างจะได้หาเรื่องซื้อใหม่ทันสมัยหน่อย
เดี๋ยวนี้มันก็อายุ 5-60000 หมื่นชั่วโมงเหมือนกับ LCD ครับ

LCD รวมถึง LED ราคาที่ซื้อได้ในท้องตลาด เป็น Technology เดียวกันคือใช้ LCD ในการให้ภาพทั้งคู่ ต่างแต่การใช้ให้แสง ซึ่ง LED ที่หาซื้อได้นท้องตลาดตอนนี้
เป็นแค่ LED Backlit ใช้หลอด LED สีขาวในการให้แสงด้านหลังจอภาพจุดต่อจุด ทำให้ภาพมีความสว่างมาก ส่วน OLED นั้นยังไม่ถึงขนาดทำมาผลิตเป็นจอภาพที่่ใช้
ซื้อหากันได้ในท้องตลาด

http://www.samsung.com/th/article/led-lcd-or-plasma

ถึง link ข้างบนอาจทำโดยผู้ผลิต ก็พอให้ความรู้ได้บ้าง แต่ไม่ควรเชื่อแต่เพียงแหล่งเดียว ลองหาข้อมุลเเปรียบเทียบว่า จริงหรือไม่ด้วย

เป็นผม ผมแนะนำ PANASONIC plasma ครับ อาจจะเปลืองไฟกว่านิดหน่อย แต่รวมๆ สุขภาพสายตาดีกว่ายี่ห้ออื่นแน่นอน

Step Ahead with MasterCRAFT
6.9

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 18:52:38 »

อ่านหนังสือ มาเก็บข้อมูลว่าจะซื้อก่อนบอลยุโรปจะมา ซุบซิบ ไม่รู้ไม่ชี้

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
จิ๊กโก๋..โรแมนติก <RZ>

เข้าป่าพอไหว..ขับไวเค้ากัววว

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #25 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 21:20:36 »

ระยะห่างในการนั่งชม มีผลต่อการเลือกขนาดของจอภาพเพื่อใช้ดู

เพราะตาของคนเรามีมุมมองที่จำกัดในการรับชมเป็นเวลานาน ดังนั้น จึงมีตารางเทียบคร่าวๆ ให้คุณเลือกซื้อว่า ควรซื้อจอขนาดเท่าไหร่ ถ้าระยะนั่งชม
เป็นระยะเท่าไหร่ เพราะจอที่โตเกินไปในระยะรับชมใกล้ จะทำให้คุณต้อง "ถ่าง" ตาในการรับชม แน่นอน มันไม่ทำให้คุณรู้สึกสบายหรอก ถ้าไม่เช่นนั้น
ในโรงหนัง ใครๆ ก็คงไม่ได้อยากนั่งแถวหลังๆ หรอกนะครับ

เทคโนโลยีก็มีผลมากที่ทำให้คุณต้องเลือกแต่ไม่ใช่ว่า ทุกอย่าง win ทั้งหมดจนมันเป็นที่สุดของที่สุด

Plasma Technology วันนี้ไม่ได้กินไฟมากมายเหมือนแต่ก่อน และอายุการใช้งานก็ยาวนาน นานจนคุณอยากให้มันเสียซะบ้างจะได้หาเรื่องซื้อใหม่ทันสมัยหน่อย
เดี๋ยวนี้มันก็อายุ 5-60000 หมื่นชั่วโมงเหมือนกับ LCD ครับ

LCD รวมถึง LED ราคาที่ซื้อได้ในท้องตลาด เป็น Technology เดียวกันคือใช้ LCD ในการให้ภาพทั้งคู่ ต่างแต่การใช้ให้แสง ซึ่ง LED ที่หาซื้อได้นท้องตลาดตอนนี้
เป็นแค่ LED Backlit ใช้หลอด LED สีขาวในการให้แสงด้านหลังจอภาพจุดต่อจุด ทำให้ภาพมีความสว่างมาก ส่วน OLED นั้นยังไม่ถึงขนาดทำมาผลิตเป็นจอภาพที่่ใช้
ซื้อหากันได้ในท้องตลาด

http://www.samsung.com/th/article/led-lcd-or-plasma

ถึง link ข้างบนอาจทำโดยผู้ผลิต ก็พอให้ความรู้ได้บ้าง แต่ไม่ควรเชื่อแต่เพียงแหล่งเดียว ลองหาข้อมุลเเปรียบเทียบว่า จริงหรือไม่ด้วย

เป็นผม ผมแนะนำ PANASONIC plasma ครับ อาจจะเปลืองไฟกว่านิดหน่อย แต่รวมๆ สุขภาพสายตาดีกว่ายี่ห้ออื่นแน่นอน

ผมก้อใช้พล่าสม่า อิอิ ชอบเรื่องความสบายตาครับ

ข้อเสียชัดๆเรย คือร้อน และ สะท้อนแสงฉากหลังมากเช่นหน้าต่างครับ

หันมาเล่นออฟโรดดีกว่า

ไม่ได้เหลือ..แค่เบื่ออะไรเดิมๆ
carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 21:23:26 »

Plasma รุ่นใหม่ จอด้าน ไม่สะท้อนแสงแล้วนะครับ ส่วนความร้อน ถือว่า น้อยลงกว่ารุ่นปีก่อนๆ ลงมากแล้ว อยู่ในขั้นยอมรับได้

Step Ahead with MasterCRAFT
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 21:40:57 »

เอ...อยากจะบอกว่าไม่ลองดู ชาร์ปบ้างเหรอ ตัวนี้ไม่หวือหวา ราคาแรง เมดอินแจแปนแต่วางจอชนจอ
ทุกเทคโนโลยี ผมว่าชาร์ปกินนะ ยิ่งรุ่นLCD ที่มี RGB+Y ด้วยแล้ว สีสุดยอดจริงๆ แต่นั่นแหละชาร์ปเทปนคร
เป็นบริษัทฯที่ทำการตลาด ห่วยมาก มีสินค้าดีแต่การตลาดไม่ไหว
อีกอย่างอย่าลืมเรื่องศูนย์บริการบ้างนะ เผื่อไว้ ผมมีประสพการณ์ไม่ดีกับยี่ห้อเกาหลีซำซำ..อะไรเนี่ย คือซื้อ Blu-Ray
รุ่นแรกๆตั้งแต่ตอนออกใหม่ เครื่องมีปัญหาไม่อ่านแผ่น ส่งศูนย์ 4 เดือนเต็มจนรุ่นนั้นมันตกรุ่นไปนานแล้วยังซ่อมไม่เสร็จ
สุดท้ายโวยไป สนญ. ได้รุ่นใหม่สเปคพื้นๆมาแทนเซ็ง 5555+
จิ๊กโก๋..โรแมนติก <RZ>

เข้าป่าพอไหว..ขับไวเค้ากัววว

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #28 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 21:51:27 »

Plasma รุ่นใหม่ จอด้าน ไม่สะท้อนแสงแล้วนะครับ ส่วนความร้อน ถือว่า น้อยลงกว่ารุ่นปีก่อนๆ ลงมากแล้ว อยู่ในขั้นยอมรับได้
ของผมรุ่นเก่าน้า แหะๆ

หันมาเล่นออฟโรดดีกว่า

ไม่ได้เหลือ..แค่เบื่ออะไรเดิมๆ
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 22:00:19 »

ผมใช้ ธานิน ค้าบบผม ทนหายห่วงค้าบ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
Kadoadz

....ไม่มีความลับบนโลก....

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 เมษายน 2012 23:04:36 »

ได้ข่าวมาจากเพื่อนน่ะครับ จะมีมหกรรมเครื่องใช้ไฟฟ้า 27 เมย นี้ น่ะครับ  ตาม link ล่างนี้ไปเลย
http://www.powerbuy.co.th/Expo2012/intro/index.html

ได้เสียเงินชัวร์ ๆ

ไม่มีความลับบนโลก 1997 - 2014 with 300,000 km ++
Overhual @ 12 DEC 2013
Millions Thanks Madam Blue

New Version Sprinter111 GT with 4AGE 20V 6 CARBON CEVLAR
$on_Ae90
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #31 เมื่อ: 20 เมษายน 2012 23:49:36 »

ได้ข่าวมาจากเพื่อนน่ะครับ จะมีมหกรรมเครื่องใช้ไฟฟ้า 27 เมย นี้ น่ะครับ  ตาม link ล่างนี้ไปเลย
http://www.powerbuy.co.th/Expo2012/intro/index.html

ได้เสียเงินชัวร์ ๆ
จัดไปครับกำลังอยากได้เครื่องเสียงไว้ดูหนังที่บ้านสักชุด

ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์