AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 04:28:40 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องพวงมาลัย  (อ่าน 2324 ครั้ง)
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 29 เมษายน 2012 10:17:04 »

การปรับตั้ง พวงมาลัยแบบธรรมดา
ปัญหาคือเมื่อก่อนพวงมาลัยหนักมากๆตอนจอดรถส่วนตอนวิ่งไวมากแต่ชินแล้ว พวงมาลัยหนักตอนจอดรถสำหรับผมคือไม่กล้า่จอดในห้างแบบจอดในที่แคบๆหรือรถเยอะกลัวจะไปชนรถเขา เวลาจอดจะจอดยากก่วาชาวบ้านเขาเดินหน้าถอยหลัง ดินหน้าถอยหลัง โอ้ยก่วาจะจอดได้ เล่นเอาคนข้างๆลุ้นไปด้วย ส่วนคนข้่างนอกมองอย่างกับผมเพี่งหัดขับรถ บางทีผมก็จอดแบบไรมารยาด(ไม่อย่ากทำกลัวพวกแกล้ง) เกะกะขวางทาง เอียงซ้ายเอียงขวา ชิดซ้ายมากไปชิดขวามากไป จอดรถลำ้เส้นเกิน  ทั้งศึกษาด้านการขับแบบพวงมาลัยธรรมดามาบ้างก็ยังไม่ได้ผล คือมันหนักมากๆ
   และแล้วก็รู้ตัวการที่ทำให้พวงมาลัยเบาขึ้นเวลาเข้าจอด คือรื้อมันออกมาซ่อมอัดจารบีเปลี่ยนยางคันชักคันส่ง บังเอินไปเจอตัวปรับตั้งของมันเข้า เลยปรับให้เบาพอประมาณ
  ถามว่าถ้าพวงมาลัยเบาในขณะรถวิ่งช้าไม่เป็นไร แต่ถ้ารถวิ่งเร็วละจะเป็นไรป่าว ควบคุมรถยากไหม แล้วตอนตกหลุมที่ความเร็วสูงละ ขึ้นคอสะพาน ทางสูงซ้ายขวาไม่เท่ากันละครับ

ขอบคุณครับน้าๆ คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2012 10:50:38 โดย seksan.ae » บันทึกการเข้า

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2012 11:36:08 »

ฝึกใช้งานให้ชำนาญครับ เดี๋ยวก็ชิน
พวงมาลัยไวหรือไม่ไว ถ้าใช้งานชำนาญก็ไม่มีปัญหาครับ ยิ่งรถเราเอง ไม่ยากครับ

snoopy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 เมษายน 2012 12:03:31 »

เคยยืมกระบะเพื่อนไป big m  4 ประตู เพาเยอร์  ตอนขับไม่เท่าไหร่ พอเข้าทีจอดรถตามห้างเนี้ยะ เหนื่อยครับ แต่ก็ไม่มีปัญหา ต้องขยับรถไปด้วยแล้วหมุนไปด้วยครับ ชวยได้เยอะ ถ้าอยู่นิ่งๆแล้วสาวเน้ยะเหนือ่ยครับ แต่พอวิ่งเร็วก็ไม่หนักนะครับ   ส่วนถ้าหลังจากปรับตั้งแล้วเบาทั้งขับเร็วและจอดนิ่ง ต้องลองเทียบกะรถคันอื่นนะครับ ว่าปกติไหม ถ้าเร็วๆแล้วเบาหวิวเลย น่ากัว เวลาขับเร็วแล้วหักหลบ ส่งกีดขวางนะครับ เพราะรถมันจะเสียหลักง่าย ควบคุมทิศทางยากขึ้น  เวลาลงลงคอสะพานไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่

plew_ch

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 เมษายน 2012 13:11:26 »

ตั้งศูนย์ล้อ ก็มีผลกะพวงมาลัย อันเนื่องจากไปตรวจ ตรอ. แล้วไม่ผ่าน เพระ ไซค์สลิป มากไป เกินค่าที่กำหนด แต่พอไปตั้งศูนย์ล้อใหม่ ก็ผ่าน และ รู้สึกว่าขับที่ความเร็วสูง เปลี่ยนเลนเร็วฯไม่วอกแวกมาก
KKK_KKK

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 เมษายน 2012 14:01:46 »

ชินกับพาวเยอร์ครับ แต่ต้องเล่นเวทเป็นประจำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์