AE. Racing Club
18 กันยายน 2024 20:28:48 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำมันสะอึก แก๊สไม่เป็น งง ค้าบบ  (อ่าน 6638 ครั้ง)
khan_ae++101++
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 09:42:15 »

ของผมก็เป็นครับ ช่างบอกว่าอากาศเข้าไม่พอครับ ของผมมิก 24 มิลแต่ผมยังไม่ได้ลองเปลี่ยนอะครับ เลยไม่รู้ว่าเปลี่ยนแล้วจาหายรึเปล่า

ช้าก่อน!!! ท่านผู้เจริญแล้ว........................
เค้าว่ากันว่า รถแรงอยู่อู่.........แล้วรถกรูไม่แรงเสีอกไปอยู่กับเค้าทำไม???แสรดดดดด
Somchai 2506
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 09:47:47 »

ผมเคยเป็น ลองผิดลองถูกเปลี่ยนกรองเบนซิน จูนไฟ ไม่ได้ผลครับ  สุดท้ายเส้นผมบังภูเขาครับ สายหัวฉีดสูบที่ 4 หลวมครับ พอเดินเบาไม่เรียบเร่งเครื่องไม่เป็นไร อาการนี้เลยครับ..ลองเช็ดดูครับ...
PANO
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 10:37:01 »

ของผมก็เป็นครับ ช่างบอกว่าอากาศเข้าไม่พอครับ ของผมมิก 24 มิลแต่ผมยังไม่ได้ลองเปลี่ยนอะครับ เลยไม่รู้ว่าเปลี่ยนแล้วจาหายรึเปล่า
อาการที่บอก สาเหตุคือ อันนี้เลยถูกต้องครับ ท่อทางเดินอากาศของเรา โดยปรกติจะไม่มีอะไรมาขวางกั้น พอเจอมิกเซอร์ของแก๊สติดตั้งเข้าไปเพื่อที่จะผสมระหว่างแก๊สกับน้ำมัน ทำให้การไหวเวียนของอากาศทำได้ยากขึ้น ขับช้าๆทำให้รำคาญเดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบากระตุกๆพอเราเร่งนี่พุ่งดีจัง วิธีแก้อาการนี้คือ เปลี่ยนมิกเซอร์ให้ใหญ่ขึ้นอากาศจะเข้าได้ดี อาการนี้จะหายไปต้องเช็คก่อนนะครับว่ามิกเราเบอร์อะไร(การใช้มิกเซอร์ควรเลือกให้เหมาะสมกับขนาดของเครื่องยนต์ เพื่อที่จะให้อากาศและแก๊สคลุกเคล้าในอัตราส่วนที่เหมาะสม ใหญ่ไปก็ไม่ดี เล็กไปก็ไม่ดี ต้องพอดีๆ ถึงจะออกมาอย่างสมบูรณ์) ถ้าเลือกที่จะใช้น้ำมันอย่างคล่องตัวอาจมีปัญหาเกี่ยวกับแก๊ส ในรอบเดินเบา อยากรู้ว่าวิธีผมใช้ได้หรือเปล่านะครับลองถอดมิกเซอร์ลองวิ่งดูชัวสุดวิ่งไปหาช่างเสียเงินปล่าวช่างรู้ก็ดีไม่รู้เราโดนเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่บานปลาย ลองดูนะครับ
zwitteriongl
นักแข่งมือสมัครเล่น

ดูแล้วไม่ทำไรมาเลย

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 11:05:18 »

ของผมก็เป็น  อาการคือสตาร์ทไม่ค่อยติด ติดยากมาก  ลองเช็คดู ปรากฏว่า  โซลินอยเสีย  ทำให้ก๊าซเข้าไปผสมกับน้ำมัน  ทำให้สตาร์ทนานติดครับ  อาการคล้ายน้ำมันท่วมนั่นหละ ของผม เป็น NGV  แล้วก็ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเเพราะโซลินอย ติดกับหม้อต้ม  เรื่องใหญ่เลย  ตอนนี้เลยปิดวาล์ว เอาครับ  ตอนจะจอด  อิอิ  หางบก่อน
ใครรู้ราคาหม้อต้ม NGV หรือมีชุดซ่อมแนะนำด้วยนะครับ

ชอบในความเร็ว  หลงไหลในเครื่องยนต์ แต่งบจำกัด ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ
PANO
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 11:33:46 »

ของผมก็เป็น  อาการคือสตาร์ทไม่ค่อยติด ติดยากมาก  ลองเช็คดู ปรากฏว่า  โซลินอยเสีย  ทำให้ก๊าซเข้าไปผสมกับน้ำมัน  ทำให้สตาร์ทนานติดครับ  อาการคล้ายน้ำมันท่วมนั่นหละ ของผม เป็น NGV  แล้วก็ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเเพราะโซลินอย ติดกับหม้อต้ม  เรื่องใหญ่เลย  ตอนนี้เลยปิดวาล์ว เอาครับ  ตอนจะจอด  อิอิ  หางบก่อน
ใครรู้ราคาหม้อต้ม NGV หรือมีชุดซ่อมแนะนำด้วยนะครับ
ใช้มานานหรือยังครับ ถ้าไม่เกิน1ปี ลองเข้าไปเช็คร้านที่เค้าติดตั้งให้เราก่อนครับว่าเค้าจะเปลี่ยนใหม่ให้เรามั้ย
zwitteriongl
นักแข่งมือสมัครเล่น

ดูแล้วไม่ทำไรมาเลย

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 12:20:06 »

ผมได้โทรสอบถามแล้วครับ  แต่ร้านที่ผมไปติดตั้ง ตอนนี้ผมไม่ค่อยไว้ใจกับเค้าเลย  ครั้งหลังผมไปติดตั้งอุปกรณ์ใหม่  เพราะเปลี่ยนเครื่องใหม่เค้าทำให้ผมไม่ดีเลยครับ
ไม่ค่อยอยากเอาไปให้เค้าตรวจเช็คเลย  ไม่กล้าเอาเข้าไปอีกเลยครับ  ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ คำนับ
ใช้มานานหรือยังครับ ถ้าไม่เกิน1ปี ลองเข้าไปเช็คร้านที่เค้าติดตั้งให้เราก่อนครับว่าเค้าจะเปลี่ยนใหม่ให้เรามั้ย

ชอบในความเร็ว  หลงไหลในเครื่องยนต์ แต่งบจำกัด ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ
Double-A
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 19:38:09 »

โห  นึกว่าเป็นคนเดียวนะเนี้ย  มีเพื่อนตรึมเลย

ว่าแต่จะเช็กที่ตัวไหนก่อนดีเนี๊ย  เยอะจัง
Oat_Yai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 23:30:22 »

น้ำยาล้างหัวฉีด 1 กระป๋อง ซิครับ แล้วมันจะดีขึ้น
ลองดุผมเคยเป็นมาก่อน
ใช้น้าตั๊ก ผมก็เคยเป็น ติดแก๊สมาซักพักจะเป็นอย่างนี้แหละ ล้างหัวฉีด 1 ป๋องช่วยท่านได้
เช่นกันครับใส้แล้วหายเลย
neoscreen
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

อยากได้..ก็จัดให้..

« ตอบ #28 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 00:29:21 »

ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบทุกท่าน

END
min26
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 12:24:52 »

เป็นที่อากาศคับ รถผมก็เป็นเวลาใช้น้ำมันเครื่องคาร์บู รถพี่ผมหัวฉีด U12 ก็เป็น ทำใจคับเลือกเอาว่าจะเอาเชื้อเพลิงไหนเป็นหลัก ถ้าให้แหล่ม ทั้ง แก๊ส-น้ำมัน คงยาก รถผมก็วิ่งแก๊สยังเดียว สตาส ก็ แก๊ส ประมาณอาทิตย์นึงอะถึง สตาส น้ำมันเร่งๆไว้สักพักให้ใช้น้ำมันบ้างก็ สับเป็นแก๊ส  ไม่เคยวิ่งน้ำมันเลย

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #30 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012 01:04:18 »

น้า ครับ ตอนนัั้น แก้ไขยังไงอะครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
Mr.not

« ตอบ #31 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012 05:46:00 »

ถอนหายใจ ของผมสตารท์น้ำมันไม่ได้ สตาร์แก๊สชิ่งเดียวติด
ปั้มติ๊กคงไปแระ..
JEAB_GZE
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #32 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012 08:21:19 »

อาการคล้ายๆกันเลย
เครื่องซุปตัวเก่าผมก็เป็นตอนนั้นก่อนจะยกลงขายใช้วิธีวิ่งน้ำมันเพียวๆซักอาทิตย์นึง อาการหายสนิทไม่ต้องไปแก้ไรเลย
ตอนนี้ฝาดำหลังจากใช้แก๊สมาตลอดก็อาการคล้ายๆกัน ตอนใช้น้ำมันเร่งแล้วสะอึก อยากรู้ว่าเป็นที่ตัวไหน เลยลองไล่เปลี่ยนตั้งแต่ ปั๊มติ๊ก หัวเทียน กรองเบนซิน อาการก็ยังไม่หาย  เหลือแต่หัวฉีดไม่อยากไปแกะมันเลยลองซัดน้ำมันเพียวๆ บ่อยๆ อาการดีขึ้นมาหน่อย เดี๋ยวต้องลองเติมน้ำยาล้างหัวฉีดดูมั่ง

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
Autumn
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012 10:35:49 »

ลอง Clear Memory

โดยถอดสายแบตฯ ออก สักคืนหนึ่ง เข้ามาเอาสายแบต๊ เสียบคืน

มันเหมือนนิยายน้ำเน่านะ

รถผมอาการทำนองนี้หายไป
KK110
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012 11:20:39 »

ผมเคยเป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน.  อาจเป็นได้2อย่าง
1. OS เสื่อม
2. map สกปรก
ลองเช็คดูก่อนนะครับ
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #35 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012 22:31:42 »

ผมเคยเป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน.  อาจเป็นได้2อย่าง
1. OS เสื่อม
2. map สกปรก
ลองเช็คดูก่อนนะครับ

map สกปรก เช็คยังไงได้บ้างนะน้า

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์