AE. Racing Club
08 กันยายน 2024 07:54:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AE 112 (ไฮทอล์ค) อยากเปลี่ยนเบรคหลังเป็นดิส (เดิมเป็นดรัม)  (อ่าน 7300 ครั้ง)
nan2007
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 17:28:02 »

คำนับ
รบกวนน้า ๆ ด้วยครับ เนื่องจากผมอยากเปลี่ยนดรัมหลัง เป็นดิส ครับ  เนื่องจาก ดรัมเดิมมีปัญหา เปลี่ยนผ้าเบรคแล้วยังดัง (เหมือนรถซาเล้งเลย) เวลาวิ่งมีเสียงดังซีด ๆ ๆ ๆ ๆ  ตลอดทาง  ถ้าเปลี่ยนตรงรุ่น (โดยซื้อยกดุมของตัว 1800 แท้ของใหม่)
1.  ราคาประมาณเท่าไรครับ
2.  ต้องซื้ออะไรบ้าง
3.  ต้องแปลงอะไรอีกหรือเปล่าครับ  เช่น หม้อลมเบรคต้องเปลี่ยนไหม  ,ตัวกระจายแรงเบรค  ,สายเบรคมือ ฯลฯ   
4.  ราคาแต่ละอย่างประมาณเท่าไรครับ 

ขอบคุณน้า ๆ ทั้งหลายครับ 
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 20:02:46 »

ลองไปตั้งเบรคหลังใหม่ก่อนดีกว่าไม๊ครับ ก้ามปูที่มันดันเข้าตรงดุมเบรค

ก็ลองไปปรับระยะห่างมันก่อนดีกว่า อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลย เหตุผลเพราะ

1.เบรคหลัง ราคาแพงกว่าเบรคหน้า (ทั้งๆที่มันเล็กกว่า สงสัยเป็น Option พิเศษ)
2.เมื่อเปลี่ยนระบบจาก ดรัมเป็นดิส แน่นอนครับ แรงดันน้ำมันเบรค ย่อมต่างกัน
ฉะนั้นก็ต้องเปลี่ยนระบบปรับแรงดันตามๆกันไป พวกหม้อลมเบรค ตัวกระจายแรง สายเบรคมือ (ตามที่กล่าวมาเลย)

**ของเดิมที่มีใช้ไปก่อนครับ ปัญหาช่างนั้นสามารถแก้ให้ได้ ยกเว้นจะสุดวิสัย หรืออยากจะ อัพสเต๊ป
หรือถ้างบมีเหลือ ก็ไม่เป็นไรนะครับ เต็มที่เพราะของอย่างงี้ มันห้ามกันไม่ได้ (ผมเองยังเป็น)
nan2007
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 08:37:51 »

ขอบคุณครับ  คุณ JayGuitar
ผมตั้งเบรคใหม่แล้ว (เนื่องจากเปลี่ยนผ้าเบรคเอง)  ก่อนหน้านั้น  เจียรจานมาแล้ว 1 ครั้ง เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ 2 รอบ (ทิ้งของเก้าไปเลย เปลี่ยนไป 6 เดือนยังไม่ทันสึกแต่เสียงดัง เลยซื้อมาใหม่) เป็นเบรคของเบนดิค เมทันคิง (ไปซื้อที่ร้านอะไหล่) แต่ยังมีเสียดังอีก เซ็ง....................
- อาการเพิ่มเติม  ตอนนี้เบรคเริ่มจม คือถ้าเลียเบรคแบบยาว ๆ  มันจะค่อย ๆ หายไปจนสุดเลยครับ (มันเป็นเพราะอะไร) ต้องแก้ไขที่ไหน  ตอนนี้เวลาเบรคต้องปั้มเอา  (เหยียบ ๆ ปล่อย ๆ ยังพอทนไหว แต่คนนั่งเมารถไปแล้ว)
  เศร้า
LOVEae112
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010 12:43:02 »

เบรคแล้วจม เคยเจอคับ อัตรายมากๆ สาเหตุคือลูกยางที่อยู่ในกระบอก ตรงหม้อลม ที่เป็นกระบอกยาวๆ (ไม่รู้เรียกถูกป่าว นึกภากออกใหม ในนั้นจะมีประมาณ 3-4ชิ้น มันสึก ต้องเปลี่ยน ชุดซ่อม เคยซื้อของ ไซเก้น จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่ก็ไม่แพงต้องไปร้านอะลั่ยนะ และเอาให้ช่างเปล่ยน จบเลยครับ) แต่ถ้าเป็นอีก (เคยเจอ กระบอกเป็นตามด เลยเปลี่ยนเป็น ชั้นครึ่งเลย หลังจากนั้น หายเลยครับ) ลองดูนะ

bbc
nan2007
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 13:00:18 »

ครับ  แล้วลูกยากที่ว่าราคาประมาณเท่าไรครับ  จะลองเปลี่ยนดู  แล้วไอ้อาการที่มันดังตลอดทาง เบรคสีกับดรัมเบรคอยู่ (ไม่ดังมาก แต่มันรำคาญจนอยากเปลี่ยนเป็นดิสแล้วครับ) แก้ไงครับ  หาจุดแก้ไม่เจอ เวียนหัว
CHAI108
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 13:47:42 »

ตักปัญหาดรัมหลังทิ้ง โดยซื้อยกดุมดรัมหลัง คู่ละ 500 - 1000 บาท แล้วแต่จะหาได้ครับ เลือกผ้าเบรคหนาๆ จบเลยครับ ดีกว่าเปลี่ยนชุดซ่อมครับ แน่นอนกว่า ถ้าเปลี่ยนยกดุมดรัมหลังแล้วไม่หาย ก็เปลี่ยนกระบอกเป็นชั้นครึ่ง จบเลย อาการนี้ต้องมีที่รั่วครับ แต่รั่วน้อยค่อยๆ จมครับ
Naibas Sudlor

รถคันนี้ยังรอเก็บงานอยู่เลยคับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 14:37:09 »

อาการเบรคหายมีหลายสาเหตุครับ รถผมที่เคยเจอน่ะครับ (เน้นเฉพาะรถผมนะครับ)
1.มีฟองอากาศในระบบเบรค (ไล่ลมไม่ดี)
2.แป๊บน้ำมันเบรครั่วซึม หรือจุดต่อรั่วซึม (ดูน้ำมันเบรคหายรึเปล่า)
3.กระบอกเบรคเป็น ตา มด หรือลูกยางต่างๆในชุดกระบอกเบรคเสื่อมสภาพ
4.สุดท้ายแพงหน่อย ก็หม้อลมเบรคชำรุด
ส่วนเบรคมีเสียงดังผมเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ก็หายน่ะครับ แต่อาการอื่นๆไม่รู้แล้วครับเพราะยังไม่เคยเป็นครับ
nan2007
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010 12:30:45 »

ตักปัญหาดรัมหลังทิ้ง โดยซื้อยกดุมดรัมหลัง คู่ละ 500 - 1000 บาท แล้วแต่จะหาได้ครับ เลือกผ้าเบรคหนาๆ จบเลยครับ ดีกว่าเปลี่ยนชุดซ่อมครับ แน่นอนกว่า ถ้าเปลี่ยนยกดุมดรัมหลังแล้วไม่หาย ก็เปลี่ยนกระบอกเป็นชั้นครึ่ง จบเลย อาการนี้ต้องมีที่รั่วครับ แต่รั่วน้อยค่อยๆ จมครับ
ดุมหลังเป็นดิส (ใช่ไหมครับ) ของรุ่นไหนครับ คู่ละ 1,000 บ. แล้วต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อื่นหรือเปล่าเช่นหม้อลมเบรค ,สายเบรค  เคยคุยกับรุ่นน้องมันเปลี่ยนมาประมาณนี้ เห็นบอกไม่ต้องเปลี่ยนอย่างอื่นแล้ว ผมไม่แน่ใจ เหอๆๆ
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010 23:47:13 »

ขอบคุณครับ  คุณ JayGuitar
ผมตั้งเบรคใหม่แล้ว (เนื่องจากเปลี่ยนผ้าเบรคเอง)  ก่อนหน้านั้น  เจียรจานมาแล้ว 1 ครั้ง เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ 2 รอบ (ทิ้งของเก้าไปเลย เปลี่ยนไป 6 เดือนยังไม่ทันสึกแต่เสียงดัง เลยซื้อมาใหม่) เป็นเบรคของเบนดิค เมทันคิง (ไปซื้อที่ร้านอะไหล่) แต่ยังมีเสียดังอีก เซ็ง....................
- อาการเพิ่มเติม  ตอนนี้เบรคเริ่มจม คือถ้าเลียเบรคแบบยาว ๆ  มันจะค่อย ๆ หายไปจนสุดเลยครับ (มันเป็นเพราะอะไร) ต้องแก้ไขที่ไหน  ตอนนี้เวลาเบรคต้องปั้มเอา  (เหยียบ ๆ ปล่อย ๆ ยังพอทนไหว แต่คนนั่งเมารถไปแล้ว)
  เศร้า

เสียงเบรคดัง เป็นที่ดุมล้อหลังหรือป่าว ขับรถรุนแรง ใช้เบรครุนแรง ตอนผ้าเบรคจะหมดหรือป่าว

ไม่ก็ Run In ได้ไม่ดี ผ้าเบรคไม่รับหน้า อาจจะเกิดเสียงขึ้นมาได้
Ong-EE101

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 19:33:36 »

เคยเห็นครับที่ว่าเบรคแล้วเสียงดัง เท่าที่ผมเคยลองแก้ตามนี้แล้วหายครับ
   1. เปลี่ยนดรัมเบรคหลังยกดุม เนื่องจากจานดรัมบางแล้ว โค้งไม่เข้ากับผ้าเบรค เซียงกงคู่ละ 1000
   2. เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ เอาของแท้เบิกห้าง 1100
   3. ไม่ต้องเจียร์จานเบรค ไม่จำเป็นครับ เอากระดาษทรายลูบก็พอ เสร็จแล้วทำความสะอาด ล้างเนียนๆ ไม่ให้มีฝุ่น
nan2007
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 08:57:03 »

กำลังจะเปลี่ยนดรัมหลังเบิกห้าง (ใหม่) ตามที่ว่ามาครับ ส่วนผ้าเบรคเพิ่งเปลี่ยนคับเสียดาย (เบนดิก เมทันคิง) ไม่รู้ว่ากินจานป่าวครับ กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..
nan2007
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 09:35:01 »

มาสรุปแล้วครับ  ใครมีอาการอย่างผม เบรคจม เบรคดัง  เสียงดังตลอดทาง  รีบดำเนินการด่วนครับ  ไม่ทำอาจ . . .  ตายได้
เมื่อวาน  อาการเบรคจม  สำแดงอาการสุดฤทธิ์  คือเบรคไม่อยู่ครับ ไม่มีแรงต้านเลย  ผมต้องใช้เบรคมือช่วยเนื่องจาก
1.  ลูกยางแม่บั้มบนสึก  (นานมากแล้ว เพราะตามอายุรถเลย 10 ปี) มันคงรั่วมาปีกว่า ๆ แล้ว แต่ทนขับ เพราะยังพอย้ำเบรคได้  ผลคือทำให้น้ำมันมันไหลมาแช่อยู่กับสปริง  (สปริงเปื่อยและหัก จึงไม่มีแรงต้านเลย)
2.  เปลี่ยนชุดซ่อม  ด่วน ๆ  เนื่องจากเลือกร้านไม่ได้ 6 โมงเย็นวันอาทิตย์ ไม่มีร้านทำ ถูกฟันหัวแบะ  1,000 บาท รวมค่าแรง
3.  เปลี่ยนชุดซ่อมแล้ว เบรคมา  แต่เสียงยังดังอยู่  ทนไม่ไหว  วันจันทร์ เลยซื้อดรั้มหลังมา 1 คู่ ของใหม่ (1,400 บาท)  เปลี่ยนซ๊ะ (ก่อนเปลี่ยน ทำความสะอาดชุดเบรคเดิม  เอาโซแนค ฉีดทั้งชุด แจ่ม ๆ) 
4.  สีไพแรค 2 ป๋อง  เอามาทำสีซ๊ะ สีบร็อนซ์ รองพื้น และตามด้วยสีแดง  (หล่อเร้ย ย ย ย )
5.  เปลี่ยนดรั้มแล้วอาการหายเป็นปริดทิ้ง  เบรคนิ่มเหมือนเดิม จบครับ  ไม่คิดจะเปลี่ยนดิสแล้ว ว ว ว ว
ปล.  ขอบคุณทุกๆ ความเห็นที่ให้ และแนะนำ   ตรบมือ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์