AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:45:00 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เออีผม ดับเครื่องเปิดฝากระโปรงมีเสียงผุดๆคล้ายๆน้ำเดือดในแบตเตอร์รี่ ครับ  (อ่าน 2053 ครั้ง)
nutsaen
นักแข่งมือสมัครเล่น

EE-101 ใช้จนลืมว่าเก่า

« เมื่อ: 07 มกราคม 2013 21:53:17 »

กลับมาบ้านก็เปิดฝากระโปรงหน้ารถปกติ แต่พอดีได้ยินเสียงฟี่ๆผุดๆในตัวแบตเลยครับ เกิดจากอะไรครับ มันเป็นตอนดับเครื่องใหม่ๆครับ ใครเคยเจอแบบผมบ้างครับ ผมไม่กล้่าเอาหน้าไปใกล้ๆครับ แต่เงี่ยหูฟังจากข้างๆแก้มรถ ตอนแรกนึกว่าเสียงมาจากหม้อต้มแก๊ส แต่จริงๆเป็นเสียงแบตครับ  เวียนหัว

illusionx<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มกราคม 2013 22:15:15 »

ไม่เคย เงี่ยงหูฟังเหมือนกัน แต่ เท่าที่ทราบ อิงจากแบตรถไฟฟ้านะ เวลาชาร์ตไฟเข้า มันก็มีเดือดและการระเหยอยู่แล้วปกติครับ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มกราคม 2013 00:23:58 »

ใกล้ๆนั้นมีถังพักน้ำ เสียงจากถังพักน้ำหรือเปล่าครับ เพราะบอกว่าดับเครื่อง น้ำในแบตไม่น่าเดือดแล้วนะ แต่น้ำในหม้อน้ำจะร้อนขึ้นนิดหน่อยตอนดับเครื่อง น้ำมันดันมาที่พักน้ำหรือเปล่าครับ

Piggy 92

ก็แค่....รถเดิมๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 มกราคม 2013 06:02:15 »

ไม่เคย เงี่ยงหูฟังเหมือนกัน แต่ เท่าที่ทราบ อิงจากแบตรถไฟฟ้านะ เวลาชาร์ตไฟเข้า มันก็มีเดือดและการระเหยอยู่แล้วปกติครับ
ใกล้ๆนั้นมีถังพักน้ำ เสียงจากถังพักน้ำหรือเปล่าครับ เพราะบอกว่าดับเครื่อง น้ำในแบตไม่น่าเดือดแล้วนะ แต่น้ำในหม้อน้ำจะร้อนขึ้นนิดหน่อยตอนดับเครื่อง น้ำมันดันมาที่พักน้ำหรือเปล่าครับ
ตามน้าสองท่านนี้เลยครับ... ตรบมือ

สิ่งที่ดีที่สุด บางทีมันก็ไม่ถูกต้อง
และ สิ่งที่ถูกต้อง ก็ไม่ดีที่สุดเสมอไป....
AE-Drift

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มกราคม 2013 07:22:38 »

เป็นไปได้
Inimeg

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มกราคม 2013 10:40:37 »

ถ้าเป็นแบตเตอรี่แบบเติมน้ำกลั่น เปิดฝาดูจะเห็นเป็นฟองๆผุดขึ้นมา แม้ว่าจะดับเครื่องแล้ว เป็นฟองของซัลเฟตที่ยังค้างอยู่ครับ

ในมุมมองของผมถ้ายังมีฟองแสดงว่าแผนตะกั่วในแบตเตอรี่ยังอยู่ในสภาพใช้งานได้ เพราะปฏิกิริยายังเกิดอยู่ แต่ถ้าไม่มีแสดงว่า

แบตน่าจะเสื่อมแล้วครับ

อ้างอิง http://www.thaigoodview.com/node/75331
azuma
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

0895944131

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มกราคม 2013 16:20:55 »

ไดมัน โอเว่อชาร์ทแล้วละครับ มีกลิ่นกำมะถันด้วยนี่ก็ใช่เลยครับ ไดชาร์ทไม่ตัดเมื่อแบตเต็มครับ

4A-GE 20 VALVE SILVERTOP INSIDE

nutsaen

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มกราคม 2013 22:13:14 »

เช็คแล้วเสียงมาจากแบตอะครับน้าๆ สังเกตว่ามีสะเก็ดน้ำกลั่นระเหยออกมาอ่ะครับ

snoopy

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 มกราคม 2013 13:28:14 »

ลองเปิดเช็ดระดับน้ำกลั่นในแบตดูครับ ถ้าพร่องจากการเดือด ก็น่าจะเกิดจากไดร์ชารจ์เสีย ไม่ตัดเวลาชาร์จไฟเข้าแบตเต็มครับ ... เคยเป็นอาการนี้ ผิดถูกประการใดขออภัยนะครับ

yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 มกราคม 2013 16:11:42 »

ลองเปิดเช็ดระดับน้ำกลั่นในแบตดูครับ ถ้าพร่องจากการเดือด ก็น่าจะเกิดจากไดร์ชารจ์เสีย ไม่ตัดเวลาชาร์จไฟเข้าแบตเต็มครับ ... เคยเป็นอาการนี้ ผิดถูกประการใดขออภัยนะครับ

ใช่คับ...ปกติไดร์ชาร์ตจะชาร์ตประมาณ13-14Vบวกลบนิดหน่อย
แต่ถ้ากรณีนี้ผมว่าไดร์ชาร์ตๆเกิน15Vไปแล้วคับ
ลองวัดดูก็รู้คับ ถ้าใช้คงต้องเปลี่ยน"คัทเอาท์"คับ
ปล่อยนานงานงอกคับ เหวอ
-
-
-
-
-
-
-

สถานที่ RACE CLUBศรีนคริน60
บริการ ซ่อมเครื่อง ซ่อมช่วงล่าง ซ่อมโช๊ค
รับติดตั้งแก็สแบบเนียนๆ
และซ่อมบำรุงทั่วไป
สงสัยอะไร ไม่ต้องเกรงใจคับ
โทร089-6616752ช่างยุ้ยคับ
http://raceclub.fix.gs/

RN3 type RS/BB5 type Si
nutsaen

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 มกราคม 2013 22:35:46 »

ใช่คับ...ปกติไดร์ชาร์ตจะชาร์ตประมาณ13-14Vบวกลบนิดหน่อย
แต่ถ้ากรณีนี้ผมว่าไดร์ชาร์ตๆเกิน15Vไปแล้วคับ
ลองวัดดูก็รู้คับ ถ้าใช้คงต้องเปลี่ยน"คัทเอาท์"คับ
-
-
-
-
-
-
-

บริการ ซ่อมเครื่อง ซ่อมช่วงล่าง ซ่อมโช๊ค

มาตรวัดอยู่ที่ 13-14V อะครับ  หรือผมอาจจะใส่น้ำกลั่นมากไปรึป่าวมันเลยระเหิดออกมาถ้าคิดในแง่ดีครับ555 เพราะทุกวันนี้วิ่งไปทำงานไปกลับเกือบร้อยกิโลก็ปกติดีครับ

ปล.ผมอาจจะไปใช้บริการน้านะครับพอดีทำงานแถวนั้นครับ เดี๋ยวมีอะไรรบกวนโทรไปหานะครับ อาจเอาไปเช็ค แก๊ส กับ ช่วงล่าง ซะหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2013 22:38:43 โดย nutsaen » บันทึกการเข้า

GeorgeDevil<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 มกราคม 2013 00:40:11 »

หายไว ๆ ครับ น้านัด เจอสาเหตุ แล้ว มาแชร์ ด้วยนะครับ (ความรู้ทั้งน้านนน) อิอิ  แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

นายคือ ความทรงจำ ที่ดี ตลอดไป หนุ่มน้อย
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 มกราคม 2013 03:27:42 »

ไดแน่นอนคับ ชาจไม่ยอมตัด รีบแก้นะคับอันตราย เสี่ยงแบตระเบิด

เคยเอารถไปทำแอร์มีกะบะคันนึงมาจอดถามร้านว่า แบตร้อนจัดมีน้ำเดือด เป็นอะไรรึเปล่า เดินไปดูน่ากลัวมาก เห็นน้ำพุดๆ อย่างกะน้ำเดือด เหม็นฟุ้ง

ช่างดับเครื่องแถมไม่ทัน ตัวแบตร้อนจนจับแทบไม่ได้ ดีนะไม่ระเบิด

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มกราคม 2013 04:41:15 »

อ่านหนังสือ ระวังประกายไฟด้วยครับ เคยมีตัวอย่างจอดรถแล้วมืดไฟก็ไม่มี เอาไฟแช็คจุดตรวจดู ก็ระเบิดบึ้มครับ แบตมันผลิตก๊าสไฮโดเจ้นครับ เป็นเชื้อเพลิง ให้ระวังด้วยครับ อย่าเอาประกายไฟเข้าใกล้ เสียโฉมมาเยอะเพราะความรู้เท่าไม่ถึงการเยอะแล้ว ไม่รู้ไม่ชี้

yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 มกราคม 2013 10:13:18 »

-
-
-
-
-
-
-

มาตรวัดอยู่ที่ 13-14V อะครับ  หรือผมอาจจะใส่น้ำกลั่นมากไปรึป่าวมันเลยระเหิดออกมาถ้าคิดในแง่ดีครับ555 เพราะทุกวันนี้วิ่งไปทำงานไปกลับเกือบร้อยกิโลก็ปกติดีครับ

ปล.ผมอาจจะไปใช้บริการน้านะครับพอดีทำงานแถวนั้นครับ เดี๋ยวมีอะไรรบกวนโทรไปหานะครับ อาจเอาไปเช็ค แก๊ส กับ ช่วงล่าง ซะหน่อย

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

RN3 type RS/BB5 type Si
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์