AE. Racing Club
19 ตุลาคม 2024 04:29:20 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรคมือติด แต่ไม่ได้ดึงเบรคมือใว้  (อ่าน 2547 ครั้ง)
aotobort
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« เมื่อ: 31 มกราคม 2013 11:28:26 »

เวียนหัว
งงคับเช็คน้ำมันเบรคก็ปรกติ สายไฟกระปุกน้ำมัเบรคก็ไม่ขาด คำนับ เวียนหัว
สังเกตุดู พอดึงเบรคมือไฟจะชัดครับ แต่พอเอาเบรคมือลงไฟจะหลี่ลงนิดนึงครับ แหะ.. แหะ.. เวียนหัว

num_ae101
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 11:30:03 »

เวียนหัว
งงคับเช็คน้ำมันเบรคก็ปรกติ สายไฟกระปุกน้ำมัเบรคก็ไม่ขาด คำนับ เวียนหัว
สังเกตุดู พอดึงเบรคมือไฟจะชัดครับ แต่พอเอาเบรคมือลงไฟจะหลี่ลงนิดนึงครับ แหะ.. แหะ.. เวียนหัว

..เช็คดูสวิทซ์แถวก้านดึงครับ...

ต้อมae92_CZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

คันนี้รักมากที่สุดในโลก!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 11:44:39 »

น่าจะเป็น ที่สวิทย์ตรงเบรคมือ 

Biomunstor<NC.Z>

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 13:13:36 »

ลองดูครับน้า
1) ถอดปลั๊กเซนเซอร์น้ำมันเบรคออกแล้วปรดเบรคมือครับ ถ้าไฟติดแสดงว่าเป็นที่ สวิตตรงเบครมือครับ
2) ถอดปลั๊กเซนเซอร์น้ำมันเบรคออกแล้วปรดเบรคมือครับ ถ้าไฟดับแสดงว่ามีสิทธ์เป็นที่เซ็นเซอร์ครับ
3) ถ้าเป็นแบบข้อ2ลองดึงเบรคมือทั้งๆที่ไม่ได้เสียบปลักเซนเซอร์น้ำมันเบรคครับ ถ้าไฟติดปรกติ แสดงว่าเซนเซอร์น้ำมันเบรคมีปัญหาครับ

aotobort

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 22:11:14 »

ลองดูครับน้า
1) ถอดปลั๊กเซนเซอร์น้ำมันเบรคออกแล้วปรดเบรคมือครับ ถ้าไฟติดแสดงว่าเป็นที่ สวิตตรงเบครมือครับ
2) ถอดปลั๊กเซนเซอร์น้ำมันเบรคออกแล้วปรดเบรคมือครับ ถ้าไฟดับแสดงว่ามีสิทธ์เป็นที่เซ็นเซอร์ครับ
3) ถ้าเป็นแบบข้อ2ลองดึงเบรคมือทั้งๆที่ไม่ได้เสียบปลักเซนเซอร์น้ำมันเบรคครับ ถ้าไฟติดปรกติ แสดงว่าเซนเซอร์น้ำมันเบรคมีปัญหาครับ
ไปลองทำดูแล้วครับ มันเป็นแบบ ข้อ 2 ครับเเป็นที่เซ็นเซอร์เหรอครับ  เวียนหัว ดูแล้วมันปรกติดีมันเสียเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
เผื่อเปลี่ยนแล้วจะได้ระวังครับ คำนับ  แหะ.. แหะ..

taharn

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 22:18:53 »

ผ้าเบรคหมด

Poppyjung
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 23:25:45 »

ลองดูน้ำมันเบลคครับ มันใกล้จะหมด ผมเคยเป็นอยู่ครั้งนึง ไฟเบลคมือค้าง ตอนแรกนึกว่าผ้าเบลคหมด ลองเช็คดู ก็ยังไม่หมด แต่น้ำมันเบลคลดลง
สรุปสายน้ำมันเบลครั่ว เลยทำให้ระดับน้ำมันเบลคอยู๋ต่ำไฟเบลคมือจึงโชว ลองเช็คดูนะครับ
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 07:19:22 »

ผ้าเบรคหมด

สุดยอด แหะ.. แหะ..น่าจะเป็นคำตอบที่ใกล้เคียงที่สุด ผ้าเบรกหน้าเน้อ มันบางมากป่ะ ดูด้วยครับ อ่านหนังสือ

karaboon
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 08:42:25 »

ลองดูน้ำมันเบลคครับ มันใกล้จะหมด ผมเคยเป็นอยู่ครั้งนึง ไฟเบลคมือค้าง ตอนแรกนึกว่าผ้าเบลคหมด ลองเช็คดู ก็ยังไม่หมด แต่น้ำมันเบลคลดลง
สรุปสายน้ำมันเบลครั่ว เลยทำให้ระดับน้ำมันเบลคอยู๋ต่ำไฟเบลคมือจึงโชว ลองเช็คดูนะครับ
อืม อาการแบบเดียวกะผมเลย
aotobort

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 09:11:49 »

ผ้าเบรคยังเหลือเป็นก้อนเลยครับผม   คำนับ  เวียนหัว
สายน้ำมันเบรคก็ไม่มีซึมเลยครับ คำนับ

zman

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 10:09:07 »

ในกระปุกน้ำมันเบรคจะมีเซนเซอร์อยู่ครับ
เปิดกระปุกน้ำมันเบรคแล้วยกกรองน้ำมันเบรคขึ้นมา(ถ้ามี)
ใช้ไม้สะอาดจุ่มลงไปคนๆๆๆในกระปุกดู ว่าหายไหม
ถ้าไม่หาย ก้อเซนเซอร์ตัวนี้เสียแล้วละครับ

ผมเคยเป็น ทำแล้วหาย ไม่เป็นอีกเลย ลองดูครับ
Jub@92GTI

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 11:17:57 »

น่าจะเป็น ที่สวิทย์ตรงเบรคมือ 
ผมเคยเป็นที่ตัวนี้ครับ
เป็นอยู่ เรื่อยๆ เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย ครับ
ตอนที่เป็น ไฟแดงโชว์ สีอ่อนๆบ้าง เข้มบ้าง  หรือดับหายบ้างครั้ง

ลองตรวจสอบดูละกัน

ผ้าเบรคหมด  ไม่ใช่ เพราะ เออี ไม่มีระบบไฟเตือนที่ผ้าเบรค
ผ้าเบรคเออี หมด จะมีเสียงดัง จี็ดๆ เวลาเหยียบ
สาเหตุมาจาก มีกิ๊ปสำหรับเตือนเวลาผ้าหมด ปลายกิ๊ปจะสีกับจาน ครับ
(เฉพาะ คันที่มี กิ๊ปเตือนผ้าหมดนะ  บางคัน ช่างก็ไม่ได้ใส่ให้ ตอนเปลี่ยนผ้าเบรค)

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 12:17:07 »

มี 3 อย่างที่คิดออกครับ

1. ตามน้า zman ^
2. ผ้าเบรคหมด (แต่น้ำมันเบรคต้องยุบ)

3. มีความชื้นอยู่ในปลั๊กเซ็นเซอร์ ผมเคยล้างห้องเครื่องแล้วน้ำมันเข้าไปในปลั๊ก ไฟเบรคมือก็สว่าง พอเป่าให้แห้งไฟก็ค่อยๆ หรี่จางไปจนหาย Wink

AE-Drift

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 12:20:22 »

ระดับน้ำมันเบรคต่ำกว่าขีด
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 12:28:18 »

สุดยอด

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
aotobort

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 22:40:16 »

คำนับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ ลื้อทั้งยวงเดี๋ยวรู้เรื่อง  คำนับ

AE 71

(You'll Never walk Alone)

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013 07:13:34 »

อ่านหนังสือ

อะไหล่ AE สเปค เมกา USA http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=111679.0
aotobort

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013 23:08:44 »

ฉลอง.. ฉลอง..
เรี่ยบร้อยหายแล้วครับ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยครับ
แค่ปลดสายที่ฝากระปุกนัำมันเบรคออก แล้วเอาตัวเซ็นเซอที่เป็นก้านๆออกมาเป่าลมไล่น้ำมันให้แห้ง
ที่ติดอยู่ที่ขั้วสายไฟตรงจุกข้างบน พอแห้งแล้วเสียบกลับเข้าไป หายเลยครับผม
เกือบได้ซื้อฝาไหม่แล้วเชียว แหะ.. แหะ..
ป.ล. น้าหนูแม่นมาก เส้นผมบังภูเขาจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2013 23:12:08 โดย aotobort » บันทึกการเข้า

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013 10:24:40 »

ยินดีคร๊าบ แค่มันมีน้ำเลยทำให้ไฟทั้ง 2 ขั้วเจอกันน่ะ  สุดยอด

AE-Drift

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013 14:08:59 »

สุดยอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์