AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:45:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมารบกวนครับมีเสียงดัง ก็กๆจากตัวเครี่องครับ  (อ่าน 1006 ครั้ง)
ตี๋ สุพรรณ
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 01 เมษายน 2013 01:10:55 »

วันนี้ไปดูรถ ee101 กับเพื่อนมา-เพื่อนผมกำลังหาอยู่-เจอในราคา85000+lpg+มือหมุน
 (อะน่าสน) แต่ตอนติดเครื่องดู มันมีเสียงดังจากตัวเครื่อง ก็กๆ หรือ กุกๆ ไม่ถี่มากไม่ห่างมาก
   ผมคิดว่าดังมาจากฝาเครื่อง กับ ฝาครอบสายพานทามมิ่ง(คิดว่านะคับ)เสียงแบบนี้
งานใหญ่ไหมครับ หรือมีจุดแก้ง่ายๆหรือจุดที่ต้องเช็กตรงไหนอีก ตอนรองไม่ได้ปิดแอร์ไม่ได้รองขับ
เพราะคิดว่าจะกลับไปดูอีกครั้งหนึ่ง-เพื่อนมันอยากได้-ราคานี้เหลือค่านมลูกเยอะเลย
      ท่านอวุโสทั้งหลาย-ข่วยออกความเห็นหน่อยครับ-งานเล็ก หรือ งานใหญ่
ปล ถ้าฃื้อมาแล้วต้องฃ่อมเยอะ-จนลูกเพื่อนผมต่องหย่านมเลยหรือปล่าวครับ-
                                                ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ
                                                ae ทำแล้วทน
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 เมษายน 2013 01:33:39 »

ถ้าอยากได้มาครอบครองจริงๆ ต้องลองฟังเสียงตามจุดต่างๆ โดยใช้สายยางจ่อที่หู แล้วอีกฝั่ง ไล่จ่อตามจุดต่างๆครับ

เช่น จ่อไปแถวๆ พูลเล่ย์ข้อเหวี่ยงต่างๆ เช่นพวกพูลเล่ย์พาวเวอร์ พูลเล่ย์คอมแอร์

หรือเอาง่ายๆครับ จ่อไปทุกจุดที่มันสามารหมุนได้ในห้องเครื่องเลยครับ

เมื่อฟังเสียงแล้ว จะได้บอกได้ถูกว่า อาการมีเสียงที่ว่ามาจากอะไร ค่าซ่อม เปลี่ยนอะไหล่แพงมั๊ย

ประมาณนี้นะครับ ^__^
ตี๋ สุพรรณ

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 เมษายน 2013 07:15:38 »

ซูม ซูม งง ตรบมือ เหวอ ร้องไห้ งอแงถ้าดังที่พูลเล่ย์มันจบง่ายใช่ไหมครับ แต่ถ้าดังในฝาหรือตัวเครื่ิอง
                       ให้สงสัยอะไรใว้ก่อนครับ งานมันจะงอกทีหลัง
หรือปล่าวครับ
                                                  ขอบคุณครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 เมษายน 2013 13:14:50 »

ดังพูลเลย์ จะว่าไปก็จบไม่ง่ายเหมือนกันนะครับ แต่ต้องดูว่ามันดังที่ไหนบ้าง

พูลเล่ย์พาวเวอร์ ก็อาจจะเป็นตรงกระปุกน้ำมันพาวเวอร์เริ่มหลวม
พูลเล่ย์คอมแอร์ ก็ไม่แน่ว่า คอมแอร์อาจจะเริ่มไปแล้ว
พูลเล่ย์ปั๊มน้ำ
พูลเล่ย์เครื่อง

เย๊อะเลยครับ ถ้าเป็นตรงพูลเล่ย์ก็อาศัยเปลี่ยนอะไหล่เอา ถ้าเป็นเสียงในฝาครอบวาล์ว ก็ลองไปตั้งวาล์วก่อนเลยครับ
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 เมษายน 2013 17:50:28 »

อาจ จะดังที่ชราฟ์ ก็เป็นได้ครับ

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
ตี๋ สุพรรณ

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 เมษายน 2013 22:25:04 »

เวียนหัว คิดแล้วคุ้มที่จะฃื้อไหมครับ ลืมบอกไปแก๊สพึ่งติดได้4-5 เดือนเอง
เจ้าของรถบอกว่าจูนแก๊สบางใว้-จูนไฟแก่ใว้เวลาวิ่งจะสดุดบ้างบางเวลา
มันเกี่ยวกับไอ้เสียงนี้หรือเปล่าครับ-หรือเครื่องโทรมจนรับแก๊สไม่ไหว-เครื่องเดิมๆ
ตอนลองเครื่องลืมปรับเป็นน้ำมัน แล้วในห่องสานพานทามมิ่งก็มีลูกรอกตัวเดียว
ใช่ไหมครับที่จะดัง--ถามเจ้าของรถเขาก็บอกว่า good good good อย่างเดียวเลย
                                         ขอบคุณเป็นอย่างสูงนะครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 เมษายน 2013 01:01:51 »

ลูกรอก น่าจะดังเป็น วื๊ดๆ (เสียงลักษณะ เป็นอะไรทีหมุนได้)

ส่วนถ้าเป็น แต๊กๆ อาจจะมาจาก ชิ้นส่วนอุปกรณ์ที่ขยับ และเกิดการกระแทกกัน เช่น ลูกเบี้ยวแคมชาร์ฟ หรือพวก ชาร์ฟที่อยู่ด้านล่าง ก็เป็นได้ครับ

จูนแก๊สบางนี่ ผมว่าไม่น่าดีเลยนะ ประหยัดน่ะใช้ แต่สึกหรอสูงแน่ๆเลยครับ
ตี๋ สุพรรณ

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 เมษายน 2013 04:15:51 »

คำนับ คำนับ คำนับ
                                   ขอขอบคุณเป๊นอย่างสูงนะครับ
                      เกือบเป็นไก่ตุ๋นมะนาวดองแล้วฃิเรา
                                                              ae ทำไม่ดีจะทนได้ยังไง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์