AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 08:40:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทิศทางของ(สาย)ลม  (อ่าน 1595 ครั้ง)
obtic
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 18 เมษายน 2013 15:17:23 »

สวัสดีคับ.. รบกวนสอบถามหน่อยคับ...

คือผมต้องการติดตั้งพัดลม..ระบายความร้อน(หม้อน้ำ) เพิ่มอีกตัว.. ข้าง ๆ ตัวเดิม..
แต่..ไม่รู้ว่า.. ทิศทางลมจะยังงัย.. จะดูด หรือ จะเป่าดี .. รบกวนขอถามน้า ๆ .. หน่อยคับ..

.. หันหน้าหารถน่ะคับ ..  แหะ.. แหะ..

1. พัดลมหม้อน้ำดูดลมเข้า  // พัดลมแอร์..ดูดลมออก .. อันนี้ถูกรึเปล่าคับ
      ( นึกว่ามันจะดูดลมเข้าไปทั้งคู่ )  เอ่อ..

2. พัดลมตัวใหม่ที่จะติดตั้งเพิ่ม.. ทิศทางลมควรจะไปทางไหนดีคับ..

ขอบคุณคับ ..  คำนับ

** ขอโทษสำหรับหัวข้อกระทู้น่ะคับ ..      อิอิ //
Nut_Flush .CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อู่แอมเซอร์วิส สนามบินน้ำ เครื่อง ช่วงล่าง ไฟ แก๊ส 0851480981

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 เมษายน 2013 16:57:57 »

1.พัดลมแอร์ต้องดูดเข้าครับ
2.ดูดครับ

obtic

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 เมษายน 2013 18:52:12 »

1.พัดลมแอร์ต้องดูดเข้าครับ
2.ดูดครับ
.
ขอบคุณคับ ... ทำไมพัดลมแอร์เรา .. มันดูดออก .. ละเนี้ย..
หรือว่า .. ช่างมันต่อผิดตั้งแต่ต้น ..
.
มันเป็นมอเตอร์ . DC ..  สลับสายได้เลยไมคับ ..

obtic

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2013 18:57:12 »

น้าคนไหนว่าง ๆ .. ช่วย..ลองดูพัดลมแอร์ให้ที ..
.
ว่ามันดูดเข้า หรือ ออก อ่ะคับ ...
.
ขอบคุณคับ ..
obtic

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2013 23:54:27 »

ได้แล้วคับ ...
  .. สรุป .. ช่างต่อสายพัดลมแอร์ สลับขั้ว.. // แก้ไข..แล้ว.. คราวนี้ดูดเข้าแล้วหล่ะ ..
             พัดลมที่ใส่เข้าไปใหม่.. ดูดเข้าเช่นเดียวกัน ...

ตอนนี้แอร์เย็นขึ้น.. คอมแอร์ทำงานน้อยลง ต่อแป๊บเดียวก้อตัดแระ.. แสดงว่าแอร์เย็นเร็วกว่าเดิม  สุดยอด

** ก้อลองเชคกันดูน่ะคับ .. ว่าพัดลมแอร์ .. มันสลับขั้วกันอยู่รึป่าว ... ** // ถ้าไม่สังเกต..ไม่รู้เลยว่ามันสลับขั้ว ..  เวียนหัว

พัดลมตัวใหม่ก้อ..ไม่ได้ให้ทำงานตลอด.. จะทำงานเมื่อถึงอุณหภูมิที่กำหนด .. เมื่ออุณหภูมิลดลงจนถึงที่เรากำหนด จะหยุดทำงาน .. เพื่อยืดอายุพัดลม กับ ไดร์ชาต ..

งาน DIY .. ไว้มีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ชมหล่ะกันคับ ...  

ขอบคุณคับ ..   คำนับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์