AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 21:19:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องหน่อย ขอความเห็นรถ SUV ครับ  (อ่าน 9906 ครั้ง)
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #40 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013 10:11:46 »

เหอๆๆ ตกลงจัดหรือยังครับ รายงานหน่อย งานนี้มีฮอนด้าแหง๋ม อิอิ  แหะ.. แหะ.. ไม่รู้ไม่ชี้
เสียงแตกอยู่ครับน้า ผมอยากได้โอดิสซี่ แฟนอยากได้แอดแวนเจอร์ ปัญหาหลักต้องปล่อยเจ้าท้ายหงส์ออกก่อน
เพราะรับ 3 คันไม่ไหวครับ

ไม่รู้ไม่ชี้ว่าแร้น  อิอิ ซื้อไม่ถูกแต่เลข ฮอนด้าที่หมายตา มันคนละประเภทกะ แอ๊ดเน้อ ตัวแรกพื้นฐานประมาณเก๋ง นิ่มกว่าเยอะ แต่ดูแลจุกจิกกว่าเยอะด้วย อะไหล่แพงกว่าหายากกว่าแน่ แต่ตัวหลัง มันเป็นลูกครึ่งไทยญี่ปุ่นเน้อ รถตลาดอะไหล่เพียบ(ประมาณว่าร้านกาแฟยังมีเลย ก็อะไหล่ดีแมกซ์แถมถูกกว่าทุยี่ห้ออีกต่างหาก) กระด้างกว่าเห็นๆ แต่ประโยชน์ใส่สอยมากกว่าเห็นๆ เป็นเอสยูวี แต่ผมใช้แบบกระบะ บรรทุกทีก็สามตันขึ้น ไปกันทีก็ยกแก๊งค์ไปแบบสบายๆครับ ความเร็วที่ใช้ก็แค่ร้อยร้อยยี่ ซึ่งมันก็แทบไม่ต่างกับเก๋งแช่ที่ร้อยสี่สิบ มิติแอ๊ดมันใหญ่กว้างกว่า สูงกว่า นั่งสบายกว่าแน่ครับ ที่สำคัญคนแก่นั่งสบายหยีดแข้งหยีดขาได้สบาย แถมมีตู้เย็นแช่โค๊กให้อีกด้านหลัง พื้นที่บรรทุกท้ายเบาะก็มากเอาเรื่อง ยังแร็คหลังคาจากโรงงานอีก เหลือเฟือจริงๆ  ไม่รู้ไม่ชี้

ตาปริบๆ แต่อย่ากระนั้นเลย หากใจเทไปที่ฮอนด้า ยังมีรถที่ประเภทเดียวกัน ในงบที่บอกและมองข้ามไม่ได้เลย โตต้าแกรนเวียครับ คงเป็นคู่ปรับกะฮอนด้าที่ปิ๊งได้แน่ แต่มันคนละประเภทกะแอ๊ดฯครับ  ลองเทียบกันดู ราคาน่าจะอยู่ในงบ บวกลบหน่อย ตัวนี้ไม่จุกจิกเน้อ บางทีอาจได้ตัวสามพันสี่หรือสามพันหก(จำไม่ได้แระมันนานมาก) เอามาซดแก๊สโลด ประโยชน์ใช้สอยเหลือๆ น่าจะเป็นอีกตัวเลือก แต่ตั้งกระทู้ถามเอสยูวี ผมเลยไม่ได้แนะนำตัวนี้ครับ มันคนละประเภทกัน น่าจะจัดอยู่ในหมวดรถตู้ขนาดกลางครับ ประมาณโฟ๊คพาสสาดนั่นล่ะ โอดิสซี่ก็ไม่ใชเอสยูวีเน้อ แต่ที่เพื่อนๆสมาชิกลงรูปมานั้นแมร่นหมดล่ะ ทั้งเจ้าพราโด้ ลักซัส(แฮริเออร์) ของต้องห้ามวอลโว่ ยังเอ็กซ์ห้า(บีเอ็ม)กะเปอร์เช่ที่บอกอีกแต่มันเกินงบไปมากแน่ หรือแม้แต่วีเอ็กแปดสิบ(แลนครุยเซอร์) ฟอร์จูนเนอร์ ก็จัดอยู่ในหมวดเอสยูวีเน้อ
คร๊าบ....ความเห็นแต่ละท่านช่วยผมได้เยอะครับ ไอ้ที่ผมว่า SUV นั่นผมเหมาๆไปนะครับอะไรที่มันนั่งได้มากกว่าเบาะ 2 แถวน่ะแต่ไม่เอาถึงรถตู้ผมมองหมดแหละ ไอ้ที่น้าๆว่ามาน้ำลายหกทั้งนั้นแหละ แต่ต้อง
เจียมตัวครับ บางรุ่นงบไม่ถึง บางตัวพอได้แต่คงสู้ค่าดูแลระยะยาวไม่ไหว บางตัวเห็นอัตราสิ้นเปลืองแล้วหนาวเลย 5555 คงจบรถตลาดกลางๆนะครับ แกรนด์เวียตัวแรกที่บ้านป้าใช้อยู่ครับ ผมลองขับแล้วรู้สึก
เหมือนตัวเองเป็นคนขับรถยังไงไม่รู้ ใจมันเทไปแนวเก๋งมากกว่ากระบะครับ อิอิ พยายามชักแม่น้ำมากล่อมแฟนอยู่ครับ
aeakung101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #41 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013 12:34:44 »

size=20pt]Prado 95[/size]   (6xx,xxx + -)  ก็น่าสนใจนะครับ
รูปทรงยังใช้ได้ นี่ขนาด10กว่าปีแล้ว แถมขับดีกว่ารถใหม่ๆบางรุ่นเสียอีก
ข้อเสียก็คือมันเป็นรถเก่า แต่ถ้าทำจบ ก็ใช้กันลืมเลยทีเดียว
ซุบซิบ

prado 95 หล่อแล้ว นุ่มกว่า vx

เล็ง VX80 อยู่  แต่ต้องรอซักพัก บ้านที่จอดไม่พอ

พี่อู๋ลอง80แล้วจะติดใจครับ
"แก่ แต่ เก๋า นะครับพี่"

หน้า:  «  1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์