AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 05:32:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคติดหรือป่าวครับ  (อ่าน 2424 ครั้ง)
werapangree
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 12:26:35 »

แปลกๆอีกแล้วครับ สำหรับรถผม
เมื่อวันศุกร์ขับลุยน้ำเข้าโคราช มาถึงบ้านจอดรถไว้ พอวันนี้จะขับไปซื้อของ
เกิดอาการเหยียบไม่ออกครับ ไม่ว่าจะใช้แก๊สหรือน้ำมัน
เหยียบไม่ออกครับ ไม่ว่าจะเดินหน้าหรือถอยหลัง ไม่กระดิก เข็นก็ไม่ขยับเลย
เลยสงสัยว่าเป็นเพราะเบรคติดหรือป่าวครับ แก้ไขอย่างไร
พรุ่งนี้ต้องไปทำงานแล้ว  เวียนหัว
toyota 3 นะวังน้อย
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 12:30:19 »

เบรคหลังเป็นดรัมใช่ไหมครับ ถ้าใช่ถอดล้อหลังถอดดุมเปลี่ยนผ้าเบรคเลยครับ ถ้าจานดรัมเป็นรอย สะดวกไปโรงกลึงก็กลึงซะ ถ้าไม่สะดวกก็กระดาษทรายไปพลางๆ

Instrument cluster J Mania
werapangree

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 12:55:13 »

เบรคหลังเป็นดรัมใช่ไหมครับ ถ้าใช่ถอดล้อหลังถอดดุมเปลี่ยนผ้าเบรคเลยครับ ถ้าจานดรัมเป็นรอย สะดวกไปโรงกลึงก็กลึงซะ ถ้าไม่สะดวกก็กระดาษทรายไปพลางๆ
ครับ มีวิธีเอาออกจากบ้านก่อนไหมครับ
ตอนนี้ติดแหงกๆ ถอดล้อก็ไม่เป็นครับ
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 14:25:39 »

ครับ มีวิธีเอาออกจากบ้านก่อนไหมครับ
ตอนนี้ติดแหงกๆ ถอดล้อก็ไม่เป็นครับ

ไม่มีครับ (จริงๆแล้วมีแต่ไม่แนะนำ เพราะมันเกี่ยวกับความปลอดภัยในการขับขี่) แนะนำตามช่างดีกว่าครับ

Instrument cluster J Mania
werapangree

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 14:31:27 »

ไม่มีครับ (จริงๆแล้วมีแต่ไม่แนะนำ เพราะมันเกี่ยวกับความปลอดภัยในการขับขี่) แนะนำตามช่างดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ คงต้องจอดไว้รอช่างแล้วละครับ T_T
werapangree

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 14:45:26 »

ขอทราบราคาเปลี่ยนผ้าเบรคกับ เจียจานด้วยครับ
ราคาแรงไหม จะได้เตรียมเงินไว้ครับ (ขอราคาของแท้กับของเทียบครับ)
1.ราคาผ้าเบรค
2.ราคาเจียจาน
3.ราคาค่าแรง
4.จำเป็นต้องเปลี่ยนหลังทั้ง 2 ข้าง พร้อมกันไหม เพราะตอนถอยมีเพียงล้อหลังซ้ายติดแหง็กๆ ขวาปกติ
หรือเปลี่ยนหน้าหลังทั้ง 4 ล้อเลยคับ
ขอความรู้ด้วยครับ
6.9

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 15:39:04 »

เกียร์ออโต้หรือเกียร์ธรรมดา ถ้าเกียร์ธรรมดา ลองสตาร์ทเครื่องเข้าเกียร์ถอย แล้วปล่อยครัชเร็วๆ เหมือนกระตุกออกตัว เครื่องดับช่างมัน
ประมาณว่ามันจะมีแรงกระตุกหนักๆหน่อย เพื่อให้เบรคคลายตัวให้รถขยับได้บ้าง ลองทำทั้งเดินหน้าและถอยหลัง

ที่สำคัญจะเดินหน้าหรือถอยหลัง ควรมีระยะห่างพอควรจากสิ่งอื่นๆ เผื่อรถมันขยับไปแรงและเร็ว ที่สำคัญอย่าเหยียบคันเร่งเพิ่มส่งเข้าไปนะครับ จ๊ะ

หลังจากขยับรถได้แล้ว ลองออกไปวิ่งช้าๆสังเกตุอาการเบรคด้วยว่าเป็นเช่นไร ทางที่ดีเข้าร้านเช็คระบบเบรคให้เร็วจะดีที่สุดครับ จ๊ะ ซุบซิบ ไม่รู้ไม่ชี้

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
werapangree

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 16:06:23 »

เกียร์ออโต้หรือเกียร์ธรรมดา ถ้าเกียร์ธรรมดา ลองสตาร์ทเครื่องเข้าเกียร์ถอย แล้วปล่อยครัชเร็วๆ เหมือนกระตุกออกตัว เครื่องดับช่างมัน
ประมาณว่ามันจะมีแรงกระตุกหนักๆหน่อย เพื่อให้เบรคคลายตัวให้รถขยับได้บ้าง ลองทำทั้งเดินหน้าและถอยหลัง

ที่สำคัญจะเดินหน้าหรือถอยหลัง ควรมีระยะห่างพอควรจากสิ่งอื่นๆ เผื่อรถมันขยับไปแรงและเร็ว ที่สำคัญอย่าเหยียบคันเร่งเพิ่มส่งเข้าไปนะครับ จ๊ะ

หลังจากขยับรถได้แล้ว ลองออกไปวิ่งช้าๆสังเกตุอาการเบรคด้วยว่าเป็นเช่นไร ทางที่ดีเข้าร้านเช็คระบบเบรคให้เร็วจะดีที่สุดครับ จ๊ะ ซุบซิบ ไม่รู้ไม่ชี้

ขอบคุณครับ
ลองอย่างที่ว่าแล้วครับ รถเคลื่อนตัวได้ มันแถๆ ไป
ล้อหลังซ้ายที่ติดแหง็กยังเหมือนเดิม ล้ออื่นเคลื่อนตัวได้
หมุน 3 ล้อ ล็อค 1 ล้อ ครับ เคลื่อนตัวได้ 2 เมตรกว่าๆ
เลยเสียวๆ ไม่กล้าไปต่อ
ไม่รุ้ผมคิดไปเองไหม เหมือนกับว่า ลุยน้ำมาแล้วดึงเบรคมือ
ทำให้ล้อติดเบรคมือ อะครับ (เกี่ยวไหมไม่รู้)
6.9

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 16:22:30 »

เอ่อ.. ถ้าเป็นถึงขั้นนี้แล้ว ถอดล้อรื้อเบรคอย่างเดียวแล้วหละครับ จ๊ะ

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 16:45:52 »

ขึ้นแม่แรงล้อหลัง
ถอดล้อหลัง
แล้วเอาค้อนเคาะรอบๆเสื้อเบรคครับ สังเกตุดูมันจะมีรูอยู่ตรงเสื้อเบรค เอาโซเยกฉีดเข้าไปด้วยก็ดีครับ

werapangree

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 17:17:22 »

เอ่อ.. ถ้าเป็นถึงขั้นนี้แล้ว ถอดล้อรื้อเบรคอย่างเดียวแล้วหละครับ จ๊ะ

ขึ้นแม่แรงล้อหลัง
ถอดล้อหลัง
แล้วเอาค้อนเคาะรอบๆเสื้อเบรคครับ สังเกตุดูมันจะมีรูอยู่ตรงเสื้อเบรค เอาโซเยกฉีดเข้าไปด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ
gigoman
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 21:54:55 »

อาการคล้ายๆที่ผมเคยเป็นคับ
ของผมอาการดรัมเบรคหลังล็อคตายข้างขวา  ข้างซ้ายฝืดๆ
มาติดหลังเติมแก๊ส ดีที่ติดเครื่องมือท้ายรถไว้ เลยถอดรื้อหน้าร้านแก๊ส เพื่อคลายเบรคก่อน
งัดกันอยุ่นานกว่าจะเอาจานดรัมออกได้ พอเสร็จแล้วรถพอวิ่งได้ก็ขับเข้าอู่เลย

ตรวจสอบสาเหตุมาจาก สายเบรคมือค้าง
ช่างเลยรื้อสายเบรคมือมาแช่น้ำมันเครื่องทิ้งไว้คืนนึง ทาจารบีใหม่ อาการก็หายคับ
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013 23:15:33 »

สงสัย ปั๊มรั่ว น้ำเข้า สนิมกิน ลูกสูบเบรคเลยติด

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
werapangree

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013 15:32:21 »

อาการคล้ายๆที่ผมเคยเป็นคับ
ของผมอาการดรัมเบรคหลังล็อคตายข้างขวา  ข้างซ้ายฝืดๆ
มาติดหลังเติมแก๊ส ดีที่ติดเครื่องมือท้ายรถไว้ เลยถอดรื้อหน้าร้านแก๊ส เพื่อคลายเบรคก่อน
งัดกันอยุ่นานกว่าจะเอาจานดรัมออกได้ พอเสร็จแล้วรถพอวิ่งได้ก็ขับเข้าอู่เลย

ตรวจสอบสาเหตุมาจาก สายเบรคมือค้าง
ช่างเลยรื้อสายเบรคมือมาแช่น้ำมันเครื่องทิ้งไว้คืนนึง ทาจารบีใหม่ อาการก็หายคับ

สงสัย ปั๊มรั่ว น้ำเข้า สนิมกิน ลูกสูบเบรคเลยติด

เมื่อเช้าผมมาทำงาน ทิ้งรถไว้ที่บ้าน
พ่อโทรให้น้ามาแก้ไข (น้าแกเป็นช่าง)
สายๆ โทรมาบอกว่ารถปกติแล้ว เลยถามว่าน้าแก้ไขอะไรให้
พ่อบอกว่า น้าเค้าบอกมาว่าขับรถลุยน้ำมาแล้วมาดึงเบรคมือไว้ไม่ขับ 2-3 วัน
สนิมกินเลยทำให้มันติดแหง็กๆ น้าแค่ถอดล้อ ก๊อกๆ แก๊กๆ ไม่นานก็เสร็จ
พ่อแกก็ยังไม่ทันได้มาดู มัวแต่ไปหาน้ำดื่มให้ มาอีกทีเรียบร้อยแล้ว
ขับได้ปกติ น้าบอกเบรคยังใช้ได้อีกนาน ค่าแรงน้าไม่เอา เพราะพ่อจัดให้ไป 2 กรึ๊บ
แต่พ่อผมยัดใส่มือน้าอีก 100 นึง ครับ
Sepultura
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013 19:50:56 »

ใช่ครับ! ลุยน้ำมาอย่าดึงเบรคมือขึ้น ให้เข้าเกียร์ P ไว้ ช่วงนี้รถลุยน้ำกันเยอะบางคนไม่รู้  แบบว่า

ขายของอะไหล่เออี  http://alai-aeshop.lnwshop.com/
werapangree

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013 05:31:47 »

ใช่ครับ! ลุยน้ำมาอย่าดึงเบรคมือขึ้น ให้เข้าเกียร์ P ไว้ ช่วงนี้รถลุยน้ำกันเยอะบางคนไม่รู้  แบบว่า

ของผมเกียร์ธรรมดา ครับ
อยากได้เกียร์ออโต้บ้างจังเลย อิจฉา
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013 07:31:00 »

ดีใจด้วยครับ จบสวยงาม
veerawat
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013 07:42:12 »

โล่งอกไปนะครับ แต่ยังไงเอาพวกสเปรย์ไล่ความชื้นฉีดหน่อยก็ดีครับ พวก SONAX หรือ WD-40
rezonar
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

คิ_คิ

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013 09:51:15 »

ใช่ครับ! ลุยน้ำมาอย่าดึงเบรคมือขึ้น ให้เข้าเกียร์ P ไว้ ช่วงนี้รถลุยน้ำกันเยอะบางคนไม่รู้  แบบว่า

อยากได้เกียร์ออโต้บ้างจังเลย อิจฉา

ดับเครื่องแล้วคาเกียร์ไว้จิคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2013 10:10:05 โดย rezonar » บันทึกการเข้า
werapangree

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013 10:06:24 »

ดีใจด้วยครับ จบสวยงาม

ขอบคุณครับ

โล่งอกไปนะครับ แต่ยังไงเอาพวกสเปรย์ไล่ความชื้นฉีดหน่อยก็ดีครับ พวก SONAX หรือ WD-40
ขอบคุณครับ จะนำไปใช้ครับ

ดับเครื่องแล้วคาเกียร์ไว้จิคับ
ฮี่ๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์