AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 09:08:30 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้าๆอยากอยากอัปสเต็ป แนะนำทีครับ  (อ่าน 3042 ครั้ง)
aotobort
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2014 12:30:07 »

ประกาศระหว่าง viosตัวแรก กับ altisหน้าหมูครับ  ขอแบบใช้งาน ซิ่งนิดหน่อยอะไหล่หาง่าย ติดแก๊สจบไม่จุกจิกมากครับ คำนับ คำนับ
ขอบคุณร่วงหน้าครับแต่ก็จะขอติดติ๊กเกอร์เออีต่อไปครับเพราะ ยังอยู่ในสายเลือดครับ

SPIDERKING
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2014 14:10:38 »

เปรียบกันคนละตัวละกัน
วีออสเครื่อง1.5 ติดแก็สได้ไม่ใช่ปัญหา ส่วนอัลติส 1.6 ไม่เอาตัว1.8 ละกัน ถ้าตัว1.6 ก็เครื่องแท็กซี่ เรื่องติดแก็สหายห่วงตามแบบพี่แท็กซี่ได้ทั้งแบบมิกซ์และหัวฉีด
อะไหล่ต่างๆทั้งช่วงล่างและภายในรวมทั้งบอดี้ต่างๆต้องใช้คำว่าเพียบทั้งวีออสและอัลติส  เรื่องราคาตอนนี้ราคาถูกทั้งสองรุ่นเหมาะกับการเอามาใช้งานได้ครับ

CAR STANDARD
Fuse1412
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2014 14:34:05 »

ของผม อัลติส 1.6 อดีตแก๊สมิกซ์ ตอนนี้หัวฉีดแล้ว วิ่งมา 3แสนกว่า ยังสบายดี ไม่มีจุกจิกครับ
aotobort

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2014 15:14:05 »

เปรียบกันคนละตัวละกัน
วีออสเครื่อง1.5 ติดแก็สได้ไม่ใช่ปัญหา ส่วนอัลติส 1.6 ไม่เอาตัว1.8 ละกัน ถ้าตัว1.6 ก็เครื่องแท็กซี่ เรื่องติดแก็สหายห่วงตามแบบพี่แท็กซี่ได้ทั้งแบบมิกซ์และหัวฉีด
อะไหล่ต่างๆทั้งช่วงล่างและภายในรวมทั้งบอดี้ต่างๆต้องใช้คำว่าเพียบทั้งวีออสและอัลติส  เรื่องราคาตอนนี้ราคาถูกทั้งสองรุ่นเหมาะกับการเอามาใช้งานได้ครับ
แล้วถ้าเป็นตัว1.8 ล่ะครับติดแก๊สจะมีปัญหาอะไรไหมครับ เห็นเค้าบอกกันว่ามันจะขึ้นไฟสามดวง อะไรนี่แหละพอแก่ได้ไหมครับหรือแนะนำว่าเล่นตัว1600ดีกว่าราคาไม่หนีกันมากครับ แล้วมีวิธีดูยังไงให้รู้ไหมครับว่าไม่แท็กซี่ เช่นทะเบียนขึ้นต้นหรือดูที่เล่มอะไรแบบนี้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2014 15:17:37 โดย aotobort » บันทึกการเข้า

SPIDERKING
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2014 16:59:56 »

ถ้าจะเล่นอัลติสแนะนำตัว1.6 ตัว 1.8 ไม่มีอะไรแตกต่างกันมากนักส่วนเรื่องติดแก็สอย่าไปกังวลเพราะรู้ๆกันอยู่ว่ารุ่นนี้แท็กซี่เกลื่อนเมืองส่วนที่ว่าจะดูยังไงว่าไม่ใช่แท็กซี่ปลดป้าย หลักๆเลยก็ 1ดูที่เล่มและทะเบียนว่ามีการย้ายหรือเปลี่ยนชื่อเจ้าของบ่อยมั้ย แต่ก็อาจจะมีในกรณีที่มีการทำเล่มใหม่ก็ต้องดูที่ลำดับสุดท้ายของเจ้าของล่าสุดว่าเป็นอันดับที่เท่าไร ยังมีปลีกย่อยอีกเยอะครับเกี่ยวกับเล่มทะเบียนถ้าเป็นแท็กซี่ปลดป้าย2 ดูสถาพทั้งภายนอกและภายในว่าโทรมแค่ไหน 3 ถ้าคุณดูตัวบอดี้พอได้ให้เปิดยางขอบประตูหรือตามซอกลึกๆดูว่ามีสีอื่นๆนอกจากสีของตัวรถติดอยู่มั้ยถ้ามี เช่นสีเขียว เหลือง ชมพู ฟ้า และอีกๆหลายสี ให้สัณนิฐานว่าเป็นแท็กซี่ปลดป้ายไว้ก่อน อันนี้แค่คร่าวๆนะครับยังมีจุดที่ต้องดูอีกเยอะแนะนำว่าถ้าคุณไม่มั่นใจในการดูรถให้หาช่างหรือคนที่รู้จักที่พอเป็นเรื่องรถไปดูด้วยกันจะได้ช่วยกันดูนะครับ ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2014 17:06:07 โดย SPIDERKING » บันทึกการเข้า

aotobort

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2014 21:23:26 »

ถ้าจะเล่นอัลติสแนะนำตัว1.6 ตัว 1.8 ไม่มีอะไรแตกต่างกันมากนักส่วนเรื่องติดแก็สอย่าไปกังวลเพราะรู้ๆกันอยู่ว่ารุ่นนี้แท็กซี่เกลื่อนเมืองส่วนที่ว่าจะดูยังไงว่าไม่ใช่แท็กซี่ปลดป้าย หลักๆเลยก็ 1ดูที่เล่มและทะเบียนว่ามีการย้ายหรือเปลี่ยนชื่อเจ้าของบ่อยมั้ย แต่ก็อาจจะมีในกรณีที่มีการทำเล่มใหม่ก็ต้องดูที่ลำดับสุดท้ายของเจ้าของล่าสุดว่าเป็นอันดับที่เท่าไร ยังมีปลีกย่อยอีกเยอะครับเกี่ยวกับเล่มทะเบียนถ้าเป็นแท็กซี่ปลดป้าย2 ดูสถาพทั้งภายนอกและภายในว่าโทรมแค่ไหน 3 ถ้าคุณดูตัวบอดี้พอได้ให้เปิดยางขอบประตูหรือตามซอกลึกๆดูว่ามีสีอื่นๆนอกจากสีของตัวรถติดอยู่มั้ยถ้ามี เช่นสีเขียว เหลือง ชมพู ฟ้า และอีกๆหลายสี ให้สัณนิฐานว่าเป็นแท็กซี่ปลดป้ายไว้ก่อน อันนี้แค่คร่าวๆนะครับยังมีจุดที่ต้องดูอีกเยอะแนะนำว่าถ้าคุณไม่มั่นใจในการดูรถให้หาช่างหรือคนที่รู้จักที่พอเป็นเรื่องรถไปดูด้วยกันจะได้ช่วยกันดูนะครับ ขอให้โชคดีครับ
คำนับ

aotobort

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2014 14:17:24 »

ใช่ครับผมตัวนี้แท็กซี่เพี่ยบครับแต่ที่กลัวคือ แท็กซี่บอดี้นี้ส่วนใหญ่จะยก4afeใส่หมดแล้วครับก็เลยแอบหวั่นเล็กๆแต่เคยขับของเพื่อนอยู่ก็ไม่ค่อยเยอะแต่ของเพื่อนเป็นตัว1.8 ครับ เลยแอบมาหาข้อมูลเพิ่มเติม

SPIDERKING
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2014 18:56:13 »

แนะนำอีกอย่างครับ ถ้าคุณได้รถแท็กซี่ปลดป้ายมาในราคาที่ถูกก็ดีไป แต่ถ้าคุณได้แท็กซี่ปลดป้ายมาในราคารถบ้านละก็มันจะเจ็บใจไปตลอดการใช้งานครับ อย่างที่บอกไปแล้วข้างต้นครับใจเย็นๆค่อยๆหาชั่วโมงนี้ผู้ซื้อรถเก๋งมือสองได้เปรียบครับพยายามหาไปเรื่อยๆเพราะเงินที่คุณจะเสียนั้นไม่ใช่น้อย ขอให้โชคดีครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์