AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 12:22:33 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเครื่องเกจวัดระดับปริมาณแก๊สไม่ตรงครับ  (อ่าน 2341 ครั้ง)
peppermint
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013 20:02:46 »

เกจระดับแก๊สที่ตัวถังแคปซูลโชว์เต็ม แต่ที่ในตัวรถโชว์ไฟแค่ 3 ดวง จากทั้งหมด 4 ดวง
พอวิ่งไปบางทีไฟก็หายไปหมด โชว์ๆหายๆ  ผมลองถอดสายมาช้อคค่า R  พบว่า ของรถผม
เป็นแบบ 0โอหม์ = แก๊สเต็ม   110 โอหม์ = แก๊สหมด  แต่ตอนแก๊สเต็มวัดค่าความต้านทาน

ที่เกจที่ตัวถังแก๊สแคปซูลไม่ได้ 0 โอมห์ ครับ  ค่าความคต้านทานออกมาสวิง บางทีก็มันไม่มีค่าความต้านทาน
ออกมาเลย เหมือนว่า ตัวเกจจะเสียรึเปล่าครับ แบบนี้ผมถอดตัวเกจแล้วไปหาซื้อมาใส่ใหม่จะหายไหมครับ
เกจตกตัวละประมาณเท่าไรครับ

ตี๋ สุพรรณ
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013 22:44:13 »

นาฬิกาแก๊สตัวไหญ่550คัวเล็ก250-350บาทราคานี้ฃื้อเองที่ร้านอะไหล่แก๊ส
 ให้คนขายดูเลยครับจะได้หยิบถูกตัวถูกโอมห์
 ถ้าเข้าไปให้ร้านติดตั้งแก๊สติดให้บวกลบอีก300บาทในกรณีที่ไม่ได้ตีดแก๊สร้านเขา
 ร้านอะไหล่แก๊สในสุพรรณข้างห้างแม๊คโครให้ลองวิ่งก่อน2วันในกรณีที่นาฬิกาไม่เสีย
 ก็คงเป็นที่เกจ์แก๊สในรถเสียทางร้านจะเปลี่ยนให้ราคา250-350
 เกจ์แก๊สต้องไปให้ร้านไดนาโมต่อไห้ครับ
 จากประสบการณ์โดยตรงของผมเลยครับ
 ป.ล.ถ้านาฬิกากับเกจ์แก๊สไม่เสีย ต้องเช็คลูกลอยครับ
doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มกราคม 2014 11:16:53 »

ลองถอดสกรูยึด แล้วหมุนดูก่อนก้ได้ครับ ว่าไฟมันวิ่งตามการหมุนของเข็มไหม ถ้าเสีย ก็ตามที่น้าตี๋บอก ซื้อรุ่นเดิมมาเปลี่ยนเองครับ ถอดปลั๊ก คลายสกรู ใส่ของใหม่ ยึดสกรู เสียบปลั๊ก สู้ๆครับ ช่วงนี้ดูระยะทางก่อนก้ได้
ผมเคยลูกลอยค้าง เวลาใช้ก็เติมเต็มถัง วิ่งไป 400 โลก้เติมทีนึง ดูระยะทางเอา เป็นเวลา 1 ปีเต็ม อิอิ จนหาเวลาเปิดฝาถัง ขยับลูกลอยเข้าที่ครับ

หลงใหล AE
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์