AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 06:43:50 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คันเกียรออโต้เหยียบเบรคแล้วกดปุ่มเกียรไม่ลง ดึงจาก p ลงมาไม่ได้ครับ  (อ่าน 2536 ครั้ง)
aotobort
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014 20:42:26 »

ก่อนหน้านี้ปรกติทุกอย่างครับ เปลี่ยนแบท อย่างเดียวไม่น่าเกี่ยวงงมากๆๆ  ดูที่ตรงไหนดีครับ

plew_ch
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014 21:35:14 »

ตอนเปลี่ยนแบต ไปโยกถูกสายคันเกียร์ตรงใต้ฐานแบต จนสายไฟมันขาดหรือเปล่า ทำให้เหยียบเบรคแล้ว แต่ไม่ส่งสัญญาณไปปลดล๊อตคันเกียร์
หรือไม่ก็ตรงคอพวงมาลัย สลิงปลดล๊อตคันเกียร์มันค้างหรือเปล่า
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 12:11:24 »

ไฟเบรคติดไหมครับ ส่วนสายใต้คันเกียร์ไม่น่าเกี่ยวนะครับ ตรงนั้นให้สัญญาณเพื่อการสตาร์ท

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
Hihigh...
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เก่าแล้ว แต่ใจมันรัก สู้ต่อไปโดเรม่อน...

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 12:18:06 »

เคยแต่เข้า D แล้วใส่เกียร์ N ไม่ได้ ตอนนั้นสายเกียร์ขาด ยังไงก็ขอให้หายไวๆกลับมาซิ่งได้เหมือนเดิมครับ สุดยอด
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 13:03:40 »

ลองเช็ค ไฟเข้า Shift Lock control ในคันเกียร หรือเปล่า มันจะมี ไฟ Acc และ ไฟ เบรค

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=69284.0

aotobort

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 15:07:51 »

ลองเช็ค ไฟเข้า Shift Lock control ในคันเกียร หรือเปล่า มันจะมี ไฟ Acc และ ไฟ เบรค

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=69284.0
มันอยู่ตรงไหนครับไอ้ตัวนี้ ไปดูมาแล้วครับ สายใต้แบทไม่มีอะไรหลุดครับ ต้องกดปุ่มสีแดงถึงจะดึงคันเกียร์ลงมาได้ครับ
งง

ne_dnet

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 18:48:46 »

มันอยู่ตรงไหนครับไอ้ตัวนี้ ไปดูมาแล้วครับ สายใต้แบทไม่มีอะไรหลุดครับ ต้องกดปุ่มสีแดงถึงจะดึงคันเกียร์ลงมาได้ครับ
งง
อยู่ที่ฐานด้านล่างคันเกียร์ครับ ต้องรื้อคอลโซลกลางออกมาดู

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
aotobort

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 19:16:21 »

ไฟเบรคไม่ติดครับน้า ก่อนหน้านี้ไฟเบรคติดค้างตลอดจนแบทหมด เพราะสวิทที่ขาเบรคมันหักครับไฟเลยติดค้างตลอด แต่แก้ปัญหาเพราะหน้าด้วยการติดกาวแล้วใส่เข้าไปไหม่ ไฟไม่ติดครับ แต่รองเช็คไฟที่สวิทเบรคแล้วครับไฟมีออกมา ควรเช็คตรงไหนต่อครับมันมีรีเลย์ไฟเบรคอยู่ตรงไหนป่าวครับ รบกวนน้าด้วยจ้า

plew_ch

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 19:58:18 »

ไฟเบรคไม่ติด เลยไม่มีไฟไปปลอดล๊อตชีพเกียร์ เลยโยกไม่ได้ เบรค มีฟิวนี่ น่าจะขาด ตรงข้างขาคันเร่ง แผงฟิว ดูว่ามีเบรคไหม
plew_ch

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 20:02:54 »

คันเกียร์92ออโต้ ที่P ต้องเหยียบเบรคแล้วถึงดึงไปต่ำแหน่งอื่นได้ เมื่อไฟเบรค มันดับทั้งระบบ มันก็ไม่มีไฟไปปลอดล๊อตที่คันเกียร์ เลยขยับไม่ได้
แก้ไขโดยทำให้ระบบไฟเบรคกลับมาเหมือนเดิม คันเกียร์มันก็ใช้ได้เอง
หรือไม่ก็ กดปุ่มสีส้ม แล้วขยับคันเกียร์ ก็ได้นะ ไม่ต้องเหยียบเบรค 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2014 20:06:02 โดย plew_ch » บันทึกการเข้า
ne_dnet

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 21:42:45 »

งั้นก็ไฟเบรคเลยครับ ตรวจฟิลล์ด้วย มันใช้สัญญาณจากตรงนี้นะครับ

ปล.ขับรถไม่มีไฟเบรคอันตรายนะครับ หาซื้อมาเปลี่ยนด้วย

aotobort

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 21:46:04 »

ผมแกะดูแล้วครับน้า ไม่ขาดซักตัวครับผม ไฟหลอดก็ไม่ขาดครับ มือขวาก็พึ่งเป็นแผลเย็บทำไรไม่ถนัด ซวยได้อีก
จะแกะไล่สายก็ไม่ถนัดเซ็งฝุดๆ ขับรถไฟเบรคไม่ติดก็เสียวตูด  ถอนหายใจ

ne_dnet

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 22:28:47 »

ผมว่าน่าจะแค่สวิทย์เสียนะครับ ผมว่าเปลี่ยนสวิทย์ก็น่าจะดีแล้ว ตัวละประมาณ 50 บาท(ของเทียบ) ถึง 400 บาท (ของแท้)

plew_ch

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014 08:45:45 »

ฟิว ดูด้วยสายตาอย่างเดียวไม่ได้นะ มันอาจขาดตางเชื่อมต่อกับขาฟิว ทำให้มองด้วยตาเห็นว่าไม่ชาด ลองสลับตัวอื่น หรือตวใหม่เลย ใสลงไปแทนทีดู ดูอาการแล้ว ต้นเหตุคือไฟเบรคไม่มี ไม่ติด ไล่ระบบไฟเบรคทั้งหมดให้กลับมาเหมือนเดิม ก็น่าจะจบ
aotobort

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014 13:54:42 »

จบแล้วครับน้า ฟิวสับแล้วดึงดูแล้วครับผมปรกติ เลยตัดสินใจไปหาซื้อสวิทมาเปลี่ยนไม่มีตรงรุ่นเลยจัดของ ไมค์ตี้เอ็กมา เปลี่ยนเสียปุ๊ปได้ยินเสียงสับที่คันเกียร์ ยิ้มเลย คิดในใจจบแล้วเรา555 สบายตัวไป 150 บาทไทย ขอบคุณน้าทุกท่านมากครับ รถพังไม่เคยกลัวเลยครับ แต่ที่เซ็งคือมาพังเอาอีตอนมือเจ็บนี่แหละครับ เซ็งฝุดๆ ต้องมุดเข้าไปนอนหงายที่แค่บๆ มือใช้ได้ข้างเดียวลำบากมากมายครับ
ขอบคุณน้าทั้ง 3 ท่านนี้ครับมีปัญหาทีไร สามท่านนี้มาเจอกันโดยมิได้นัดหมายตลอด ขอบคุณที่ไม่ทิ้งกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2014 13:56:50 โดย aotobort » บันทึกการเข้า

smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014 14:24:10 »

ผมเคยเจอ อาการสวิทย์ตัวนี้เสียเหมือนกัน แต่ผมหนักตรงที่ว่า สายไฟละลาย กรอบ ไฟเดินไม่ดี ที่ใต้ผม สรุปได้เดินสายไฟเบรคใหม่เลย

plew_ch

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014 15:22:34 »

ดีใจด้วย ช่วยเหลือกันไป ผมในฐานะ คนเคยใช้92กว่า10ปี อะไรพอรู้ก็มาบอก
aotobort

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014 15:24:35 »

แหะ.. แหะ..
 คำนับ คำนับ คำนับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์