AE. Racing Club
16 กันยายน 2024 16:52:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเกี่ยวกับ AE101 เครื่องยนต์ 4A-FE ครับ  (อ่าน 1866 ครั้ง)
bugbay
มือใหม่หัดขับ
*

ยิ้มไว้...ไม่ทุกข์...สนุกดี

« เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014 14:21:25 »

ตามรูปใช่ตัวชดเชยรอบเครื่องหรือไม่ครับ  มันมีคราบเหนียวๆ เย้ิมๆ อยู่ครับ  มันอำลาแล้วใช่หรือไม่ครับ   ค่าตัวประมาณเท่าไหร่ครับ  แล้วที่เวลาตอนสตาร์ทเครื่องเดินเบา รอบขึ้นถึง 1500 รอง (อยู่เกียร์ P) พอปลดมาเกียร์ D ก็ลงมาอยู่ที่ 1000 รอบ (บางครั้งมีสวิงขึ้นไป 1200 รอบ) เกิดจากเจ้าตัวนี้หรือไม่ครับ  เปลี่ยนแล้วจะหายไหมครับ
bugbay
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014 14:27:29 »

2. เวลาเลี้ยวขึ้น-ลงตึกลานจอดรถ หรือ เวลาเลี้ยวกลับรถ  มีเสียงดังกุ๊กๆๆๆ (แต่ก่อนได้ยินไม่ชัด แต่ตอนนี้เริ่มดังมากขึ้นครับ) เกิดจาก เพลาขับมีปัญหาหรือเปล่าครับ
    2.1 อีกอย่างเวลาเลี้ยวขึ้น-ลงตึกลานจอดรถมีเสียงกืดๆๆๆ เป็นเสียงที่มาจากแร็คพาวเวอร์หรือไม่ครับ

ปล. ผมลองส่องดูเห็นอุปกรณ์ชิ้นนี้ชำรุดครับ (ตามรูป) มีคราบน้ำมัน และ สลักอะไรสักอย่างหลุดอยู่ครับ...

รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ
bugbay
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014 14:36:10 »

เพิ่มเติมอีกคำถามครับ
รู้สึกว่าไมล์วัดความเร็วขึ้นไม่ตรงกับความเป็นจริงครับ...เหมือนว่ามันขึ้นน้อยไปครับ...ต้องบวกไว้ไม่ต่ำกว่า 20 น่ะครับ  เพราะเป็นไปไม่ได้ว่าผมวิ่งต่างจังหวัดใช้ความเร็วแค่ 80-90 น่ะครับ (กลัวโดนตรวจจับความเร็วครับ) มีหนทางแก้ไขจุดไหนได้บ้าง
bugbay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014 16:56:41 »

ง่วง  ร้องไห้ ไม่มีคำตอบเลยครับ...ขอความช่วยเหลือสำหรับมือใหม่หน่อยเถอะครับ
ไม่รู้จริงๆ อ่ะ
Nut_Flush .CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อู่แอมเซอร์วิส สนามบินน้ำ เครื่อง ช่วงล่าง ไฟ แก๊ส 0851480981

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014 18:21:15 »

รูปที่1ตัวในภาพคือ แม็พเซนเซอร์ครับ ตามเชียงกง ประมาณ400-500 บาท

รูปที่2มองไม่ออกครับว่าถ่ายอันไหนมา

bugbay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014 19:29:48 »

ขอโทษครับ...รูปที่สอง...ผมโฟกัสที่ตัวที่มียางเป็นชั้นๆ หุ้มอยู่ด้วยอ่ะครับ...แต่ไม่รู้ว่าจะใช้เครื่องไรวงให้เห็นน่ะครับ...ใช้โทรศัพท์รุ่นเก่ามากโพสน่ะครับ
mana
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

http://www.corollaclubrace.com/forum/index.php?top

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014 20:12:59 »

ภาพ  2  ผมเดา ว่ามันเป็นกิบล๊อก ยางกันฝุ่น หลุดน้าจะไม่เป็นอะไร ครับ ^^

plew_ch

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014 21:09:37 »

รูปที่1 มันไม่เกี่ยวกับอาการที่บอกมา มันอยู่จุดอื่น ตัวนี้ไม่ใช่สาเหตุ ยังไม่ลาโลก แค่เริ่มชรา ไปทำอย่างอื่นเถอะ
plew_ch

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014 21:14:47 »

2.ต้องเช็คดูครับ อาการเสียง เอาภาพมาวินิฉัย อาจไม่ตรง เลี้ยวแล้วดัง จุดที่เสีย ก็ไม่ใช่ในรูป
ถ้าชิ้นในรูปเสีย รถจะเลื้อย วิ่งแล้ว แวบข้าง ยิ่งเจอน้ำเล็กน้อยก็เหิน มันตือชุดบังคับเลี้ยวของรถ เรียกสั่นฯว่า แร็ค
jerm
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014 01:34:06 »

เลี้ยวแล้วดัง กุ๊กๆ เพลาขับมีปัญหาแน่นอนครับ เข้าร้านซ่อมช่วงล่างได้เลย
ส่วนเรื่องวัดรอบที่เพี้ยน ถ้าไม่เคยล้างลิ้นปีกผีเสื้อให้ลองล้างดูก่อน ถ้าไม่หายแต่เครื่องเร่งปกติแล้ว อาจจะเป็นที่ตัวเรือนไมล์คุณมีปัญหา ให้ถอดออกมาซ่อม เปลี่ยนตัว C เลย มีอยู่ 2 ตัว
เรื่องความเร็วไมล์ไม่ตรงกับ ความเร็วจริง ก็น่าจะเป็นที่ตัวเรือนไมล์เช่นกัน ไหนๆถอดมาซ่อมแล้ว ก็เปลี่ยน C ให้หมด (ถอดไปที่ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าให้เค้าเปลี่ยนให้ก็ได้)
วิธีถอดเรือนไมล์ กับ วิธีดูค่าตัว C ให้ลอง search ดูกระทู้เก่านะครับ
รอน้าๆท่านอื่นเสริม

SAILOM
นักแข่งมือสมัครเล่น

หนักแน่น มั่นคง ซื่อตรงและจริงใจ

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014 13:35:58 »

เวลาเลี้ยวแล้วดังน่าจะเป็นเพลาขับครับ ลองให้ช่างเช็คดูครับ ยางหุ้มเพลาอาจจะขาดแล้วทำให้จาระบีหลุดออกเลยส่งผลให้ลูกปืนแตกครับ

ส่วนอันนี้เป็นราคาที่ผมไปเปลี่ยนเพลามายกทั้งเส้นของ B-QUIK ครับ

ราคาตามร้าน อู่ช่วงล่างต่างๆ อาจจะถูกกว่านี้ก็ได้ครับ

สุราคือยาพิษ... ควรเติมน้ำแข็งกะโซดาสักนิดเพื่อดับพิษสุรา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์