AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 10:15:05 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เอา "แวคคั่มแอร์" ออกครับ  (อ่าน 2306 ครั้ง)
Raijin_AE
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 10:46:03 »

ขอคำแนะนำครับ ถ้าผมจะเอา "แวคคั่มแอร์" ออกจากระบบ ผมต้องทำอะไรบ้างครับ พอดีเคยมีปัญหาเรื่องรอบสวิง-ตก แล้วช่างเขาใส่ให้มาครับ พอดีเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วเลยอยากเอาออก

-สายไฟเส้นหนึ่งมาจากมัดใหญ่ตรงแถว ๆ ฝาครอบเครื่อง ผมต้องต่อกลับไปตรงไหนครับ หรือปล่อยลอยไว้ได้เลย
-สายไฟอีกเส้นแปะอยู่กับตัวถัง อันนี้ทิ้งได้เลยหรือเปล่าครับ
-ท่ออากาศทั้งสองเส้น ถ้าเอาแวคคั่มออกแล้ว ปกติมันต่ออยู่ตรงไหนครับ เท่าที่ดูเห็นว่าเส้นหนึ่งไปท่อไอดี อีกเส้นหนึ่งไปลิ้นปีกท่อกลาง)

เครื่องเดิม 4AFE 1600 Auto
บอดี้ 111 ไฮทอร์ค อัลติส

ขอบคุณครับ

ในรูปสีแดงคือสายไฟ สีน้ำเงินคือท่ออากาศครับ

COROLLA HI-TORQUE ALTIS / 1.6 SE.G / Auto / 4A-FE / Fuel+LPG(Mix)
6.9
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 11:13:56 »

ผมอ่านแล้วค่อนข้าง งง ครับ

ปรกติ แวคคัมแอร์ นี่มีมาจากโรงงานอยู่แล้ว ช่างเค้าเปลี่ยนใหม่หรือใส่เพิ่ม ?  ??

ตกลง เครื่องเดิม หรือ วางเครื่องมาใหม่ ?  งง

เอาง่ายๆ ก่อนละกันนะครับ ถ้าตัวแวคคัมแอร์ มีปลั๊กสายไฟเสียบอยู่ ลองดึงปลั๊กออก แล้วลองขับเล่นใกล้ๆ บ้าน ดูซิว่ามีอาการผิดปรกติอะไรหรือเปล่า ถ้ามี เสียบเข้าไปเหมือนเดิม แปลว่าเครื่องที่ใช้อยู่ในตอนนี้ต้องการมันมาช่วยทำงานตอนเปิดแอร์  ซุบซิบ ไม่รู้ไม่ชี้ แหะ.. แหะ..

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
Raijin_AE
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 11:33:46 »

เครื่องเก่าเดิม ๆ เลยรถผมไม่มี "แวคคั่มแอร์" ครับ แล้วพอมีปัญหารอบเดินเบาตกจึงเอาไปอู่ ช่างบอกให้ลองใส่ "แวคคั่มแอร์" ช่วย แล้วเขาก็ใส่มาให้ครับ ที่เห็นมีอยู่นั่น ช่างเอาสว่านเจาะตัวถังแล้วทำที่ยึดติดไว้ครับ เดิมไม่มี

ปัจจุบันผมเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้ว เป็น 4AFE เหมือนตัวเดิม

ทีนี้เห็นว่าเมื่อก่อนใช้เครื่องตัวเก่า(ก่อนที่จะมีปัญหารอบตก) ตอนนั้นไม่มีตัว "แวคคั่มแอร์" ก็ใช้ได้ปกติ ผมก็เลยอยากเอาออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2015 12:06:37 โดย Raijin_AE » บันทึกการเข้า

COROLLA HI-TORQUE ALTIS / 1.6 SE.G / Auto / 4A-FE / Fuel+LPG(Mix)
Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 12:07:00 »

ถ้าอยากเอาออกก้อถอดสาย แวคคั่มแล้วอุดไว้ทั้ง 2 ฝั่ง แล้วสายไฟ ตัดแล้วเอาเทปพันสายไฟพันไว้ครับ
Raijin_AE
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 12:15:40 »

ถ้าอยากเอาออกก้อถอดสาย แวคคั่มแล้วอุดไว้ทั้ง 2 ฝั่ง แล้วสายไฟ ตัดแล้วเอาเทปพันสายไฟพันไว้ครับ

ขอบคุณครับ แต่เดี๋ยวลองทำแบบที่ท่าน 6.9 ว่าดูก่อนครับ กำลังจะออกไปข้างนอกพอดี

Raijin_AE
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 13:38:56 »

ออกไปลองมาแล้วครับ ถอดสายไฟ แวคคั่มแอร์ ออก รถยังใช้งานได้ปกติครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์