AE. Racing Club
08 กรกฎาคม 2024 23:30:50 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่ค่อยเย็นครับ  (อ่าน 1403 ครั้ง)
rgo92
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 10:35:42 »

มีปัญหาอย่างนี้ครับ  รถผมแอร์มันไม่ค่อยเย็น  มีน้ำหยดที่ตู้คอยล์เย็นก็เลยเอารถไปซ่อมที่ร้านแอร์แถวที่ทำงานเห็นว่าใกล้ดี
ที่ทำก็มีเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ 1 ตัว เปลี่ยนไดเออร์ ล้างตู้ แว๊คน้ำยา เอาออกมาใช้รู้สึกว่ามันเย็นไม่เต็มที่แบบว่าขับ ๆ ไปมันรู้สึกว่าลมที่ออกเดี๋ยวเย็น
เดี๋ยวไม่เย็น ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร เพราะก่อนหน้าที่จะซ่อมก็ได้คุยกับช่าง  ได้คำตอบมาว่าคอมรุ่นนี้ไม่สู้แดด พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำเบาไป
ถ้าจะดีต้องเปลี่ยนคอม ( 2800 บาท ) เห็นว่ายังใช้ได้อยู่ก็เลยบอกว่ายังไม่เปลี่ยน แก้ไขเบื้องต้นไปก่อนเพราะถ้าทำชุดใหญ่ ก็ 4000 - 5000 แน่ ๆ
อ้อลืมบอกไปว่าเครื่องตัวนี้ 4 age นะครับ ที่อยากทราบว่าจะต้องทำยังไงดี ( ผมคงไม่กลับไปทำร้านเดิมแล้วเพราะคงต้องเปลี่ยนคอมแน่ ๆ )
อ่านจากกระทู้เก่าไม่เจออาการแบบผมเลย ยังไงก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับสำหรับการ แก้ไขเบื้องต้นครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
อ่าน ๆดูแล้วอาจจะงงซะหน่อยนะครับ  ร้อนๆๆ
ton ae101
นักแข่งมือสมัครเล่น

MY LOVE

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 15:13:43 »

ผู้รู้ช่วยด้วยคับ

Moon_night
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 16:14:12 »

มีปัญหาอย่างนี้ครับ  รถผมแอร์มันไม่ค่อยเย็น  มีน้ำหยดที่ตู้คอยล์เย็นก็เลยเอารถไปซ่อมที่ร้านแอร์แถวที่ทำงานเห็นว่าใกล้ดี
ที่ทำก็มีเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ 1 ตัว เปลี่ยนไดเออร์ ล้างตู้ แว๊คน้ำยา เอาออกมาใช้รู้สึกว่ามันเย็นไม่เต็มที่แบบว่าขับ ๆ ไปมันรู้สึกว่าลมที่ออกเดี๋ยวเย็น
เดี๋ยวไม่เย็น ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร เพราะก่อนหน้าที่จะซ่อมก็ได้คุยกับช่าง  ได้คำตอบมาว่าคอมรุ่นนี้ไม่สู้แดด พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำเบาไป
ถ้าจะดีต้องเปลี่ยนคอม ( 2800 บาท ) เห็นว่ายังใช้ได้อยู่ก็เลยบอกว่ายังไม่เปลี่ยน แก้ไขเบื้องต้นไปก่อนเพราะถ้าทำชุดใหญ่ ก็ 4000 - 5000 แน่ ๆ
อ้อลืมบอกไปว่าเครื่องตัวนี้ 4 age นะครับ ที่อยากทราบว่าจะต้องทำยังไงดี ( ผมคงไม่กลับไปทำร้านเดิมแล้วเพราะคงต้องเปลี่ยนคอมแน่ ๆ )
อ่านจากกระทู้เก่าไม่เจออาการแบบผมเลย ยังไงก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับสำหรับการ แก้ไขเบื้องต้นครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
อ่าน ๆดูแล้วอาจจะงงซะหน่อยนะครับ  ร้อนๆๆ
ต้องวิเคราห์อาการก่อนครับ
ที่น้ำหยดที่ตู้คอยล์เย็น อันนี้มาจากตู้คอล์แอร์ตันครับ ต้องล้างก่อน
ที่นี้ก็มาดูว่าล้างแล้วสภาพเป็นอย่างไร ปกติตู้แอร์ตันมี 2 อย่างคือความสกปรกจากฝุ่นละอองที่สะสมมานาน และอีกสาเหตุคือตู้แอร์รั่วครับทำให้น้ำยาซึมออกแล้วมันก็จะทำให้คราบสกปรกเกาะติดแน่นมากขึ้นด้วย
ที่นี่ตอนเค้าล้าง เค้าได้เช็คมั้ยครับว่าตู้รั่วหรือป่าว เพราะถ้ารั่วแวคน้ำยาเข้าไปไม่นานก็ไม่เย็นละครับเพราะมันก็รั่วหมด แล้วก็ต้องเสียเงินแน่ๆ
จริงพัดลมหม้อน้ำไม่เกี่ยวมากนัก ที่สำคัญคืแรงดันในระบบต้องสมบรูณ์ครับ แอร์ถึงจะเย็น การเปลี่ยนพัดลมเป็นปัญหาเฉพาะเวลาอากาศร้อนมากๆแบบที่แผงคอยล์ร้อนไม่อาจระบายอากาศได้เท่านั้นเอง เราถึงต้องมาล้างคอยล์ร้อนกัน เพราะว่าเวลาอากาศร้อนแอร์สู้ไม่ไหวนั่นเองครับ
ส่วนที่ว่าเดี๋ยวลมเดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็น ก็อาจมาจากมีการั่วซึมในระบบ และการอัดน้ำยาแอร์ให้ อาจอัดได้ไม่เต็มดีครับ
ยังไงลองไปหาร้านอื่นเช็คนะครับ ขอให้โชคดี
ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง

เออี ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง ไม่มีเธอ เศร้าว่ะ

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 16:26:32 »

ซูม ซูม

KNOWLEDGE
balloon
มือเก่าหัดแข่ง

.....หมดชีวิต(ฉันให้เธอ).....

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 17:29:52 »

ความรู้ๆๆๆ

เอิ้กสๆๆ

.....................uuii55..........................

นู๋จะบินกับแก๊ซ โฮ๊ะๆๆๆ
aj dvd
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 18:26:29 »

ไปหาพี่ทรัพย์ ช่างแอร์ตัวจริงโลด0816146270
aon1120
มือเก่าหัดแข่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 19:58:09 »

ข้อมูลดีๆเป็นแนวทางได้ดีครับ ดันนนนน

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ
080-5481516
http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=64670.0
rgo92
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 04:35:49 »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดี ๆ
Nick EE90->4A-GE

EE90 + 4A-GE 16v. ลายเสือดาว

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 09:50:17 »

สุดยอด   สุดยอด   ก็อย่างที่ น้า Moon_night  ว่าล่ะครับ  อิอิ

แหะ.. แหะ..  ผมก็ไม่ค่อยเป็นนะ แต่เท่าที่รู้ๆ มานะครับ

--  เช็คแผงคอยร้อนแอร์ ว่า ระบายความร้อนได้ดีหรือเปล่า ทดลองล้างดูก่อนก็ได้ครับ
      (ทดลองเอาน้ำยาล้างห้องน้ำ ฉีดที่แผงแอร์หน้ารถนะ ทิ้งไว้สัก 2 - 3 นาที ก็ได้ครับ แล้วให้รีบเอาน้ำฉีดแรงๆ นะ ล้างออกให้หมดนะครับ)
     (ล้างทุกซอง ทุกมุม ที่โดนน้ำยา) ไม่เช่นนั้นล่ะครับ สีหลุด แบบเห็นๆ เลยครับ  เอ่อ..
--  ตัวไดเออร์ มีน้ำยาแอร์วิ่งอยู่ไหม
--  **  ตู้แอร์ในรถมันรั่วหรือเปล่า ** สำคัญครับ

ได้โปรด..  ถ้าตู้แอร์รั่ว อัดน้ำยาแอร์ยังไงก็   ร้อนๆๆ  แน่นอนครับ.

จุดประทัด  ขอให้โชคดีนะครับ หายไวๆ ๆ ๆ ๆ 
   ฉลอง..   ตรบมือ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์