AE. Racing Club
09 กรกฎาคม 2024 08:26:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีตังเบรคมือหน่อย...นะ  (อ่าน 10764 ครั้ง)
nui212
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 19:32:51 »

รบกวนช่วยแนะนำ วิธีการตั้งเบรคมือ หน่อยนะ....
หยุดกลางเนินแล้ว ยกเบรคมือ แล้วมันก็ค่อยๆ ไหลลงเลย

(เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่มาได้ สัก 1 ปี....รถ ae110 คิดว่าเหมือนๆักันนะ)

อ้อน

pepee [RZ]
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

~ พิเรณทีม ก้าวต่อไป ~

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 20:01:09 »

ท่านเคยถอดล้อหลังเองมั๊ยอ่ะครับ... ถ้าไม่เคยเลย  แนะนำให้ไปที่ร้านแล้วให้ช่างตั้งให้ก่อนครับ  แล้วก็ดูเวลาที่เค้าทำสักครั้งนึงก่อนนะครับ  คราวหลังค่อยทำเองครับ
ค่าจ้างประมาณ 100-200 นะครับ (ราคาที่ร้านหน้าปากซอยบ้านผมครับ)

มิตรภาพ เหลือล้น
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 21:29:39 »

ถ้าเป็นดรัมหลังก็ตามลิงค์เลยครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=19345.0

และถ้าตั้งผ้าเบรคจนจับได้ดีแล้วแต่ดึงแล้วยังไม่อยู่
ก็สามารถปรับตั้งความตึงสายเบรคมือได้อีกครับ

โดยใช้ประแจเบอร์ 10 (ถ้าจำไม่ผิด)
ไขน๊อตตัวตั้งสายที่อยู่ตรงโคนก้านดึงเบรคมือครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
arTO-TRD

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 21:35:48 »

ตามน้า นิวครับ  ขันๆ แป๊บเดียวเสร็จ 

ขันแล้วลอง ยกดู ให้มันดังประมาณ 7-8 แก๊ก ก็ น่าจะโอเคครับ

bb@gun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 21:38:12 »

ถ้าเป็นครัมเบรค ตั้งง่ายๆโดยไม่ต้องถอดล้อครับ
ยกแม่แรงล้อหลังให้ล้อลอย มุดไปด้านในของล้อรถ จะเห็นจุกยางเล็กๆปิดรูไว้ ดึงออกมา
เอาไขควงแบนแหย่เข้าไปตั้งได้เลยครับ แต่ค่อยๆดันทีละนิดนะครับ แล้วลองหมุนล้อดูเรื่อยๆ อย่าให้มันฝืดเกินไป เพราะถ้าดันเกินแล้วมันจะถอยกลับคืนไม่ได้ ถ้าจะถอยคืนต้องถอดล้อออกมาครับ

ลองดูครับไมยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2008 21:40:32 โดย bb@gun » บันทึกการเข้า

New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 22:06:10 »

ตามน้า นิวครับ  ขันๆ แป๊บเดียวเสร็จ 

ขันแล้วลอง ยกดู ให้มันดังประมาณ 7-8 แก๊ก ก็ น่าจะโอเคครับ

ตามคู่มือระบุไว้ 4-7 คลิกครับ ตั้งสูงมากจับช้าไม่ทันใจอ่ะครับ อิอิ  อิอิ

เพิ่มเติม : มุดเข้าไปใต้ท้องรถอย่าลืมหาสามขามารองนะครับ
ถ้ายกแค่แม่แรงอย่ามุดเด็ดขาดอันตรายมากครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
arTO-TRD

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 22:36:40 »

ตามคู่มือระบุไว้ 4-7 คลิกครับ ตั้งสูงมากจับช้าไม่ทันใจอ่ะครับ อิอิ  อิอิ

เพิ่มเติม : มุดเข้าไปใต้ท้องรถอย่าลืมหาสามขามารองนะครับ
ถ้ายกแค่แม่แรงอย่ามุดเด็ดขาดอันตรายมากครับ

อ่าว   
Tong.CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

CZ#07 คร๊าบบบบบ

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 23:06:01 »

วิ่งถอยหลังและก็ดึงเบรกมือแทนการเหยียบเบรก จนรถหยุด สักสองสามครั้ง น่าจะช่วยให้เบรกมือจับดีขึ้นอีกนิดอะ ( ดรั้มเบรกนะ )
nui212
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008 10:04:47 »

ท่านเคยถอดล้อหลังเองมั๊ยอ่ะครับ... ถ้าไม่เคยเลย  แนะนำให้ไปที่ร้านแล้วให้ช่างตั้งให้ก่อนครับ  แล้วก็ดูเวลาที่เค้าทำสักครั้งนึงก่อนนะครับ  คราวหลังค่อยทำเองครับ
ค่าจ้างประมาณ 100-200 นะครับ (ราคาที่ร้านหน้าปากซอยบ้านผมครับ)
ถ้าเป็นดรัมหลังก็ตามลิงค์เลยครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=19345.0

และถ้าตั้งผ้าเบรคจนจับได้ดีแล้วแต่ดึงแล้วยังไม่อยู่
ก็สามารถปรับตั้งความตึงสายเบรคมือได้อีกครับ

โดยใช้ประแจเบอร์ 10 (ถ้าจำไม่ผิด)
ไขน๊อตตัวตั้งสายที่อยู่ตรงโคนก้านดึงเบรคมือครับ

ถ้าเป็นครัมเบรค ตั้งง่ายๆโดยไม่ต้องถอดล้อครับ
ยกแม่แรงล้อหลังให้ล้อลอย มุดไปด้านในของล้อรถ จะเห็นจุกยางเล็กๆปิดรูไว้ ดึงออกมา
เอาไขควงแบนแหย่เข้าไปตั้งได้เลยครับ แต่ค่อยๆดันทีละนิดนะครับ แล้วลองหมุนล้อดูเรื่อยๆ อย่าให้มันฝืดเกินไป เพราะถ้าดันเกินแล้วมันจะถอยกลับคืนไม่ได้ ถ้าจะถอยคืนต้องถอดล้อออกมาครับ

ลองดูครับไมยาก

ขอบคุณทุกๆท่าน เซียน มั่กมาก....

ของผม เปลี่ยนเป็นดิส แล้ว.........
..........ต้องตั้งที่คันเบรกมือ ใช่มั๊ย?Huh???

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์