AE. Racing Club
16 ตุลาคม 2024 01:23:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยบ้างครับอาการขับรถแล้วพอเบรคใส่เกียร์ว่างแล้วรอบเครื่องตกจนรถดับเลยครับ  (อ่าน 1619 ครั้ง)
kong_AE101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« เมื่อ: 28 กันยายน 2008 12:12:41 »

ใครเคยบ้างครับอาการขับรถแล้วพอเบรคใส่เกียร์ว่างแล้วรอบเครื่องตกจนรถดับเลยครับ?
บางทีขับรถไปข้างนอกมาพอเข้าแถวบ้านเบรคขึ้นลูกระนาดรถดับ
บางทีเครื่องร้อนๆสตาร์ทรถดับเอง รอบรถต่ำมากแต่ถ้าเปิดแอร์ไม่เป็นอะไรครับปกติทุกอย่าง
แต่ถ้าขับรถอยู่ดีๆเปิดแอร์แล้วจะมาเปิดแอร์ รอบเครื่องต่ำรถจะดับให้ได้เลยครับต้องเปิดแอร์ต่อ ใครเคยเป็นช่วยบอกอาการทีครับ ขอบคุณครับ aeเครื่อง1300 ครับ มีแก๊สด้วย งอแง งอแง งอแง งอแง งอแง
__Da__
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ทีมงาน Brok-in

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 00:46:37 »

ตั้งรอบยังน้อง บางทีที่เปิดแอร์แล้ว รถไม่ดับ เพราะมันมีตัว ชดเฉยรอบอยู่นะ เพราะปิด แอร์ ตัวชดเฉยรอบก็จะไม่ทำงานแล้ว ตอนเอ๊ง สตาร์รถ ตอนเช้า รอบเครื่อง ขึ้นเท่าไร เอาแบบ พึ่ง สตาร์เลยนะ แล้ว วิ่ง สะดุด เปล่าจ๊ะ ลองดูที่สายหัวเทียนหน่อยนะ บางที่ ขาดใน ไฟวิ่งกระโดด ทำให้ ลูก สุบทำงานไม่เต็มที เลยบางจังหวะ ทำให้ เครื่องดับ เพราะ รอบมันต่ำ แถมกำลังอัด ไม่ถึง

4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 02:15:11 »

ลองดูพวกสายแวคคั่มต่างๆด้วยก้อดีคับ สายลมจากเครื่องไปที่หม้อลมเบรคมีวันเวย์วาล์วคั่นกลางหรือป่าวคับ
ลองดูคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
kong_AE101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 20:06:57 »

ขอบคุณครับ
__Da__

ทีมงาน Brok-in

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 22:29:11 »

พังยังน้อง ดูถ้าแล้ว หน้าไปก่อนพี่นะ บอกแล้ว ยัดโบไปเลย เพราะมันยังไงก็พัง เอามันไว้ก่อน

Ahacahi
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 09:50:42 »

IDEL ไม่ทำงานครับ ไอ้ตัวที่เอาน้ำร้อนวน ไต้ลิ้นปีกผีเสื้อน่ะ ถอดมาล้างมั่งก็ดี
กรณีไม่เปิดแอร์นะครับ ยกคันเร่งลิ้นปีกผีเสื้อปิดสนิท  IDEL ก็จะทำการชดเชยรอบเดินเบาให้ตามที่เราตั้งไว้ ถ้ามันเริ่มสกปรก อากาศก็เข้าได้น้อยลง จนถึงแทบจะไม่มีอากาศเข้าได้เลย เนื่องจากสกปรก จึงทำให้รถเกือบจะดับ

พอเราเปิดแอร์ ตัวชดเชยรอบแอร์(ตัวนี้ไม่เกี่ยวกับ IDEL นะครับ)ก็จะปล่อยอากาศให้เข้าได้ผ่านทางตัวชดเชยของแอร์ รอบเครื่องของรถคุณจึงปกติ ยกคันเร่ง ลิ้นปีกปิดสนิท ก็ยังมีอากาศผ่านทางตัวชดเชยแอร์ ทำให้รถเราไม่ดับ

ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 10:45:21 »

เคยเป็นตอนตัวชดเชยรอบ เสีย พอเปลี่ยนก็หายครับ

และแล้วมันก็กลับมา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์