AE. Racing Club
03 กรกฎาคม 2024 13:03:48 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถกลางคืนไปนาน ๆ ไฟรถมันวูบ ๆ ครับ สะอึกด้วย  (อ่าน 2122 ครั้ง)
AoN
มือใหม่หัดซิ่ง
**

l2einVenTed

« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008 14:02:39 »

รถผมนี่เป็นไรไม่รู้ครับ คือเวลาขับรถตอนกลางคืนนาน ๆ เปิดไฟ + ตัดหมอก วิทยุ แอร์  ขับไปได้สักพัก ไฟมันจะตกอะครับ
ไฟหน้าวูบ วิทยุติด ๆ ดับ ๆ รถก็เหมือนจะดับด้วยครับมันออกแนวสะอึก ๆ   แต่ตอนเช้า ๆ สตารท์ก็ติดง่ายตามปกติอะนะครับ
อาการแบบนี้นี่ เป็นที่แบตเตอร์รี่เสื่อมป่าวครับ แบตผมเปลี่ยนมาเมื่อ เดือน กย. 50 ครับลูกนี้ รบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ วิเคราะห์อาการให้หน่อยครับ
จะได้หาทางแก้ไขครับผม

ขอบคุณมากครับ  ตรบมือ

"People want to fly before they can walk-slow and steady wins the race"
"David McLain"
AoN
**

l2einVenTed

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008 22:07:45 »

แหะ.. แหะ..

"People want to fly before they can walk-slow and steady wins the race"
isara
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2008 00:53:53 »

ประกาศ  น่าจะเป็นอาการแบตเตอรี่เริ่มเสื่อม  โดยเฉพาะรถที่ขับกลางคืนบ่อยๆจะต้องเปิดไฟหน้า แบตเตอรี่จะเสื่อมเร็วกว่ารถที่ไม่ค่อยได้ขับกลางคืนครับ    อ่านหนังสือ

ajmoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2008 08:51:02 »

ลองให้ช่างตรวจสอบระบบไฟดีกว่าครับโดยเฉพาะเครื่อง ไดร์ชาร์ท ผมเคยเป็นสรุปว่าไดร์ชาร์ทเสีย โดนไปเป็นพันเหมือนกันครับ.
AoN
**

l2einVenTed

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008 19:50:50 »

วันนี้เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาครับ รวดถามช่าง ช่างแกก็งง ๆ สุดท้ายก็ไม่รู้สาเหตุอีก
แกบอกว่า ถ้าไดชารต์เสีย ตอนเครื่องยนต์เดินอยู่ เราถอดแบตออก รถจะดับ
แต่นี่ถอดแล้ว ก็ไม่ดับ เปิดไฟหน้า ไฟเลี้ยว ได้ตามปกติ เช็ค Code ECU แล้ว ก็ปกติดี

ช่างแกบอกว่า แบตเราแอมป์น้อยป่าว....แบตผม 70 แอมป์ มั้งครับถ้าจำไม่ผิด
คือถ้าแอมป์มันน้อย มันก็ต้องเป็นตั้งแต่เปลี่ยนแบตแล้วสิครับ

ผมก็งงๆ เพราะมันเป็นอีกแล้วตอนเช้านี้ครับ ขับ ๆ มา กำลังจะเลี้ยวเข้าบ้าน เปิดไฟเลี้ยว ทีนี้รถดับเลยครับ วิทยุดับ ไฟหน้าดับหมดครับ
พอบิดกุญแจสตาร์ทใหม่ มันก็แช๊ะ เดียวติดเลยนะครับ งงใหญ่แล้วตอนนี้

อาการที่เจอมาแบบเน้น ๆ เลยนะครับวันนี้ลองนั่งจับอาการดู
คือเปิดไฟหน้า + วิทยุ วิ่ง....ราว ๆ 20 นาที แล้วเปิดไฟเลี้ยว  หรือเหยียบเบรค
ไฟหน้าความสว่างจะลดลงทันทีครับ ทางครั้งรถก็กระตุก ๆ เหมือนจะดับครับ

เครื่องเสียงผมก็ใช่ว่าจะตึ๊บ ๆ เหมือนพี่ ๆ เค้า แค่เปิดเบา ๆ ชิว ๆ น่ะครับ
มีแค่ ฟร้อน + ปรี + amp 2 Ch. 200 watt. + 6 นิ้วแยกชิ้น X 2 + ลำโพง 6*9 X2 + sub 10" 550 watt ตัวเดียว

ยังไงพี่ ๆ ช่วยวิเคราะห์อาการให้ทีนะครับ ขอให้เป็นที่แบตเสื่อมอย่างเดียวเถ้ออออ....ขี้เกียจไล่ระบบไฟใหม่  ยกธงขาว ยกธงขาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2008 19:54:30 โดย AoN » บันทึกการเข้า

boatham
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

4A-GE 20 Valve Blacktop M/T 5 Speed LSD + E-Manage

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008 20:05:01 »

อ่านหนังสือ เข้ามาหาความรู้ครับ

gtoism
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008 20:07:43 »

ผมว่าให้ช่างไดร์ ลองไล่กราวน์แต่ละอุปกรณ์ดูหน่อยก็ดีนะคับ
ว่ามีตัวไหนไฟรั่วลงกราวน์บ้างรึเปล่าน่ะคับ
ส่วนเรื่องไดร์เสื่อมหรือใกล้เสียก็เช็คไม่ยาก
ติดเครื่องเดินเบา เอามิเตอร์จิ้มขั้วแบต ถ้าปกติมันจะขึ้นอยู่ประมาณ 12 โวลท์
ทีนี้เร่งเครื่องค้างไว้ราว 2000 รอบก็พอ (คงต้องมีคนช่วยอีกคน) ค่าที่มิเตอร์จะต้อง
ขึ้นไปราวๆ 14 โวลท์อัพ ก็แปลว่าไดร์เราสุขภาพยังดีอยู่ อันนี้จากรถผมเองนะ

ที่เหลือก็รอผู้รู้ล่ะคับ
AoN
**

l2einVenTed

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008 20:30:29 »

ผมว่าให้ช่างไดร์ ลองไล่กราวน์แต่ละอุปกรณ์ดูหน่อยก็ดีนะคับ
ว่ามีตัวไหนไฟรั่วลงกราวน์บ้างรึเปล่าน่ะคับ
ส่วนเรื่องไดร์เสื่อมหรือใกล้เสียก็เช็คไม่ยาก
ติดเครื่องเดินเบา เอามิเตอร์จิ้มขั้วแบต ถ้าปกติมันจะขึ้นอยู่ประมาณ 12 โวลท์
ทีนี้เร่งเครื่องค้างไว้ราว 2000 รอบก็พอ (คงต้องมีคนช่วยอีกคน) ค่าที่มิเตอร์จะต้อง
ขึ้นไปราวๆ 14 โวลท์อัพ ก็แปลว่าไดร์เราสุขภาพยังดีอยู่ อันนี้จากรถผมเองนะ

เดี่ยวจะลองเช็คแรงดันของไดชาร์ตอีกทีครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. ใส่แมกลายเดียวกันเลยครับ อิ ๆ คู่แฝด ๆ ของผมสีขาวครับ  ตรบมือ

4d56
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 01:54:57 »

อ้าวเจอตัวแล้วคับอิอิ ไปส่งพี่ชายที่หอนี้บ่อยคับ เจอรถคันนี้บ่อยเลยคับสีเดียวกันเลย
ถ้าเจอตัวอยู่กับรถคราวหน้าจะเดินไปทักคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
gtoism
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 02:03:24 »

อ้าวเจอตัวแล้วคับอิอิ ไปส่งพี่ชายที่หอนี้บ่อยคับ เจอรถคันนี้บ่อยเลยคับสีเดียวกันเลย
ถ้าเจอตัวอยู่กับรถคราวหน้าจะเดินไปทักคับ

หอไหนเหรอคับ ถ้าหมายถึงปิยมิตร ล่ะก็ผมเพิ่งย้ายออกมาได้เดือนนึงแล้วอ่ะน้า
แต่ถ้ารถสีเดียวกัน ก็คุ้นๆว่าเคยเห็นที่หออยู่สองสามทีได้มั้งคับ อิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์