AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 23:51:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำร้านเปลี่ยนน้ำมันเบรค กับสายพานต่างๆ ในเมืองชลบุรีให้ทีครับ  (อ่าน 5790 ครั้ง)
liveliness
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009 23:55:23 »

ซื้อรถมือสองมา อยากเปลี่ยนน้ำมันเบรค แต่หาร้านทำไม่ได้เลยครับ
เพราะไม่มีเครื่องมือ ส่วนใหญ่ทำได้แค่เติม ไม่สามารถเปลี่ยนได้ เห็นเค้าบอกว่าจะต้องมีเครื่องมืออะไรนี่แหล่ะ ที่ไว้ไล่ระบบเบรคทั้งหมดใหม่เลย
ผมลองตระเวณดูหลายร้านแล้ว แต่ยังไม่เจอร้านที่สามารถทำได้ 100% เลย

อีกเรื่องก็พวกสายพานต่างๆ น่ะครับ ผมซื้อพวกสายพาน, ลูกรอก, ปั๊มน้ำ และพวกซีลต่างๆ ไว้หมดแล้ว
1. ไม่ทราบว่าจะใช้เวลาเปลี่ยนนานไหมครับ (ครึ่งวัน หรือวันนึงเต็มๆ เสร็จไหมครับ)
2. ค่าแรงสำหรับการเปลี่ยนสายพานทั้งหมด, ลูกรอก, ปั๊มน้ำ และพวกซีลต่างๆ น่าจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ (อยากทราบราคากลางครับ)
3. พอจะแนะนำอู่ดีๆ ทำงานเรียบร้อย สำหรับเปลี่ยนพวกสายพานต่างๆ นี้ทีครับ ขอเป็นใน อ.เมืองชลบุรีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2009 00:02:08 โดย liveliness » บันทึกการเข้า
Tom.p
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009 09:11:06 »

ร้านถวิลทวี คับอยู่ทางออกห้างแม็คโครชลบุรีคับ ซอยเล็กๆคับ เป็นช่างมือหนึ่งของโตโยต้า(เจริญยนต์) แกออกมาเปิดอู่กะเพื่อนทำมานานแล้วคับ ไม่แพงด้วยคับ บอกว่าต๋อมพัทยาแนะนำมา

คับ วันนี้ผมจะเข้าไปหาพี่เค้าเหมือนกัน(บ่ายๆ)
BEN AE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009 09:14:07 »

ตามนั้นครับ พี่ต๋อมแกสนิท

liveliness
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009 13:21:48 »

ขอบคุณมากๆ เลยครับ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009 13:32:02 »

ไล่ลมเบรคนี้ต้องใช้เครื่องมือพิเศษด้วยเหรอ

ผมไล่กันเอง ประแจเลื่อนตัวนึง กับเพื่อนอีก1คน ย้ำๆ เอาอะคับ

liveliness
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009 23:13:15 »

เมื่อวันศุกร์ที่ 6 ผมก็ได้ไปเลี่ยน Set สายพานหน้าเครื่องทั้งหมดเลย
ซื้ออะไหล่ไปเอง ค่าแรงแค่ 500 เองครับ ดูช่างเค้าใจเย็น แล้วก็ตั้งใจทำดีจังครับ วันนั้นผมจะให้เปลี่ยนเฟืองไมล์ด้วย เห็นพยายามแงะอยู่เกือบ 2 ชั่วโมงก็ไม่ออก เพราะว่าเจ้าของรถคนเดิม ทำไว้เละมาก
เพราะคงจะพยายามเปลี่ยนแล้ว แต่เอาไม่ออกเหมือนกัน จนตีจนเละไปหมด ก็เลยกะเอาไว้เปลี่ยนทีเดียววันเอาเกียร์ไปซ่อมเลยแล้วกัน
ผมบอกเค้าไปว่าเพิ่งมาทำที่นี่ครั้งแรก เพราะมีพี่ในเน็ตแนะนำให้มาทำร้านนี้ พี่ผู้หญิงที่เป็นคนคิดเงินแกยังแปลกใจเลยครับ
บอกว่าเพิ่งมีผมคนแรกแหล่ะ ที่ไปร้านแกเพราะมีคนแนะนำไปจากทางอินเตอร์เน็ต แกนึกว่ามีแค่วิธีแบบบอกกันปากต่อปากไปเหมือนทั่วๆ ไป

พรุ่งนี้ว่าจะเอาไปซ่อมเกียร์ด้วย เห็นว่าต้องทำเป็นวัน ก็เลยจะให้เปลี่ยนพวกท่อยางระบบหล่อเย็นทั้งหมด แล้วก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรกไปด้วยเลย
ykitsada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009 14:11:07 »

มีแผนที่ ร้าน ถวิลทวี ไหมครับ หาร้านไม่เจอ
ykitsada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009 14:14:51 »

ผมซื้อรถมือสองมา อยากเปลี่ยนของเหลวใหม่หมด มีอะไรบ้างครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเลย และต้องเช็คและเปลี่ยนอะไรเพิ่มบ้างครับ AE101
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009 15:58:32 »

น้ำมันเบรค  เปลี่ยนอู่ไหนก็ได้ครับ  เปิดจุด ที่คาลิปเปอร์ ปล่อยให้ไหลหมด  เติมของใหม่บนกระปุก แล้วไล่ลมเบรค  แค่นั้นเอง ครับ   

ส่วนที่ต้องใช้เครื่องมือพิเศษ สำหรับ 101 เท่าที่ทราบ แล้วก็ เห็นเค๊าทำทั่วไป ไม่ค่อยมีอะไร พิเศษนะครับผม  ดูแล เซอร์วิส ง่าย ครับ

เอางี้ครับ ลองเข้าไป ในโซน ชลบุรี ดูครับ เด๊วเพื่อนๆ แนะนำ เพียบ ครับ

ของเหลว ที่ควรเปลี่ยน ก็ มี น้ำมันเครื่อง  น้ำมันเกียร์   น้ำมัน เบรค   น้ำมันคลัท   ก็ น่าจะหมดแล้ว ครับผม    Smiley
AMELY
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

จง...ฉลาดพอที่จะรู้ว่าเราไม่ได้รู้ทุกสิ่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009 16:06:39 »

น้ำมันเบรค  เปลี่ยนอู่ไหนก็ได้ครับ  เปิดจุด ที่คาลิปเปอร์ ปล่อยให้ไหลหมด  เติมของใหม่บนกระปุก แล้วไล่ลมเบรค  แค่นั้นเอง ครับ   

ส่วนที่ต้องใช้เครื่องมือพิเศษ สำหรับ 101 เท่าที่ทราบ แล้วก็ เห็นเค๊าทำทั่วไป ไม่ค่อยมีอะไร พิเศษนะครับผม  ดูแล เซอร์วิส ง่าย ครับ

เอางี้ครับ ลองเข้าไป ในโซน ชลบุรี ดูครับ เด๊วเพื่อนๆ แนะนำ เพียบ ครับ

ของเหลว ที่ควรเปลี่ยน ก็ มี น้ำมันเครื่อง  น้ำมันเกียร์   น้ำมัน เบรค   น้ำมันคลัท   ก็ น่าจะหมดแล้ว ครับผม    Smiley

พี่คับ  แล้วที่พัทยา  ปกติ  พี่มีอู่ประจำรึปล่าว    แนะนำบ้าง   เผื่อได้มีอู่ประจำ  ที่มีคุณภาพบ้าง   คับ  เพราะเปลี่ยนอู่ไปเรื่อย

A500photography :Fanpage.   www.a500.asia
in@PZ
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009 16:18:30 »

ซูม ซูม
รอฟังด้วย

ykitsada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2009 07:51:02 »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์