AE. Racing Club
16 ตุลาคม 2024 02:21:59 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลื่ยนพวงมาลัย แต่มี airbag เปลื่ยนได้เปล่าครับ  (อ่าน 1211 ครั้ง)
Leng
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 16:41:41 »

อยากเปลื่ยนพวงมาลัย แต่มี airbag เปลื่ยนได้เปล่าครับ พอดีไปเดินคลองถมมาไปเจอพวงมาลัยสวยดี ราคา 1,150 บาท พร้อมคอ airbag ร้านเค้าบอกเอาไปให้ช่างเปลื่ยนได้ ก็เลยเดินไปอีกร้านนึงถามเค้าเหมือนกันแต่เค้าบอกว่าถ้ามี airbag เปลื่ยนยาก ต้องหาคอตรงรุ่น ร้านนี้เค้าบอกว่าอย่าเปลื่ยนเลยเดี๋ยวมีปัญหา เรื่องไฟเตือน airbag ตลอดเวลาหรือเกี่ยวกับระบบไฟฟ้า

ตกลงเปลื่ยนได้มั้ย แล้วมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ae111 auto 1600cc

Leng
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 17:03:05 »

เงียบเลย

pepee [RZ]
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

~ พิเรณทีม ก้าวต่อไป ~

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 17:59:19 »

ถ้าพวงมาลัยอันใหม่เป็น airbag ของโตโยต้า พวก GT บอดี้ AE ก็เปลี่ยนกันได้  ยิ่งมาทั้งคอครบๆด้วยนะ สบายครับ 

แต่ถ้าของยี่ห้ออื่น ลองหาร้านดีๆที่ไว้ใจได้ ปรึกษาก่อนละกันครับ  หรือจะถ่ายรูปมาหลายๆมุม แล้วให้ผู้รู้ช่วยดู ช่วยฟันธงให้ก็ได้   ถ่ายรูป

โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ...ของที่ไว้ใช้ตอนฉุกเฉิน แบบ airbag นี่ ถ้าไม่เสีย ก็ไม่ควรเปลี่ยน ใช้ของที่มาจากโรงงานดีกว่า
เพราะไม่รู้ว่าเปลี่ยนมาแล้ว เวลาฉุกเฉิน มันจะใช้งานได้จริงรึเปล่าหน่ะครับ    คำนับ

มิตรภาพ เหลือล้น
gewall
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 19:53:29 »

ถ้าพวงมาลัยอันใหม่เป็น airbag ของโตโยต้า พวก GT บอดี้ AE ก็เปลี่ยนกันได้  ยิ่งมาทั้งคอครบๆด้วยนะ สบายครับ 

แต่ถ้าของยี่ห้ออื่น ลองหาร้านดีๆที่ไว้ใจได้ ปรึกษาก่อนละกันครับ  หรือจะถ่ายรูปมาหลายๆมุม แล้วให้ผู้รู้ช่วยดู ช่วยฟันธงให้ก็ได้   ถ่ายรูป

โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ...ของที่ไว้ใช้ตอนฉุกเฉิน แบบ airbag นี่ ถ้าไม่เสีย ก็ไม่ควรเปลี่ยน ใช้ของที่มาจากโรงงานดีกว่า
เพราะไม่รู้ว่าเปลี่ยนมาแล้ว เวลาฉุกเฉิน มันจะใช้งานได้จริงรึเปล่าหน่ะครับ    คำนับ

เห็นด้วยคับ
bb@gun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 19:59:30 »

ส่วนตัวแล้วไม่แนะนำให้เปลี่ยนครับ พวกพวงมาลัยราคาถูกๆ หรือไม่ได้มาตราฐาน
เคยมีเพื่อนๆในนี้มาโพสทีนึงละเกี่ยวกับพวงมาลัยราคาถูก หรือไม่ได้มาตราฐาน เห็นแล้วเลิกคิดที่จะใส่เลยครับ
ชีวิตสำคัญกว่าสิ่งอื่นใด

Leng
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 09:47:02 »

ขอบคุณมากเลยครับ ผมว่าไม่เปลื่ยนถ้าจะดีกว่า ขอบคุณทุกความคิดเห็น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์