AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 06:24:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงดี แอร์ไม่สู้แดด  (อ่าน 5934 ครั้ง)
GearIto^OK!
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ลากให้สุดม้า สับมาให้ถูกทอร์ค 55555555555+

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 02 เมษายน 2010 10:35:32 »

แอร์ไม่สู้แดดครับ
กลางวัแดดจัดๆไม่เย็นฉ่ำเลย

แต่กลางคืนก็เย็นดีครับ

ใครมีวิธีทำให้แอร์สู้แดดม่างครับ ถอนหายใจ ถอนหายใจ
zman
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 เมษายน 2010 10:48:51 »

-ลองล้างรังผึ้งด้านหน้าดูครับ อาจจะดีขึ้น
-ให้ร้านเช็คดู คอมอาจกำลังอัดน้อยแล้ว
GearIto^OK!
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ลากให้สุดม้า สับมาให้ถูกทอร์ค 55555555555+

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 02 เมษายน 2010 10:55:18 »

-ลองล้างรังผึ้งด้านหน้าดูครับ อาจจะดีขึ้น
-ให้ร้านเช็คดู คอมอาจกำลังอัดน้อยแล้ว

ล้างเองได้หรือป่าวครับ

รังผึ้งเนี่ย  ใครมีวิธิล้างช่วยแนะนำด้วยครับ คำนับ คำนับ คำนับ
muiSC
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2010 20:59:04 »

ล้าง coilเย็น  ด้านในด้วยครับ  ล้างอย่างเดียวนะครับ ไม่ต้องเติมน้ำยา ถ้าไม่รั่วแอร์เย็นฉ่ำกว่าเดิมแน่นอนครับ เย็นเร็วกว่าด้วย  ทำเองก็ได้ครับจ้างช่างตก 2000-3000 บาท  ผมเพิ่งถอดล้างไป  ทำคนเดียวครับ แผงด้านหน้าผมก็เคยล้างครับ ใช้น้ำยาอาปาเช่ ไม่ยาก ถ้ามีเวลาครับ

/// ถึงป๋ม..ไม่หล่อ... แต่จนโว้ย ///
NANA.

BT .20V

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2010 03:30:58 »

ลองเช็คน้ำยาแอร์ก่อนก็ดีนะครับถ้ายังไม่เคยเช็ค

ผมเป็นเหมือนกันเลย  เข้าไปเช็ค  ช่างบอกเกือบหมด

จัดไป400บาทไทย  ค่าเติม เย็นทันที...  ที่สตารท์

ลองดูครับ
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 เมษายน 2010 09:27:13 »

เหอๆๆ การล้างแอร์สามารถทำด้วยตนเองได้ไม่ยากครับ   ล้างแผงแอร์หน้ารถ ส่วนใหญ่หากไม่ใช้น้ำยาเฉพาะก็ใช้เป็ด วิกซอ หรือพวกน้ำยาล้างห้องน้ำนี่ล่ะครับ ฉีดทิ้งไว้สักสี่ห้านาทีแล้วใช้เครื่องฉีดน้ำแรงสูง(ถ้ามี) ก็น่าจะกลับมาเย็นดังเดิมแล้ว   พอดีผมมีเครื่องมือ D.I.Y.แอร์ครบครับ  เป็นเหมือนกันแต่จริงๆนั้นปรกติ  แต่สองสามวันมานี่อากาศมันร้อนผิดปรกติครับ(แหะๆๆๆแต่คงร้อนเป็นปรกติของมันล่ะ) เรียกว่าร้อนจนตับแลบเลย โดยเฉพาะที่บ้านผมอุบล เกือบสี่สิบองศาครับ ยิ่งขับรถตอนเที่ยงหรือตอนบ่ายแล้ว มันสู้แดดไม่ไหวเลยจิงๆ   มะวานซืนผมเลยจัดการกับแอร์รถผมด้วยตัวเองเลย  แบบว่าเช็คแรงดัน(ปรกติโลมันต่ำกว่า ๕๐ พีเอสไอ) แต่บ่ายวันนั้นมันกระโดดขึ้นไปถึง ๘๕ พีเอสไอเลย  แต่ก็เข้าใจว่าคอมมันคงเก่าแล้ว วิ่งมาสองแสนกว่ากิโล     อุณหภูมิของลมเย็นปรกติต่ำกว่า ๔ องศา วันนั้นได้แค่ ๑๗ องศาเอง  เลยปล่อยน้ำยาเก่าออกหน่อยแล้วเติมน้ำยาใหม่ อาร์๑๒ เข้าไป ก็ยังไม่ดีขึ้น เหอะๆๆๆๆๆ เหอๆๆ

เหอๆๆ  ทีนี้ก็เลยมองดูแผงคอยล์ร้อนด้านหน้ารถ มันมีแต่เศษซากแมลงสกปรกได้เรื่อง ผมใช้น้ำยาล้างห้องน้ำขวดใหญ่หนึ่งขวด ฉีดเข้าไปเลยครับ ทิ้งไว้ประมาณห้านาที แล้วก็ไปขนเอาเครื่องฉีดน้ำแรงสูงมาฉีดจนสะอาดล่ะ   ทีนี้ลองใหม่ เหอะๆๆๆๆ  เย็นเจี๊ยบเลยครับ กลับมาสู้แดดได้ สอ บอ มอ ยอ หอ เลย ความเย็นลดลงต่ำกว่า ๔ องศาเปิดเทอร์โมสุด ที่สปีดลมสูงสุด คอมก็ตัดครับ ใช้มาวันนี้น่าจะวันที่สามแล้ว  ตอนนี้ก็นั่งอยู่ในรถติดเครื่องเปิดแอร์ รอมอบตัวลูกสาว(ม.๔)  เลยเอาโน๊ตบุ๊คมาเปิด ถือโอกาสบอกเคล็ดเล็กๆให้ครับ ทำด้วยตัวเองได้  ไม่ก็ลองไปหาความรู้ในเวปแอร์เทพดูครับ ตามลิ้งค์นี้ไปเลย ความรู้เกี่ยวกับแอร์เพียบ อ่านจบก็เปิดร้านแอร์รถได้ซาบายเลยครับ  ผมก็ไปช่วยแจมตอบคำถามในเวปนี้ด้วยครับ เล็กๆน้อยๆจากคนทำแอร์ด้วยตัวเอง อิอิอิ  เหอๆๆ ไม่รู้ไม่ชี้ คำนับ

เวปแอร์เทพครับ จุดประทัด

http://rcw.ms/forums/showthread.php?88171-D.I.Y.-แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ-(ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น-เข้ามาคับ)/page114
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2010 09:30:54 โดย jedee » บันทึกการเข้า

MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 เมษายน 2010 17:41:48 »

สุดยอด

Patty
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010 07:52:50 »

ของผมก็เป็น เลยไปทำที่ร้านลูกศิษย์ช่างทรัพย์ช่างแอร์ตัวจริง
   ตอนนี้เย็นเจื๊ยบเลยครับ เสียไป 350 บาท

Chaeva
มือใหม่หัดซิ่ง
**

......ใครอยู่พิโลกยกมือขึ้นนนนน.....

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010 09:35:23 »

ลองเช็คน้ำยาแอร์ก่อนก็ดีนะครับถ้ายังไม่เคยเช็ค

ผมเป็นเหมือนกันเลย  เข้าไปเช็ค  ช่างบอกเกือบหมด

จัดไป400บาทไทย  ค่าเติม เย็นทันที...  ที่สตารท์

ลองดูครับ

แสดงว่ามีรอยรั่วอ่ะดิเนี่ย

.....ต่อไปนี้ มันจะกลายเป็นตำนาน ซักวันจะกลับมาใหม่..
Dod

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010 09:14:16 »

เมื่อวานไปทำมาหมาดๆ น้ำยายัง ok แต่ถอดตู้ออกมาล้าง มีแต่ฝุ่นหนามากๆ เลยเป็นสาเหตุให้ไม่เย็น พอล้างเสร็จ เย็นจนปวดหัว ต้องเจาะรูช่องแอร์เป่าไข่เพิ่มอีก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์