AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 01:24:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คนมาช่วยดูรถให้ทีครับ  (อ่าน 1094 ครั้ง)
tpermsin
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 22:55:18 »

พอดีผมเพิ่งซื้อรถมาครับ (ประมาณเดือนเศษ ๆ) AE101 เกียร์ AUTO 4A-FE ติดแก๊ส LPG ระบบ Mixer  ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเลยครับ ก็พอจะได้ข้อมูลจากใน Web นี้มาบ้างอะครับ

รู้สึกว่ารถมันเริ่มไปหลายอย่าง (แต่ก็ไม่แน่ใจครับ)  อย่างเกียร์ก็เริ่มวิ่งแล้วมีอาการกระชากตอนเปลี่ยนเกียร์ ตอนนี้จอดพอเข้าเกียร์ D ก็เริ่มมีอาการกระชาก ถ้ารอบเครื่องหนักก็กระชากแรงครับ แล้วจะมีเสียงดังตึ่งด้วยครับ
ถ้ารอบเครื่องเบาก็กระชากเบาหน่อย

แล้วตอนนี้คอมแอร์ก็เริ่มมีเสียงดังติ๊ด ๆ ดังพอสมควรเลยละครับ แต่ยังเย็นอยู่ครับ ตอนรถติดกลางวันก็ยังเย็นนะครับ แต่จะเย็นน้อยลงแบบรู้สึกได้ครับ

มีน้ำมันซึมตรงกระปุกน้ำมันพาวเวอร์ครับ แต่อันนี้น่าจะแก้ได้ไม่ยาก เปลี่ยนโอริงน่าจะหาย (เดาเอานะครับ)

โช็คก็เริ่มจะไปแล้วครับ รถโครงมากเลยครับ

ตอนนี้เลยไม่รู้ว่ามีอะไรที่จะเสียอีกครับจะได้ซ่อมทีเดียวเลยครับ จะได้คำนวณงบประมาณซ่อมได้ถูกครับ  จะเอาไปให้ทีร้านเช็คก็กลัวโดนฟันกลับมาครับ (ขนาดแค่เข้าไปเช็คว่าทำไมรถโครง โดนไป 500.- ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ แค่เช็คเฉย ๆ นะครับ)

พอจะมีผู้รู้ที่ไหนดูให้ผมได้บ้าง แบบราคากันเอ้ง กันเองอะครับ เหมือนตรวจสภาพรถอะครับ ว่าอะไรเสียต้องเปลี่ยนบ้าง  อะไรได้เวลาที่จะต้องเปลี่ยนแล้ว

ผมอั๋นนะครับ 08-3969-0918  อยู่แถวสนามบินน้ำ จ.นนทบุรี ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2009 22:58:55 โดย tpermsin » บันทึกการเข้า
Bangyai01
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 16:48:46 »

แถวสนามบินน้ำถ้าร้านทำช่วงล่างก็ร้านที่ติดกับโลตัสแครายครับ วิ่งมาจากสะพานพระนั้งเกล้าพอเจอโลตัสก็ชิดซ้ายเลยครับเลยโลตัสมา3คูหามั้ง ถ้าเอาแบบประหยัดก็ซ่อมโช๊ค4ตัวไม่เกิน2400บาท ส่วนเรื่องเครื่อง+แอร์ +ท่อ ผมทำแถวๆบ้านซอยกันตนาครับ อะไหล่ก็ไปซื้อที่บางไผ่อะไหล่
tpermsin
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 07:52:30 »

เ่อ่อ ทีนี้ผมก็ไม่ค่อยจะแน่ใจแล้วสิครับ  ว่าตอนนี้รถมันอยู่ในสภาพไหนบ้าง

พอจะมีที่ ที่เค้ารับบริการตรวจเช็คทั้งระบบ  แบบราคาไม่แรงไหมครับ

ขอแบบตรวจเช็คก่อน แล้วจะได้ทำให้มันจบ ๆ ไป

เรื่องโช็คตอนนี้สรุปได้แล้ว คงเปลี่ยนเป็น Performax + สปริง เดิม อะครับ  คงจะพอ
สมถวิล@ปทุมNO.9
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ลำปางไม่หนาวเท่าลำพัง

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 10:21:59 »

แนะนำให้เข้าไปที่ศูนย์ TOYOTA เลยคับ ให้ช่างเช็คแล้วขอใบเสนอราคา เปรียบเทียบกับข้างนอกหรือซื้ออะไหล่ไปให้ช่างใส่ก็ได้คับ ค่าตรวจเช็คทำใบเสนอไม่เท่าไรหรอกคับ
แบงค์คัฟ
นักแข่งมือสมัครเล่น

Bank 086-843-7297

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 11:26:35 »

ผมว่าอันดับแรกนะ
ซื้อมาเนี่ย
ควรจะไล่เปลี่ยนของเหลวทั้งหมด
สายพานทั้งหมด

ส่วนพวกช่วงล่างก้อไล่ดูเป็นรายการ ๆ ไป

แล้วรถจะขับสบายขึ้นเยอะคับ
 ทักทาย

^ " Moderate In All Thing " ^

@@ Banky Computer @@
ขายอุปกรณ์คอม โน้ตบุ๊ค พ็อคเก็ตพีซี ประกอบเครื่อง
...บางคน ไม่มีเงินแม้แต่จะกินข้าว...
FeeL_DiFFeReNT
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 12:06:48 »

ถ้าช่วงล่างเอาประหยัดตังค์ที่สุด ไปที่นี่ครับ โชว์จุ่ง ซอย แสนสบาย ถนน พระราม4
เค้าทำอะไหล่ซัพพอร์ตตอง5ด้วย คนที่เล่นรถเมกันคลาสสิค สมัยก่อนจะรู้จักร้านนี้ดี อยู่มานานมาก

ผมไปทำหลายคันละ ไม่ต้องกลัวไม่มีอะไหล่ ราคาก็ถูกมากมายครับ ผมหาใบราคาที่เคยไปทำToyota RT81ไม่เจอ
รถ36ปี เค้ายังหาอะไหล่ได้ จำได้ว่าทำไปไม่กี่พันอ่ะครับ เปลี่ยนรายการยาวเป็นหางว่าวเลย เพราะรถเก่ามาก
ทุกวันนี้ใช้มา2ปีแล้ว ยังไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่มเลยครับ ส่วนAEคันปัจจุบันที่ใช้อยู่ถ้ามีปัญหาผมคงเลือกไปที่นี่เหมือนกัน
แนะนำให้ไปแต่หัววันหน่อยก็ดีครับ รึถ้าเป็นไปได้ ทิ้งไว้คืนนึงก็ได้

ลองดูตามนี้อ่ะครับ

โทร 0-2258-3948,43

http://www.chowjung.com/
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์