AE. Racing Club
24 สิงหาคม 2024 06:16:33 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสองระวังTAXI....?  (อ่าน 7055 ครั้ง)
yuky
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 13 กันยายน 2009 11:13:05 »

ไม่ได้อคติเรื่องรถที่เคยเป็นแท็กซี่แต่อย่างใดนะคับ
แต่เมื่อวานเจอเองกับตัว3ทีซ้อนเลย
เริ่มจากตอนเช้าไปทำงานเจอแท็กซี่จอดเสียแถวกิ่งแก้ว เป็นAE112
ควันออกท่อเป็นปั้งไฟเลย แต่อันนี้เข้าใจได้คับ รถอายุหลายปี(แต่คันเก่าของผมAE110ปี96ก็ยังสภาพดีอยู่เลยนะ)
ตอนบ่ายน้องที่ทำงานชวนไปดูรถแถวบางกะปิ เป็น112 เห็นในเว็ปสภาพสวย ราคาไม่แพง
ไปถึงก็ขอดูรถคับ ข้างนอกสีดูรู้ว่าทำมา แต่พอรับได้ แต่พอดูภายในชักสงสัย  ทำมัยมันโทรมจัง
พอเปิดฝากระโปรงเท่านั้นแหละ เน่ามาเชียว พอสอบถามเจ้าของเต้นท์ก็บ่ายเบียงว่าไม่น่าใช่แท็กซี่(มั้ง)
ขอลองขับก็บอกว่าลองได้แค่รอบๆเต็นท์ แต่ก็ไม่ต้องไปไกลคับ แต่สตาร์ทก็รู้แล้ว สตาร์ทยากมาก
ติดแล้วก็สั่นเป็นเจ้าเข้า เห็นตามนั้นจึงจบการทดสอบแต่เพียงเท่านี้(ที่มั่นใจอีกเรื่องว่าเป็นแท็กซี่มาคือถังแก็สคับ ถังสีเขียว วาล์วมือหมุนขาว-แดงมาเชียว แต่มันก็ไม่ยอมรับน่ะ)
สุดท้ายปิดฉากกับNEW ALTISคับ อันนี้ถ่ายรูปมาได้ เจอจอดเสียแถวสะพานควาย
เข้าไปถามก็ได้ความว่า วาล์วยันจนขับไม่ได้ เบาดับ เปิดแอร์ดับ ใช้น้ำมันไม่ได้(ไม่ได้ใช้นาน ปั้มพังไปแล้ว ไม่รู้หัวฉีดจะเป็นงัย)
พี่เค้าบอกรถอู่ หลายมือ(หลายทีน) ยิ่งรุ่นใหม่ๆ2-3ปีก็เริ่มแย่แล้ว แล้วพี่เค้ายังย้ำอีกว่าถ้าไม่จำเป็นอย่าซื้อรถที่ทำแท็กซี่มาก่อน
เพราะถ้าเค้าเอาออกมาทำขายเป็นรถบุคคลทั่วไปเมื่อไร แปลว่าไม่ชนหนักมาก็เน่ามากแล้ว
อู่จะขาย(ราคาเหมือนซากรถ)ให้เต้นท์เอาไปทำมาขายเรา

ที่ตั้งกระทู่นี้ขึ้นมา ไม่ได้จะโจมตีอะไรหรือไครนะคับ
แต่รถคันนึงกว่าจะเก็บตังซื้อมาได้แทบตาย แถมAEอย่างเราๆเนี้ย TAXIทั้งนั้น ความเสียงมากกว่ายี่ฮ้ออื่นเยอะ
ถึงจะเป็นแท็กซี่มาก่อน แต่ถ้าเจอสภาพดีก็ดีไปคับ แต่ถ้าเยินมาเลยก็ช้ำใจแน่นอน(ส่วนใหญ่ซ่อนใว้  เรามารู้เอาทีหลัง)
อยากให้ทุกท่านใจเย็นๆในการเลือกซื้อ อย่าดูที่ราคาหรืออุปกรณ์ตกแต่งเท่านั้น

ด้วยความหวังดีคับ คำนับ
ต้องลองได้และเจ้าของสามารถเปิดเผยประวัติของรถได้ด้วยนะคับ
ไม่งั้นไม่น่าเสี่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2009 11:16:25 โดย yuky » บันทึกการเข้า

RN3 type RS/BB5 type Si
noohnu
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2009 11:33:38 »

ไปดู 5 แง่ง ตอนที่ นิโคลเล่น ก็จะเข้าใจชัดขึ้นอ่ะครับ
ไมไ่ด้เป็นหน้าม้าหนังน๊ะครับ แต่ว่ามันก็คิดได้
กับความเจ้าเล่ห์ของคน

carboys
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กันยายน 2009 11:37:11 »

5แพร่ง เห็นๆ... ดีที่ไม่มีระบบขโมยหลอน ติดมาให้ด้วย

Step Ahead with MasterCRAFT
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กันยายน 2009 12:55:42 »

ตรบมือ  ผมเพิ่งกลับจากการเดินทางไปทำงานที่กระบี่ นอนกรุงเทพฯสามคืน สองคืนหลังก็ตระเวณหาดูรถสามห่วงอีกคันครับ บางคันก็พูดไม่ออกไม่กล้าต่อราคาเลย มิน่าราคามันถึงต่างกันมากรถบ้านกะแท็กซี่นี่ แต่แท็กซี่เก่า ที่มืออาชีพเค้าจับมาปล่อยเต้นท์ ก็มีการทำซะจนดูแทบไม่ออกว่าเคยเป็นแท็กซี่มาก่อนครับ แบบนี้จับไปใช้ได้  สุดยอด

เหอๆๆ ลูกน้องผมเพื่อนผมก็ขับแท็กซี่ในกรุงนี่ล่ะ  เขาดูรู้(ให้พาไปดู)  สุดท้ายก็ไม่ได้สักคัน สงสัยคงต้องรอจังหวะดีๆคงวิ่งมาหาเราเองแบบที่ใช้อยู่สองคันนี่ล่ะ  มันอึดจริงๆนะขอบอก  ตียาวเข้ากระบี่ใช้ความเร็วช่วงฝนไม่ตก ๑๒๐-๑๔๐ แช่ยาวตลอด ออกจากกรุงเทพบ่ายสองของวันพุธ(ที่ ๙) ถึงกระบี่ประมาณเกือบตีสองของวันพฤหัส(๑๐) เกือบสิบสองชั่วโมงไม่มีการดับเครื่องเลย(นอกจากตอนเติมแก๊สแค่หนเดียว) ผมกะมาสอย สามห่วงที่ลงประกาศไว้แต่งเสร็จแล้ว วางสามเอสเทอร์โบ ติดแก๊สหัวฉีดให้พร้อมใช้ มาไม่ทันครับ พวกเอาเงินสดแสนเจ็ดกำไปสอยก่อนผมแค่วันเดียวเอง  ร้องไห้ กำ....วาสนาเจ้าลอย ก็คงต้องรออีก(แหะๆ แบบว่าไม่รีบร้อนเด้อ) หากไม่ติดทำงานกะผบ.ทบ.รั้งไว้ คันนั้นคงเสร็จผมแระ คริคริ รอคันใหม่(แต่เก่าเขาต่อไป)     เหอๆๆ เหอๆๆ

เหอๆๆ ในตระกูลโคโรล่านั้น บอดี้อีอีร้อย เออีร้อยนั้นทนสุดๆครับ อัลติสเปราะกว่าเยอะครับ รุ่นใหม่ก็เหมือนกันเปราะแบบว่าเทียบกันไม่ได้เลยครับ ทำมาเพื่อขายอะไหล่แท้ๆ ประมาณว่าสวยแต่รูปจูบไม่หอมแบบนั้นเลย  ดังนั้น การซื้อรถสามห่วงมือสองนั้น ให้เราดูสภาพตัวถังหลักๆ ว่าไม่ผุ ไม่ชนหนัก ก็พอ เครื่องนั้นเรื่องเล็กครับ ยกขึ้นยกลงไม่กี่หมื่น แถมใช้ยาวจนลืมเลย ผมไปดูเกือบยี่สิบคัน ส่วนใหญ่เป็นแท็กซี่ถอดป้ายครับ ดูทะเบียนก็รู้ หากเป็นตัวอักษรให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยว่าถอดป้ายมา  รถบ้านส่วนใหญ่จะเป็นตัวเลขแล้วตามด้วตัวอักษรครับ   สงสัยคงจับๆจ้องๆกันในเวปนี้แล้วมั๊ง คริๆ มีใครจาปล่อยมั่งครับ อิอิอิ ราคาไม่แรงสมเหตุสมผลเสนอมาเลยครับ แหะๆๆๆ ล้อเล่นเด้ เด๋วค่อยๆดูไปดีกว่าครับ ไม่อยากผูกมัด  ตรบมือ สุดยอด คำนับ เหอๆๆ

com-ae110
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2009 14:06:10 »

5แพร่ง เห็นๆ... ดีที่ไม่มีระบบขโมยหลอน ติดมาให้ด้วย
ไปดูมา   เหวอ  หลอนอยู่เหมือนกันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2009 14:08:59 โดย com-ae110 » บันทึกการเข้า

ae110 www.webthaiday.com
(ex:http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?action=dlattach;attach=76955;type=avatar)
onice cadet
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กันยายน 2009 19:27:15 »

ผมก็เอาแท๊กซี่คันเก่าของพ่อมาปลดใช้ครับ เป็นรุ่น ae-111 ต้องสังเกตุที่หมวดป้ายทะเบียนแล้วก็ที่เล่มครับ รถรุ่นนี้ถ้าทะเบียนขึ้นต้นด้วยหมวด ซ ฌ ญ มี 2 กรณี คือ เป็นแท๊กซี่มา หรือ โอนรถมากรุงเทพเปลี่ยนเลขใหม่ เพราะรถแท๊กซี่จะปลดประจำการเป็นล็อตๆครับ รุ่น ae-111 ออกขายปี 1996 แท๊กซี่รุ่นนั้นให้ใช้ได้ 12 ปี มาหมดอายุปี 2008 ช่วงนี้ทะเบียนกรุงเทพจะขึ้นต้นด้วยหมวด ซ ฌ ญ

แล้วก็ดูที่ในเล่มทะเบียนหน้าหลังๆ แท๊กซี่จะมีบันทึกของเจ้าหน้าที่ครับว่า ได้ออกเล่มใหม่แทนเล่มชำรุด หมายเลขทะเบียนเดิม xx-xxxx
ถ้าหมายเลขทะเบียนเดิมขึ้นต้นด้วย 1ม  ทน ก็ชัดเลยครับแท๊กซี่ชัวร์ แล้วในบันทึกก็จะมีเขียนอีกว่า เปลียนสีจากเดิมสี เขียวเหลือง   ฟ้าแดง อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์