AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 05:38:17 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่+แกสโซฮอ 95  (อ่าน 2460 ครั้ง)
pm67160
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 01 เมษายน 2010 21:37:40 »

ผมซื้อ AE110 ได้ประมาณเดือนเศษ พร้อมเพิ่งหัดขับ อายุก็ปาเข้าไปตั้ง 40 เป็นคนแก่แต่มือใหม่
ใช้โซฮอล์95 ไม่ทราบว่ามีปัญหาต่อเครื่องยนต์หรือไม่ พอดีมีคนทักว่ามันจะทำให้เครืองยนต์อืด
แต่ตัวกระผมเองไม่รู้ว่ารถวิ่งอืดเป็นอย่างไร เพราะเพิ่งเป็นรถ ฝากมือเก่า ๆ มีประสบการณ์ บอกด้วย
และก็ ไฟหน้า ถามช่างสองร้านแล้ว ช่างว่าเป็นไฟแท้ แต่ทำไมไม่่ใช่กระจกน่าจะเป็นไฟเบอร์
ค่อนข้างเหลือง ไม่แจ่ม แนะนำหน่อยนะครับ คงจะเข้ามารบกวน ชาว AE เป็นระยะ
        ขอบคุณนะครับบบ
anunt_k
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 เมษายน 2010 23:34:21 »

ผมเป็นสมาชิกที่นี่ได้ไม่นาน  ถ้าจะว่าเป็นมือใหม่ก็คงไม่ใช่เพราะขับรถมาสองปีกว่าแล้ว  ขอตอบแบบเท่าที่รู้ก็แล้วกันนะครับ  ผิดถูกเดี๋ยวให้ผู้รู้มาตอบอีกที

เท่าทีทราบ(จากการอ่านหนังสือ  บทความและกระทู้ต่างๆ) รถที่ผลิตหลังปี 1995 สามารถใช้แก็สโซฮอล์ 95 ได้เกือบทุกยี่ห้อครับ  เพราะผู้ผลิตรถยนต์ได้ทำการปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนและอะไหล่ประเภทท่อยาง  ท่อทางเดินน้ำมันเชื้อเพลิงให้เป็นวัสดุสังเคราะห์ที่ไม่มีปฏิกิริยากับแอลกอออล์  ดังนั้นรถโตโยต้ารุ่น AE 100 AE101 AE110 ที่ผลิตหลังปี 1995 สามารถใช้แก็สโซฮอล์ได้หมดครับ

เรื่องเครื่องอืดหรือไม่อืดน่าจะเกี่ยวกับค่าอ็อกเทนในเชื่อเพลิงที่ใช้นะครับ  เช่นถ้าบริษัทผู้ผลิตระบุว่ารถรุ่นนี้ใช้เบนซิน 95 เท่านั้นแต่เราไปเติม 91 รถอืดแน่นอนครับ
ผมก็เติมแก็สโซฮอล์ 95 มาตั้งแต่ออกรถคันปัจจุบัน(AE 101) ก็ไม่มีอาการผิดปรกติอะไร  เครื่องไม่เคยน็อก  ไม่เคยดับ  ไม่สะอึก  เร่งหรือแซงก็ไม่มีปัญหานะครับ

วัสดุที่ผู้ผลิตใช้เป็นส่วนประกอบของไฟส่องสว่าง  ดวงโคมมันจะทำด้วยพลาสติกครับ  รถรุ่นใหม่ในปัจจุบันมันจะเหมือนกันหมดซึ่งถ้าเราใช้ไปนานๆมันก็จะเหลืองได้  แต่ถ้าเราไม่อยากเปลี่ยนใหม่  มีร้านที่เขารับขัดโคมไฟหน้าให้ใสเหมือนใหม่ได้  ราคาคู่ละประมาณ 500-600 บาทครับ

: Long Live The King :
pm67160
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 02 เมษายน 2010 21:39:05 »

ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง รถในรูปที่ตรงชื่อคุณนะสีเดียวกะผมเลย แล้วหน้าไฟไป่ขัดได้ที่ไหนละครับ (ผมอยู่เพชรบูรณ์)
ราคาที่ว่า น่าสนใจอยุ่เหมือนกันน
anunt_k
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2010 10:14:37 »

ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง รถในรูปที่ตรงชื่อคุณนะสีเดียวกะผมเลย แล้วหน้าไฟไป่ขัดได้ที่ไหนละครับ (ผมอยู่เพชรบูรณ์)
ราคาที่ว่า น่าสนใจอยุ่เหมือนกันน

ไฟหน้าผมของเดิมก็เหลืองเหมือนกันผมก็เลยเปลี่ยน  ใช้โคมของไต้หวันครับดวงละ 600 บาทเอง  ซื้อจากร้านอะไหล่ใกล้ๆบ้าน  ถ้าเป็นอะไหล่แท้โรงงานราคาตกดวงละ 3,000 บาทครับ  แต่ไม่ว่าจะของแท้หรือของเทียมใช้ไปนานๆมันก็เหลืองอยู่ดี   ถ้าหาร้านที่รับขัดไม่ได้จะลองทำเองก็ได้นะครับ  ดูรายละเอียดจากกระทู้ที่เพื่อนๆโพสต์ไว้ได้ที่นี่ครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=16429.0

: Long Live The King :
pm67160
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2010 21:11:04 »

ขอบพระคุณอย่างสูง ผมจะลองทำดูคับบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์