AE. Racing Club
17 ตุลาคม 2024 06:40:01 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนโคมดำมา หาปลั๊กไม่ได้ แล้วมีความรู้สึกว่าไฟไม่ค่อย สว่างทำไงดี  (อ่าน 1941 ครั้ง)
toonlove24ae
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 09:18:41 »

ติดดีเลย์ไฟหน้าเพิ่มจะสว่างขึ้นปะ แล้วเปลี่ยนหลอด เป็น 90/100 แต่ผมตัวโคลมมันเหลืองเร็ว แล้วปลั๊กหาซื้อได้ที่ไหน หรือว่าติดต่อดีกว่าแนะนำหน่อย เพราะตอนนี้เปิดไฟเลี้ยวไม่ได้ ไฟรี่ก็ไม่ได้ เพราะไม่มีปลั๊ก ครับ
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 09:20:46 »

ของรุ่นไหนอ่ะ 101 หรือเปล่าครับ

NO_KAIZEN

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 10:05:55 »

ถ้าเปลี่ยนจากไฟเดิมมาเป็นโคมเพชรจะต้องสลับสายไฟใหม่หมด
ปังปอนด์...TZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

4A-GE 20V only!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 16:25:46 »

ต้องตัดต่อสายไฟใหม่ครับ ในหน้าประกาศขายมีปลั๊กตรงรุ่นขายอยู่น่ะครับ ลองหาดู ว่าแต่ใส่แล้วไฟมุมมันเกยไฟหน้าออกมาเยอะมั้ยครับ
เพราะผมเคยซื้อไฟมุมส้มมาแล้ว ใส่กับโคมเดิมมันเกยออมาเยอะมาก เลยถอดออกน่ะครับ แหะ.. แหะ..

Step 1: 4E-FE
Step 2: 4A-GE 20V BT 6MT LSD
Step 2.1:with หัวฉีด 1JZ-GTE+ปั้มติ๊ก 2JZ-GTE+เรกูเลเตอร์ SARD+KKT V2 tuned E85 by ไก่ มหาชัย
Step 3: 3S-GTE with KKT V2 (coming soon)
toonlove24ae

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 16:44:58 »

ae 101 ไม่เกย เลย พอดีครับ ซื้อมาจากคลองถม ครับ แล้วทำไงให้สว่างขึ้นกว่านี้หรือ ว่าติดสปอร์ไลดีกว่า แนะนำด้วย
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 16:59:28 »

ถ้าเป็น 90/100 ของเทียมจะสว่างเท่า 55/60 osram เดิมๆ ครับ แค่ไฟออกเป็นสีขาวนวลถ้าหลอดเคลือบสีฟ้า

ส่วนปลั๊ก ผมแปลงใช้ปลั๊กเปล่าที่ซื้อตามร้านอะไหล่ยนต์ทั่วไปทั้งหมด ที่ 2 ช่องคู่ละ 5 บาทน่ะ

ส่วนต้นขั้วปลั๊ก ผมเป่าร้อนให้อ่อนใช้คัตเตอร์ตัดซะ จะได้บัดกรีง่ายๆ สวมท่อหด...จบ จะได้ไม่ต้องไปหาปลั๊กให้ยุ่งยากครับ

ความสว่าง ไม่เท่า Koito Jap เดิมๆ จากโรงงานครับ เปรียบเทียบกะรถเพื่อน

ปล. ไฟเลี้ยวผมโยงไปใช้ในโคมใหญ่ที่ปกติเป็นไฟหรี่

ส่วนมุม (ที่ปกติเป็นไฟเลี้ยว) ผมทำเป็นไฟหรี่แทนก็จะได้มุมส้มครับ.....แต่หลอดไฟมุมต้องเปลี่ยนนะ ไม่งั้นโคมมุมละลาย
เปลี่ยนเป็นหลอดเสียบ 5w. ธรรมดาแทน (หลอดไฟหรี่อ่ะแหละ)  ทักทาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2010 17:03:02 โดย yellow_NOBITA » บันทึกการเข้า

ปังปอนด์...TZ

4A-GE 20V only!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 16:40:09 »

ส่วนมุม (ที่ปกติเป็นไฟเลี้ยว) ผมทำเป็นไฟหรี่แทนก็จะได้มุมส้มครับ.....แต่หลอดไฟมุมต้องเปลี่ยนนะ ไม่งั้นโคมมุมละลาย
เปลี่ยนเป็นหลอดเสียบ 5w. ธรรมดาแทน (หลอดไฟหรี่อ่ะแหละ) 

คือ หลอดที่ติดมากะโคมมันใหญ่เกินไป ถ้าเปิดนานๆ มันเลยละลายใช่มั้ยครับ เพราะผมเห็นมันมีหลอดมาให้ด้วย หลอดใหญ่มาก ประกาศ

Step 1: 4E-FE
Step 2: 4A-GE 20V BT 6MT LSD
Step 2.1:with หัวฉีด 1JZ-GTE+ปั้มติ๊ก 2JZ-GTE+เรกูเลเตอร์ SARD+KKT V2 tuned E85 by ไก่ มหาชัย
Step 3: 3S-GTE with KKT V2 (coming soon)
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 17:53:05 »

คือ หลอดที่ติดมากะโคมมันใหญ่เกินไป ถ้าเปิดนานๆ มันเลยละลายใช่มั้ยครับ เพราะผมเห็นมันมีหลอดมาให้ด้วย หลอดใหญ่มาก ประกาศ

ถูก ครับ ทั่น...ผมโดนไอหลอดนั่นแหละกินมุมจนปริเลย ส่วนหลอดเองจากส้มใสๆ เอาออกมาดูอีกทีดำปี๋  เวียนหัว

เพราะงั้นถ้าจะ DIY แนะนำว่าต้องมีที่บัดกรีติดบ้าน

AE LOVER

[v] บอลโลกทำกูชิหายหมด [v]

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 18:05:44 »

ถ้าเปลี่ยนจากไฟเดิมมาเป็นโคมเพชรจะต้องสลับสายไฟใหม่หมด

ความรู้อีกแล้ว

http://www.autobitx.com/signup.php?referrer=sorrawis
ใครยังไม่มีเวปบิท เอาInvite ไปลองดูกันครับ
ใส่ชื่อ+พาสเวิร์ด+ อีเมลครับ
penglui
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 18:53:48 »

ขั้วปลั๊กเห็นมีขายครับ คลองถมก็มีผมเคยซื้ออยู่ ส่วนสายไฟเดิมต้องตัดต่อใหม่แยกเอาไฟหรี่ออกมาจากเบ้าเดิมครับ

ส่วนที่ว่าไม่ค่อยสว่างนั้น ถ้าเทียบกับโคมเดิมติดรถมันสู้ไม่ได้อยู่แล้วครับ มันได้สวยกว่าเท่านั้นเอง...

ตอนนี้หลอดไฟผมใช้ Oslam Night Breaker ครับ ก็สว่างเห็นชัดดีครับ แต่อย่าเอาไปเทียบกะโคมเดิมๆ
nui007
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 19:13:54 »

ผมไม่ใช้ปลั๊กอ่ะ  แต่ใช้ขั้วไฟจากสายไฟของมอไซค์  (มันเป็นขาเสียบใส่ได้เหมือนกัน  เอามาแปลงใส่ได้)  ส่วนการสลับตำแหน่งไฟหรี่กะไฟเลี้ยวก็เหมือนๆกับที่ท่านข้างบนตอบครับ

Project Vacuum Carbon Fender coming soon !!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์