AE. Racing Club
23 ตุลาคม 2024 14:18:59 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเพลาขับครับ  (อ่าน 5922 ครั้ง)
palmy420
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 16 กันยายน 2010 23:07:10 »

รถผมเพลาขับทั้งด้านซ้ายและขวาเลี้ยวมีเสียงดัง  จำเป็นจะต้องเปลี่ยนเพลาขับทั้งเส้นหรือเปล่าครับ หรือว่าเปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาทั้งสองด้านก็ได้
แล้วควรใช้หัวเพลาของใหม่ยี่ห้ออะไรดีครับ ราคาประมาณ ? แต่เห็นบางท่านก็ใช้หัวเพลามือสองเซียงกง ขอคำแนะนำด้วยครับว่าควรใช้แบบไหน
จะคุ้มค่ากว่ากัน ของมือสองราคาต่างกันมากไหมครับ ตัดสินใจไม่ถูก  ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมาก
New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 23:42:59 »

ถ้าหัวในไม่หลวมมาก จะเปลี่ยนเฉพาะหัวนอกก็ได้ครับ
แต่ถ้าหัวในหลวมหรือยางหุ้มขาดด้วยยกเซียงกงได้ครบๆ เลยครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
Of_nice125
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กันยายน 2010 00:22:04 »

รถรุ่นไหนอ่ะครับ ของผมAE101 4A-FE auto รายละเอียดมีดังนี้
1.ซื้อมือสองจากเชียงกงก็ได้ครับจะได้มาทั้งเส้น ใน1เส้นก็จะมีทั้งเพลานอกและเพลาในต้องหาดีๆนะครับในคลับเราก็มีขายอยู่ที่เค้าเป็นร้านเลยอ่ะครับจะชัวร์หน่อยราคาอยู่ประมาณเส้นละ1000-1300 มีอยู่ที่นึงแถวโลตัสแคราย2เส้น 2600 รับประกันด้วยครับ แต่อันนี้ผมยังไม่เคยซื้อนะครับ ผมเคยซื้อแต่มือสองในเว็บมันใช้ได้แป๊ปเดียวครับเพราะเค้าถอดมาจากรถ
2.ซื้อเฉพาะหัวเพลานอกก็ได้ครับเพราะลักษณะอาการที่คุณแจ้งมาคือเลี้ยวสุดหรือแรงๆจะดังก๊อกๆๆๆๆๆตลอด ซื้อเฉพาะจะมีหลายยี่ห้อครับทั้งของยี่ปุ่นและไต้หวัน ยี่ห้อASCO(ไต้หวัน)600 ยี่ห้อParaut(japan)1400-1500 ยี่ห้อNKN(japan)1600 BIK(ไต้หวัน)480อันนี้เกรดต่ำสุดครับไม่แนะนำเพราะเคยซื้อมาแล้วงานไม่เนียนครับเฟืองไม่เรียบต้องเจียออกถึงจะใส่ได้ ของผมซื้อยี่ห้อGSP(ไต้หวัน)ครับกล่องสีน้ำเงิน ราคาประมาณไม่เกิน 1000 บาท ครับ ในกล่องจะมียางหุ้มเพลา จารบีหลอด สายรัด ครบชุดครับแต่ถ้าอยากอัดจารบีเพิ่มแนะนำให้ซื้อติดไปด้วยกระป๋องนึงครับเพราะหลอดที่แถมมามันน้อย
**ผมใช้มาก็OKครับเสียงรบกวนหายใช้นานผมใช้มาประมาณจะปีและยังไม่เป็นไรเลยอันนี้ขึ้นอยู่กับการขับด้วยนะครับพยายามอย่ากระชากรถหรือหักแลี้ยวสุดแล้วเหวี่ยงแรงๆเช่นตอนกลับรถหรือขึ้นที่จอดรถห้างเพราะรถจะกระชากและทำให้เพลาเสียเร็วครับ ลองดูละกันครับ มอไซด์ มอไซด์ มอไซด์
wansiri
มือเก่าหัดแข่ง

ขอเป็นส่วนหนึ่งของสังคม

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กันยายน 2010 20:58:20 »

ของผมยกไปเส้นหนึ่งแล้ว..เชียงกงครับราคาประมาณ 1000 บาท ครับเลือกดีๆๆใช้นานครับคุ้มครับ เต้น
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กันยายน 2010 01:48:18 »

ของเซียงกง เส้นละ 800  - 1000 เลือกที่ยางกันฝุ่นสภาพสวยๆหน่อย ใช้ได้อีกเป็นปี

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กันยายน 2010 05:47:46 »

เหอๆๆเชียงกงอีกเสียงครับ  แต่อยากเพิมเติมก็คือ ได้มาหากเป็นไปได้ ให้เปลี่ยนยางหุ้มแล้วใช้จารบีอัดเพลาดีๆอัดเข้าไป(ใส่) แค่นี้ก็ใช้ยาวโลด ผมใช้งานมาประมาณสองแสนกิโล ยังเฉยๆอยู่เลย อิอิ สุดยอด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์