AE. Racing Club
24 ตุลาคม 2024 03:35:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า... เพราะความสะเพร่าของช่างแท้ๆ  (อ่าน 2338 ครั้ง)
anunt_k
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 10:31:32 »

หลายสัปดาห์ก่อนรถผมมีอาการน้ำเดือดน้ำในหม้อน้ำหาย  ผมเลยเอารถไปให้ช่างที่รู้จักกันช่วยดูให้  ช่างก็บอกว่าพัดลมหม้อน้ำเสียก็จัดการเปลี่ยนให้ผม(อะไหล่เก่า)ผมก็ใช้รถมาเรื่อยๆแต่หลังจากเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำมาพัดลมมันจะหมุนทุกครั้งที่บิดสวิทซ์กุญแจและมันจะไม่ตัดซึ่งเมื่อก่อนไม่เคยเป็น  ผมก็ปรึกษาเพื่อนๆที่พอจะรู้เรื่องเครื่องยนต์   ก็ได้รับคำตอบว่าช่างคงต่อตรงให้โดยไม่ผ่านเซนเซอร์ถ้าใช้ไปนานๆอาจมีปัญหา  แต่ผมก็คิดว่าไม่เป็นไรยังขับได้  อีกอย่างก็ไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัดบ่อยคงไม่เป็นไร

เหตุเกิดขึ้นเมื่อสองสามวันที่ผ่านมานี่ล่ะครับ  ผมขับรถไปธุระที่ปากน้ำสมุทรปราการ  ขากลับแวะเติมน้ำมันเด็กปั๊มบอกว่าน้ำยาหม้อน้ำหยดลงพื้นสงสัยหม้อน้ำจะรั่ว  ผมก็เลยรีบเอารถไปที่ร้านซ่อมหม้อน้ำไม่ไกลจากปั๊มมากนัก  ที่รู้จักร้านนี้เพราะเคยขับรถผ่าน   ช่างก็มาเช็คดูแล้วบอกว่าหม้อน้ำรั่วเพราะขายึดพัดลมหม้อน้ำมันไปเสียดสี  ที่เป็นอย่างนี้เพราะช่างที่เปลี่ยนพัดลมเอาพัดลมรถรุ่นอื่นมาแปลงใส่มันเลยใส่น็อตได้แค่ตัวเดียว  เวลารถวิ่งขายึดพัดลมมันขยับไปมาและจะไปเสียดสีกับหม้อน้ำ  ส่วนที่ช่างคนเดิมเขาต่อตรงให้คงเพราะขี้เกียจไล่หาว่าไฟมันช็อตตรงไหน  พอมาดูที่กล่องฟิวส์เห็นฟิวส์มันไหม้ไปหนึ่งตัว  ช่างก็เลยซ่อมหม้อน้ำให้(ปะรูรั่ว) เปลี่ยนพัดลมตรงรุ่นแล้วไล่สายไฟเปลี่ยนฟิวส์ให้ใหม่ใช้เวลาประมาณหนึ่งชั่วโมงครับ

ตอนนี้เจ้าลูกชายผมกลับมาวิ่งได้ดีเหมือนเดิมแล้ว  อาการพัดลมหมุนตลอดไม่ยอมตัดก็หายแล้ว  สรุปว่าหมดเงินไปครั้งนี้สองพันบาท  นับว่ายังโชคดีที่เครื่องไม่ร้อนจนน็อคไม่งั้นคงหมดเยอะกว่านี้ครับ   

: Long Live The King :
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 10:42:01 »

เวลาผมไปทำรถ ต้องตามติดตลอดเลยอ่ะครับ เพราะอาจมีอะไรไม่ชอบมาพากล จะได้แก้ทัน แต่ก็ยังพลาดบ่อยๆเลย อิอิ

yuirider

{เลิกคบ jic เพราะมีกิ๊กเป็น tein}

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 11:29:54 »

งานเข้าแล้วสิตรู.... เอ่อ..

noicar
มือเก่าหัดแข่ง

จะพยายามอัฟเดสเรื่อยๆ 555+

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 11:50:53 »

ดีที่ไม่เป็นอะไรเยอะ ครับน้า

ปิแอร์...แซ่กั๊ก

เทอร์โบ...ไม่สบาย

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 12:14:51 »

ดีแล้วครับ ที่ซ่อมได้ทัน ไม่งั้นงานใหญ่เลย

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 12:34:31 »

ซุบซิบ มะวานเพิ่งเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำเจ้า RZ ไป พัดลมเดิม หอนตอนจะหยุดทำงาน ได้มาไม่ตรงรุ่นเหมือนกันครับ แต่ขาใกล้เคียง DIY ซะ ทำเองมั่นใจกว่าถ้ามีเวลาครับ คำนับ
(ค่าของ 400 ลดให้เหลือ 350 แต่ใส่ผ้าป่าไป 50 เท่ากับ 400 เวียนหัว )

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 12:35:33 »

ผมวันก่อนก็พัดลมร้องเป็นเสียงช้างเลย หุ หุ ถอดออกมาดูตรงมอเตอร์ปรากฎว่าตัวรองหน้ามอเตอร์ที่เป็นพลาสติกกรอบหมดแล้ว จนแตกและหายไปบ้าง คิดว่าคงตรงนี้ละ เลยทำให้มอเตอร์หมุนได้ไม่คงที่ และไปสีกับด้านกรอบมอเตอร์ เลยจัดการตัดประเก็นใส่แทนก็ใช้งานได้อยู่นะครับ อ๋อ ใ่ส่จารบีไปหน่อยด้วยตรงส่วนหัวและก้นมอเตอร์ เพื่อเพื่อน ๆ เจอปัญหาพัดลมร้องเป็นช้างเหมือนผมจะได้ทำกันบ้าง จะได้ไม่ไปเบิกใหม่หรือซื้อเก่ายุ่นมาใส่ครับ เพราะตอนแรกผมกะซื้อมาใส่เหมือนกันครับ เพียงแต่เชียงรายของค่อนข้างแพงเข้าไปแ้ล้วไม่ถูกใจตรงราคา

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
ตก...กาป๋อง
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 12:43:24 »

เบื่อพวก  "ช่างต่อตรง" จริงๆเลยครับ

สู้ๆครับ

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
JEAB_GZE
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 21:03:34 »

ยังดีครับที่เป็นไม่มาก ไม่เหมือนผม  ถอนหายใจ

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
ae-92
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

アルトワークスでドリフト

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 21:23:57 »

แอบดู

มอไซด์ โตขึ้นผมจะเป็น Sprinter  
sendo
มือใหม่หัดซิ่ง
**

4e-fe แรงหรือเปล่าไม่รู้ เสียงดังขู่ไว้ก่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 23:29:09 »

ทำไมมีแต่ช่างมั่ว ไม่ยอมหาสาเหตุให้ดีก่อนเล่นต่อตรงใช้ไม่ได้เลิกใช้บริการได้แล้วครับช่างรายนี้

EE90   4e-fe   auto   ท่อไอดีกลม
คว้านไส้สวมปลอกเปลี่ยนลูกสูบ หม้อน้ำ ปั๊มติ๊ก หล้อลมเบรกชั้นครึ่ง 
เปลี่ยนปลายท่อไอเสียแบบท่อตรงคว้านเกลียว
ดมแก๊ส วิ่งไม่แรงแต่ประหยัด อัดสุดไมล์ 180
แรงม้า(แคระ)
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010 11:45:02 »

ผมไปทำรถชอบไปนั่งดูช่างทำครับ แต่มีน้องที่เป็นช่างมันบอกมาว่าพวกช่างไม่ค่อยชอบให้เราไปนั่งดู ถอนหายใจ
cat
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

หอยน้อยๆๆๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010 12:31:06 »

ผมไปทำรถชอบไปนั่งดูช่างทำครับ แต่มีน้องที่เป็นช่างมันบอกมาว่าพวกช่างไม่ค่อยชอบให้เราไปนั่งดู ถอนหายใจ
ใช่เลย ถ้านั่งดูมันก็ทำไม่ถูก สงสัยพวกช่างจะเป็นพวกขี้อายเนอะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์