AE. Racing Club
22 กันยายน 2024 05:50:04 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: EE101 อายุ 2 ปี (จากการซื้อมือ 2 มา) ควรทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 1838 ครั้ง)
span
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 20:11:54 »

สวัสดีครับ เพื่อ ๆ ชาวเว็บบอร็ด

พอดีมีเรื่องอยากถามครับ ว่าผมควรจะเริ่มจากตรงไหนทำอะไรก่อนครับ ทำไรไม่ถูกเลย
ผมอยู่แถวๆ รามอินทรา กำลังจะย้ายไปทำงานแถวๆ ระยองครับ ต้องทำงานขับรถเยอะเลยเป็นห่วงรถกลัวจะพัง

ผมใช้ EE101 เครื่อง 1300 เดิมเป็นเกียร์ธรรมดาเจ้าของเก่าไปทำเป็น auto กระจกไฟฟ้า (ซื้อมือ 2 มาได้ 2 ปีแล้วหลังจากซื้อจากอู่มายังไม่ได้ทำอะไรมากนัก ผมมีความรู้เรื่องรถน้อยมากรบกวนด้วยครับ)

ปีที่ 1   2009 ปลี่ยน
                1. ติดแก๊สแบบหม้อต้ม100hp
                2. เสริมสเปดซอหน้า1/2 นิ้ว หลัง 1 นิ้ว   
                3.โชคหลังคายาบ้าที่อู่ๆหนึ่งซึ่ง
                    (หลังทำช่วงล่างมา ขับเร็วเกิน 120 รถจะสั่นคุมลำบาก)
                4. ใส่สายพานราวลิ้นปลอมแทนของเก่าแตกลาย
                5. เปลี่ยนของเหลวหมด
ปีที่ 2   2010
                1. เปลี่ยน battery เพราะแบตหมดเป็นแบตแห้งสีดำของ FB
                2. เปลี่ยนยางพร้อมแม็กเป็น 15
                     (ล้อเดิม 13 พอทำล้อใหม่ ออกตัว เต่ามาก)
                3. หม้อน้ำรั่วจนเครื่องร้อน เลยไปดูปรากฏว่า ฝาหม้อน้ำพัง และมีรอยแตกรั่ว จึงไปโมฝาใหม่ เป็นเหล็กจากเดิมพลาสติก
ปีที่ 3  2011
                1. เปลี่ยนของเหลว หัวเทียน กรอง
                2. สายเบรคหลังแตกใน 1 เส้น เปลี่ยนไป
                3. ยางกันโคลงและลูกหมากกันโคลง หลัง (ยี่ห้ออะไรไม่ทราบให้ช่างทำ ขออภัยผมไม่ใส่ใจเรื่องรถจริงๆ ตอนนี้สำนึกแล้ว)
                4. ผ้าเบรคคู่หน้า
                5. สายพาน timing belt ขาด เปลี่ยนของแท้
                     (หลังเปลี่ยนมาเครื่องยนมีเสียงเงียบขึ้น นอกนั้นปกติ)
                6. เปลี่ยน ซีลอะไรซักอย่าง เนื่องจากมีน้ำมัน power รั่ว
                     (เปลี่ยนซีลและสายยางจุดที่มีรอยแตกเรียบร้อยแล้วไม่พบคราบน้ำมันพาวเวอในห้องเครื่องอีก)
                7. หม้อน้ำร้อนจนน้ำไม่มี จึงนำเข้าไปร้านทำหม้อน้ำเปลี่ยนยกหม้อน้ำทั้งอันเป็นหม้อน้ำ โลหะ แบบห้องใหญ่กว่าเดิม (เดิมพลาสติก 1 ช่อง เป็นโลหะ 2 ช่อง)
                8. เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
ปัญหาที่พบปัจจุบัน มีดังนี้ครับ
1. มีเสียงก๊อกแก๊ก บริเวณด้านหน้าคนขับเวลารถกระเพื่อม ดังบ้างไม่ดังบ้าง
2. เสียงเครื่องรถเงียบดี
3. ช่วงที่ไม่ใส่เกียร์ N จะมีอาการรอบขยับตั้งแต่ 1-1.7 แล้วแต่อารมณ์เครื่อง ผมไม่เข้าใจเดี๋ยวเป็นเดี๋ยวไม่เป็น
4. เวลาลงเนิน ด้านหน้าเหมือนโชค จะกระแทก เป็นตั้งแต่แรกเริ่มเดิมทียังไม่เคยทำไรกับมันเลย แต่พวกช่าง บอกว่าไม่ต้องทำหรอกไม่เป็นไรยังปกติ
5. เวลาเข้าโค้ง เหมือนจะเอาไม่อยู่ขึ้นทุกวันๆ ไม่ดูดพื้นเลย ลงสะพานด้วย ทำให้ปัจจุบันต้องแตะเบรคบ่อยมาก ปกติผมไม่ค่อยแตะ
6. เรื่องเกียร์ D อีกครั้งครับ บางทีผมติดผมจะแตะเบรคไว้บางทีเครื่องเหมือนไม่นิ่ง สู้ขึ้นมา ทำให้ต้องตกใจเหยียบเบรคแน่นกว่าเดิม
7. กระจกไฟฟ้าผมเสีย ผมลองแกะดูเหมือนสลิงข้างในขดมันมีเส้นขาดชี้ออกมาข่วนพลาสติก เลยขึ้นๆ ลงๆ ได้บ้างไม่ได้บ้าง
8. เคยไปชนมา กันชนยังห้องอยู่อย่างงั้นไม่ได้ทำไรกับมัน เพราะไม่รู้จะเข้าร้านไหนดี
9. ไฟหน้าผมเวลาขับกลางคืน ผมเปิดนะแต่มองไรไม่ค่อยเห็นเลย หรือว่า ตาผมฟั่นเฟือน ไปโดนไฟรถคันอื่นส่องซะเยอะ

ผมไม่รู้จะเริ่มทำอะไรก่อนดีครับ และไม่รู้จะเริ่มเข้าอู่ไหนซื้ออะไรก่อน รบกวนผู้รู้ชี้แนะทีครับ
ผมสัญญาต่อไปจะสะสมความรู้แล้วครับ
 ไม่ไหวแล้ว...

-มี ปลวก-
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 20:21:29 »

เอ่อ..
เยอะเชียว เอาอะไรก่อนดี
เอางี้ แนะนำให้ทำช่วงล่างก่อนเลยครับ

span
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 20:26:18 »

เอ่อ..
เยอะเชียว เอาอะไรก่อนดี
เอางี้ แนะนำให้ทำช่วงล่างก่อนเลยครับ
ครับ มีตัวไหนอะไรแนะนำไหมครับ พอดีอ่านเจอ มอนโรริเฟค อยู่ ผมก็ไม่รู้ของเก่าด้านหน้าของผมอะไร แล้วควรจะเปลี่ยนทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ / มีร้านแนะนำแถวๆ รามอินทราไหมครับ อ่านในกระทู้ เจอช่างตี๋มิสทีน ผมไม่เคยไป เคยไปแต่อู่ตรงแถวๆ ปัฐวิกร

-มี ปลวก-
อ้วนซ่า
นักแข่งมือสมัครเล่น

ลาก่อน อีแดง

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 23:12:57 »

ตี๋มิสทีน เห็นว่าเป็นลูกหมากอัดใช่ไหมครับ (ไมแน่ใจ)
แต่ถ้าให้ผมแนะนำนะ
ซื้อลูกหมากใหม่เลยจะดีกว่า จะเบิกของแท้หรือของเทียบก็ว่ากันไป
แต่ถ้างบน้อย ผมแนะนำลูกหมากเทียบของ 555
ถ่้างบลำบากจริงๆ ก็ค่อยๆซื้อเก็บเรื่อยๆจนครบ
แล้วค่อยเปลี่ยนทีเดียวจะได้ไม่โดนค่าแรงหนัก เพราะรื้อทีเดียว
เท่าที่จำได้นะครับ ชุดหน้าจะมี
ลูกหมากปีกนกล่าง
ลูกหมากกันโคลง
ลูกหมากแร็ค
ลูกหมากปลายแร็ค
ยางจะมี ยางปีกนกลูกใหญ่2 ยางปีกนกลูกใหญ่4 ยางรัดเหล็กกันโครง
หลังจะมี
ลูกหมากกันโครง
ลูกยางประมาณ 10กว่าตัวนะถ้าจำไม่ผิด อ๋อ ยางรัดเหล็กกันโครงอีก1คู่
ลองค้นดูในเวปครับมีพี่เราลงรายละเอียดไว้อยู่
ผิดถูกยังไงขออภัยครับ หรือขาดอะไรฝากพี่เค้าช่วยแนะนำเพิ่มอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2011 23:16:08 โดย อ้วนซ่า » บันทึกการเข้า
olezuzaaa
นักแข่งมือสมัครเล่น

http://facebook.com/chanwit.sriyukrad

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011 00:22:33 »

ของผมเคยเป็นนะครับ เสียงดัง กุกๆ ช่วงล่างดังเป็นบางครั้งเวลา รถโยกเยก ทำช่วงล่างไปเยอะไม่หาย สรุปไปเจอ คอท่ออ่อนมันเกือบหลุด ต้องเชื่อมใหม่อ่ะครับ

kingpin13
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011 22:10:33 »

up
dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011 01:07:36 »

สงสัยสะสมไว้นาน ค่อยๆทำไปครับ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
tree
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011 09:01:57 »

ตามน้าด้านบนเลยครับ ตอนผมได้มาใหม่ ผมถ่ายของเหลว+เปลี่ยนสายพานใหม่หมด
หลังจากนั้นก็ช่วงล่าง+เบรคครับ แล้วส่วนอื่นก็ค่อยๆเก็บไปเรื่อยๆ
ใจเย็นๆถ้ารถยังใช้งานได้เอาปลอดภัยไว้ก่อนครับ

span
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011 13:20:58 »

ขอบคุณ ทุกท่านมากครับ เดี๋ยวอีกซักวันสองวัน จะไปเก็บช่วงล่าง ละ กำลังสะสมความรู้ ก่อน ^^  ซุบซิบ

-มี ปลวก-
dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011 13:27:15 »

อันไหนอยู่ลึกสุดก็ทำอันนั้นก่อนแล้วชิ้นไหนที่ต้องได้แกะเวลาถอดแล้วก็เปลี่ยนเลยจะได้ไม่ต้องแกะรถหลายรอบน่าจะดีครับ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์