AE. Racing Club
01 กรกฎาคม 2024 17:02:56 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะจูนแก๊สเองปรับidleยังไงก็สตาร์ทไม่ติดครับ(รถน้องครับ)มีึขั้นตอนการเช็คยังไงครั  (อ่าน 1187 ครั้ง)
ooAmmYoo
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 09:35:10 »

เรื่องของเรื่องคือตอนเช้าอยู่ๆสตาร์ทแก๊สไม่ติดครับ แต่สตาร์ทน้ำมันติด ( รถน้องอ่ะครับ ) เลยจะลองมาจูนแก๊สเองผลปรากฏว่า พอจะเริ่มสเตปการปรับ เริ่มหมุน idle เพื่อจะจูนเดินเบา สตาร์ทไม่ติดซะงั้น เฮ่อ เป็นที่ไรบ้างครับ แก๊สเต็ม น้ำมันครึ่งถัง หม้อโทมา

ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2011 11:25:25 โดย ooAmmYoo » บันทึกการเข้า

ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 10:08:44 »

แก๊สถ้าเครื่องไม่ร้อน หรือมิกส์อยู่ห่างคอไอดีมากจะสตารต์ติดยากต้องแช่หน่อยนะครับ สำหรับการสตารต์แก๊สครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
ooAmmYoo

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 10:44:03 »

ความร้ือนสภาวะใช้งาน ลองคลาย idle 3 sense 5 power value 3 บ้อท่าอ่ะ ( ลืมบอกรถน้องผมไม่มีโซลินอยด์เ่หมือนรถผมไม่รู้เกียวรึปล่าว )

งอแง งอแง งอแง งอแง งอแง งอแง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2011 10:46:36 โดย ooAmmYoo » บันทึกการเข้า

pae2020
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 11:11:49 »

ผมว่าน่าจะสตาร์ทนั้ำมันนะครับ...

อย่าไปสตาร์ทแก๊ซเลย ใช้ระบบน้ำมันมั่งน่าจะช่วยเครื่องยนต์ในระยะยาวนะครับ...
ooAmmYoo

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 11:24:33 »

ผมว่าน่าจะสตาร์ทนั้ำมันนะครับ...

อย่าไปสตาร์ทแก๊ซเลย ใช้ระบบน้ำมันมั่งน่าจะช่วยเครื่องยนต์ในระยะยาวนะครับ...

คือตอนนี้ัแก๊สมันเน่าสนิทเลยครับ เหมือนๆกับมันไม่จ่ายแก๊ส เลยอยากถามว่าจะมีขั้นตอนเช็คยังไงครับ เพราะธรรมดาเป็นแบบออโต้อยู่แล้ว

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

vonezaa
นักแข่งมือสมัครเล่น

หน้าตาดีแต่ไม่มีตังค์......รถพังก็พึ่งเมีย

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 11:39:06 »

เอาแบบง่ายๆก่อนเลย ไปดูที่ถังก่อนมีใครทะลึ่งไปหมุนปิดวาล๋วเล่นหรือป่าว ต่อไปก็ดูที่ติ๊กแก็สทำงานไม๊บิดกุญแจก็ได้ยินเสียงแล้วว่าทำงานหรือไม๊ ถ้าไม่ ก็ลองเช็คว่ามีไฟหรือป่าวสายที่มาที่ติ๊กอะถ้าไม่มีมารองเช็คหาสาเหตุดู ถ้าไม่เจอหรือทำไม่ได้แนะนำเข้าร้าน.........ครับ

Handyman

You are alway all my mine

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 11:45:33 »

อย่าลืมดูกรองแก็สด้วยครับ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
ooAmmYoo

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 11:54:36 »

ขอบคุณครับ งั้นเดี๋ยวลองไปล้างหม้อแล้วเช็คเลย เพราะรถซื้อมาไม่รู้ว่าเคยล้างครั้งสุดท้ายเมื่อไหร๋

คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 11:58:57 »

โซลินอยด์มีทุกคันนี่ครับ ขึ้นกับว่าจะมีมากมีน้อย อย่างของผมติดตั้ง 3 จุด

หม้อต้ม 1 ตัว

วาล์วถังแก๊ซ 1 ตัว

ของผมเพิ่มตรงกรองแก๊สมีอีก 1 ตัว

เวลาบิดกุญแจ ON ต้องได้ยินเสียง "แก๊ง" จากการเลื่อนลูกสูบเพื่อเปิดทางให้แก๊ซผ่านภายในโซลินอยด์ครับ

ถ้าไม่มีแสดงว่าสายขาด หรือหลุด  แหะ.. แหะ..

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 12:00:37 »

ลืมบอกครับ โซลินอยด์ (ติ๊กแก๊ส) ถ้าไม่มีแก๊สจะฉีดออกปลายทางตลอด Wink

ooAmmYoo

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 12:30:05 »

ลืมบอกครับ โซลินอยด์ (ติ๊กแก๊ส) ถ้าไม่มีแก๊สจะฉีดออกปลายทางตลอด Wink

อย่างในรถของผม ( รูปด้านล่าง ) จะมีตรงท่อแก๊สขาเข้า แต่ของน้องผมจากถังด้่านหลังท่อมันต่อเข้ามาที่หม้อเลย ( แต่ไม่รู้ว่าข้างล่างมีอะไรรึปล่าว )

เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์