AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 10:49:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GPS Navi android ใช้ตัวไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 3966 ครั้ง)
kaImušIc…CBŽ™
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

งานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแระก็ งานน!!!!!!

« เมื่อ: 03 มีนาคม 2012 16:34:03 »

คำนับ คำนับอันไหนใช้ดีโปรดชี้เป้าทีครับ   ใช้กูเกิ้ลแมพ แล้วมันเลือกเส้นทางเองยังไงอ่ะครับ มีแต่มันเลือกให้เราเลย

5A FE ORIGINAL INSIDE
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012 17:21:19 »

SYGIC ลองดูป่ะครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny

งานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแระก็ งานน!!!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012 17:32:15 »

SYGIC ลองดูป่ะครับ

ยังไม่เคยลองอ่ะครับ

เคยใช้ Wisepilot  มันช้าไปอ่ะครับดูงงๆ  หรืออาจจะไม่ชินรึป่าวไม่รู้ครับ แต่ตัวนี้ใช้ฟรีอัพเดทฟรี

ไม่ทราบตัวที่แนะนำมีตัวทดลองรึป่าวครับ น่าสนใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012 19:31:02 »

ไปลองดูแล้วใน มาเก็ต มันไม่มีให้โหลดแมท ไทยอ่ะนะ

เจอแล้วครับ    เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว

ขอบคุณคร๊าาบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2012 19:47:06 โดย kaImušIc…CBŽ™ » บันทึกการเข้า

KKK_KKK

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012 20:49:18 »

คำนับ คำนับอันไหนใช้ดีโปรดชี้เป้าทีครับ   ใช้กูเกิ้ลแมพ แล้วมันเลือกเส้นทางเองยังไงอ่ะครับ มีแต่มันเลือกให้เราเลย
ผมก็เลือกเส้นทางไม่เป็นเหมือนกัน ขับออกนอกเส้นทางแล้วดูแผนที่กระพริบๆเองอะครับ
ble-DP
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

สวัสดีครับผมเบิ้ลครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012 20:53:45 »

เคยใช้ Sygic Aura , iGO , NDrive  ครับ

++ ก้อแค่..ผบ. พัน ++
 ++Para Millitary 4th Division++
+www.doraemon-project.com+
pom626
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012 22:05:25 »

ลองหา sygic มาลองครับ หาในอากู๋ มีคนปล่อยตัวเต็มอยู่

แต่เท่าที่ลองใช้กับมือถือ ไม่ค่อยดีเท่าไหร พอแก้ขัดได้
ผมใช้ samsung gio อยู่ รับสัญาณดาวเทียมช้ามากๆๆๆ 15นาทียังไม่เจอ แถมแบ็ตอยู่ได้ไม่เกิน2ชม.ถ้าใช้นำทาง

ขาย บานพับหน้าต่าง มือจับ กลอน พุกเหล็ก พุกตะกั่ว อุปกรณ์ก่อสร้าง ราคาโรงงานคร้าบบบ
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012 07:21:04 »

เหอๆๆลองไอโก ๘ (IGO 8 ) ดูครับ เป็นสามมิติแสดงผลตามสภาพภูมิศาสตร์จริงๆเลย ล่าสุด(ราคา) ผมซื้อฝากหลานชายที่คลองถมเซนเตอร์ ๒๑๕๐ บาทครับ  ผมใช้สองอย่างกับสปีดเนวิ ใช้ได้ดีทั้งคู่เลย สปีดเนวิสะดวกกว่าเท่านั้น แต่ไอโกแปด หากเรียนรู้มันอย่างลึกซึ้น สปิดเนวิ กินมันไม่ลง แค่ไม่สะดวกกว่าเท่านั้นครับ นอกจากคุณมีเข็มทิศไฟฟ้าในตัว ยังมีระบบบอกความสูงต่ำของพื้นที่อีก เข้ามากรุงเทพแล้วตกใจ ลบยี่สิบเมตรจากระดับน้ำทะเล อยุธยา ลบห้าเมตรถึงสิบเมตรจากระดับน้ำทะเลย แต่ที่บ้านผม เฉลี่ยร้อยเก้าสิบเมตรจากระดับน้ำทะเล อาทิตย์ที่ผ่านมาอ้อมประเทศไปเชียงราย น้ำหนาวสูงสุด หนึ่งพันเมตรจากระดับน้ำทะลครับ  แนะนำไอโกแปด ถูกดี มีในโลกครับ ผมซื้อปีที่แล้ว สามพันเจ็ดร้อย มาปีนี้เหลือสองกว่าๆเท่าที่บอก ว่างก็ไปสอยเลยเด้อ ไม่ได้มีส่วนได้เสียเด้ แค่แนะนำเฉยๆ วันนี้เครื่องจีนเสถียรแล้วครับ เครื่องแบรนด์เนมขายไม่ออกก็ตานี้ล่ะ สปีดเนวิเป็นเครื่องแบรนด์เนมราคาสูง ล่าสุดรุ่นที่ผมใช้จากหมื่นต้นๆ เหลือเจ็ดพันเก้าครับ แต่ประสิทธิภาพการแสดงผล สู้เครื่องจีนที่บอกแล้วลงไอโกแปดไม่ได้ครับ ภาพมันสวยกว่ากันคนละเรื่องเลย แต่ผมก็ใช้จีพีเอสสองตัวนำทางไปพร้อมกันเลย เลยเห็นข้อต่าง มาบอกได้ละเอียดไงครับ ไม่รู้ไม่ชี้ สุดยอด

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012 08:44:52 »

เหอๆๆลองไอโก ๘ (IGO 8 ) ดูครับ เป็นสามมิติแสดงผลตามสภาพภูมิศาสตร์จริงๆเลย ล่าสุด(ราคา) ผมซื้อฝากหลานชายที่คลองถมเซนเตอร์ ๒๑๕๐ บาทครับ  ผมใช้สองอย่างกับสปีดเนวิ ใช้ได้ดีทั้งคู่เลย สปีดเนวิสะดวกกว่าเท่านั้น แต่ไอโกแปด หากเรียนรู้มันอย่างลึกซึ้น สปิดเนวิ กินมันไม่ลง แค่ไม่สะดวกกว่าเท่านั้นครับ นอกจากคุณมีเข็มทิศไฟฟ้าในตัว ยังมีระบบบอกความสูงต่ำของพื้นที่อีก เข้ามากรุงเทพแล้วตกใจ ลบยี่สิบเมตรจากระดับน้ำทะเล อยุธยา ลบห้าเมตรถึงสิบเมตรจากระดับน้ำทะเลย แต่ที่บ้านผม เฉลี่ยร้อยเก้าสิบเมตรจากระดับน้ำทะเล อาทิตย์ที่ผ่านมาอ้อมประเทศไปเชียงราย น้ำหนาวสูงสุด หนึ่งพันเมตรจากระดับน้ำทะลครับ  แนะนำไอโกแปด ถูกดี มีในโลกครับ ผมซื้อปีที่แล้ว สามพันเจ็ดร้อย มาปีนี้เหลือสองกว่าๆเท่าที่บอก ว่างก็ไปสอยเลยเด้อ ไม่ได้มีส่วนได้เสียเด้ แค่แนะนำเฉยๆ วันนี้เครื่องจีนเสถียรแล้วครับ เครื่องแบรนด์เนมขายไม่ออกก็ตานี้ล่ะ สปีดเนวิเป็นเครื่องแบรนด์เนมราคาสูง ล่าสุดรุ่นที่ผมใช้จากหมื่นต้นๆ เหลือเจ็ดพันเก้าครับ แต่ประสิทธิภาพการแสดงผล สู้เครื่องจีนที่บอกแล้วลงไอโกแปดไม่ได้ครับ ภาพมันสวยกว่ากันคนละเรื่องเลย แต่ผมก็ใช้จีพีเอสสองตัวนำทางไปพร้อมกันเลย เลยเห็นข้อต่าง มาบอกได้ละเอียดไงครับ ไม่รู้ไม่ชี้ สุดยอด

ราคาโดนมากครับ ว่าอัพเดทโปรแกรมให้เรายังไงอ่ะครับต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มไม๊ครับ

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012 09:23:34 »

SYGIC ผมลงใช้กับ Nokia กับ Androy ครับ (มือถือนะ มีสองเครื่อง) แนะนำเวลาเดินทางอย่าไปใช้ค้นหาเลย พาหลงกันเยอะกับค้นหามันนี่ละ แนะนำหาพิกัดไว้ก่อน แล้วเอาจากพิกัดที่เรากำหนดไว้ คราวนี้ก็สบายละครับ (มือถือเครื่องประมาณสี่พันบาทนะครับ ถ้าจะติดรถผมว่าแนะนำอย่างน้า jedee เลยครับ สองพันกว่า แถมไว้ดูหนังได้ด้วย แต่ไม่แนะนำดูตอนขับรถนะครับ) ส่วนเรื่องอัพเดตแผนที่นี่ ซิกแซกได้เยอะครับ แต่ส่วนมากผมไม่ค่อยอัพเท่าไหร่ เพราะ ไว้ดูเป็นแนว ไม่ได้เชื่อ 100% นะครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
ModmaniA.CBZ

เพราะชีวิต . . คือการแต่งรถ . .

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012 10:48:04 »

เคยใช้ตัวเนี้ย NDrive

C i V i C  Si
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012 11:18:02 »

แล้วของที่โตต้า โฆษณาดีไหมครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012 19:37:55 »

แล้วของที่โตต้า โฆษณาดีไหมครับ

นั่นสิ เล็งๆดูเหมือนกัน  ตรงรุ่นๆ เอิ๊กๆ

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012 04:11:24 »

ราคาโดนมากครับ ว่าอัพเดทโปรแกรมให้เรายังไงอ่ะครับต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มไม๊ครับ

ตาปริบๆวันนี้คุยเรื่องจีพีเอส แบ่งปันให้คนที่กำลังคิดหรือกำลังเริ่มน่าจะดี  เหอๆๆ

ตาปริบๆ เกือบสี่ปีที่ผ่านมา ผมมาทำงานที่กรุงเทพและอีกหลายจังหวัด วนหาที่พักแถวบางนา แต่ได้เวลาอาหารเย็น เลยหาทางเข้าเซนทรัลบางนา(ซึ่งมันยากมากสำหรับคนตจว.ที่ขับรถมาเอง) เข้าช่องผิดเป็นได้กลับรถยาวโลดเลย และผมก็เข้าผิดบ่อยๆ จนต้องขับรถเข้าที่พักสถานเดียว หากมาทำงานที่กรุงเทพ(ที่พักประจำ) ที่เหลือก็นั่งแท็กซี่โลด บางทีก็เหมาทั้งวันแล้วแต่จะตกลงกัน วันละแปดร้อย วันละพัน ให้ไปส่งเราในที่ที่เราจะไป จนเสร็จภาระกิจ แล้วก็ส่งกลับรร. เสร็จภารกิจก็ขับรถกลับ  เคยหนักที่สุด จะมาหาลูกความที่เรือนจำบางขวาง ขับยังไงไม่รู้ ล่อเข้าไปพุทธมณฑลสายสามโลด เกือบๆสี่สิบกิโลที่ออกนอกเส้นทาง เห็นสะพานกลับรถอยู่ข้างหน้า ก็หมดปัญญา เพราะดันอยู่เลนส์ใน ออกไปกลับไม่ได้ ที่หนักกว่านั้น ขึ้นสะพานแล้วดันมีแยกซ้ายกะขวาอีก (กำ......แล้วตรูจะไปทางไหน เหอะๆๆๆๆ ก็จอดรถ ยืนเท้าสะเอวหมดอาลัยตายยากอยู่บนสะพานนั่นล่ะ)   ไม่นานก็มีรถเมล์วิ่งย้อนศรมาจากทางตรงข้าม เห็นเราทะเบียนอุบล(ตอนนั้นยังใช้ยุโรปอยู่เด้อ อิอิ) ก็จอดถามเลย อันนี้ต้องขอบคุณพี่โชเฟอร์รถเมลคันที่ว่าเป็นอย่างสูงสุด คำถามแรกเลยที่พี่แกถามผม พี่จะไปไหน  ......ผมก็ตอบว่า ผมจะไปเรือนจำบางขวาง แต่มันหลงมานี่ได้ไงเกือบๆสี่สิบกิโล พอจะวนกลับไป ดันมีแยกซ้ายขวาบนสะพานอีก ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะตรงไปหรือเลี้ยวซ้ายดี พี่แกก็รีบบอกว่า ให้วนซ้าย แล้วตรงไปสะถานเดียว เจออะไรก็ช่างให้ตรงไปเด๋วก็ถึงสะพานข้ามไปนนทบุรีเอง ที่เหลือก็ไปถามข้างหน้าเอาว่า เรือนจำบางขวางมันอยู่ตรงไหน ตั้งแต่นั้น เป็นเข็ด เข้ากรุงเทพ ผมก็วิ่งเข้ารร.ประจำสถานเดียว ซึ่งอยู่แถวๆวิภาวดี ยังไงตรูก็ไม่หลงแน่ ที่เหลือก็พี่แท๊กซี่อย่างที่เล่าแต่แรก แหะๆๆๆ เกริ่นนำซะยาวเลย ทนอ่านหน่อยก็แล้วกัน แหะ.. แหะ.. ไม่รู้ไม่ชี้

เหอๆๆ ทีนี้มาย้อนกลับไปที่บอกแต่แรกอีตอนได้จีพีเอสเครื่องแรกมาเมื่อเกือบๆสี่ปี  พอหาที่จอดรถที่เซนทรัลบางนาได้ ก็ไปหาทานข้าวเย็นที่นั่นล่ะ ระหว่างทางที่เดินไปหาร้านอาหารนั้น มีบรู๊ทของจีพีเอสแบรนด์เนมยี่ห้อหนึ่ง ราคาขณะนั้นหมื่นกว่าบาท แต่เขาโฆษณาว่าจัดรายการแค่วันนั้นเพียงวันเดียว ในราคา ๘๘๐๐ บาท ผมก็หยุดดูซักพัก ดูการสาธิตการใช้งาน ซึ่งมีลูกค้าแค่ผมเพียงคนเดียวที่สนใจ แต่ภรรยาที่มาด้วยดูเหมือนจะรู้ใจ รีบเดินหนีไปทางอื่นจนผมหาไม่เจอ(ก็เงินส่วนใหญ่เธอถือครับ วันนั้นผมแค่แอบซ่อนไว้ไม่ให้เธอเห็นแค่นิดหน่อยในตัวประมาณสามหมื่นบาท อิอิ) แต่ภรรยาผมคิดว่าผมไม่มีเงิน ยังไงเสียเดินหนีไปไกลๆก็คงตามไม่เจอเพราะเธอไม่อยากให้ซื้อครับ ซึ่งคนขายก็เห็นว่าภรรยาผมไม่ให้ซื้อแน่  แล้วก็ลังเลที่จะคุยต่อ ผมก็บอกแค่ว่าน้อง จัดการใส่กล่องให้พี่เลย เด๋วจะซื้อขัดใจเมียเล่นดูซิว่าจะเป็นยังไง  ผมก็จ่ายเงินสดไป(ทั้งที่ใช้ไม่เป็นเลย แต่เล่งเห็นถึงประโยชน์ของมันที่จะช่วยเราในการนำทาง น่าจะคุ้มกับเม็ดเงินที่จ่ายไป ยุคนั้นจีพีเอสราคาต่ำกว่าหมื่นบาท หายากครับ เครื่องจีนก็ยังไม่เข้ามาในตอนนั้น)    เดินตามหากันอยู่นานทีเดียวกว่าจะเจอ หน้างอเป็นจวักเลยล่ะ แถมไม่พูดกับเราอีก เรียกว่าโกรธมากกะเงินแค่แปดพันแปดเนี่ยแต่เงินสดที่เธอถืออยู่นั้นหลายร้อยเคเด้อยังเหนียวอีก อิอิ เพราะเธอไม่เชื่อว่ามันลดราคาแค่วันเดียว บอกให้ใจเย็นๆค่อยซื้อตอนหลัง ซึ่งไม่รู้จะเอาเวลาที่ไหนมาหาซื้อ  เข้าพักรีสอร์ทใกล้ๆ ก็ไม่คุยกับผมทั้งคืน รุ่งเช้า ลูกน้องซึ่งทำงานที่กรุงเทพ(ขับแท๊กซี่) ก็มาที่รีสอร์ทที่เราพัก เพื่อขับรถให้ ผมก็เริ่มใช้เจ้าจีพีเอสครั้งแรกในวันนั้นเมื่อเกือบๆสี่ปีที่ผ่านมา  จุดหมายปลายทางคือ เรือนจำกลางเขาบิน(ราชบุรี) สิ่งแรกเลยที่เห็น มันพูดได้ครับ เสียงชัดแจ๋วเลยเป็นเสียงผู้หญิง ทีนี้ล่ะ  ไม่รู้ไม่ชี้ เมียผมลืมตัว ลืมโกรธเพราะเสียดายเงิน  ที่ไม่พูดกับเราทั้งคืน กลับพูดออกมาว่า ดีน้อ มันพูดได้ด้วย เหอะๆๆๆ ลืมไปหมด ลืมเสียดายเงินที่ผมแอบจ่ายไป ก็เธอเล่นถือเงินคนเดียวเลยนี่  จีพีเอสบอกให้วนขวาขึ้นทางด่วน แต่ลูกน้องมันบอก ต้องซ่ายเด้ลูกพี่ ผมก็เลยแล้วแต่มริง หนักเข้าหนักเข้า ลูกน้องมันพาออกนอกเส้นทางที่มันควรเป็นไปกว่าเจ็ดสิบกิโล(ทั้งที่มันขับแท๊กซี่ในกรุงเทพมาเกือบๆยี่สิบปี รู้เส้นทางหมด ยังคำนวนผิดพลาดไปกว่าเจ็ดสิบกิโลเมตร)  ที่หนักกว่านั้น ก่อนจะถึงเรือนจำเขาบินที่ว่า พวกมือซน มันเล่นหันป้ายเข้าไปทางซ้ายซะเนี่ย ทั้งที่เหลืออีกแค่หนึ่งกิโล (จีพีเอสมันก็แจ้ง) แต่เจ้าลูกน้องผมมันบอกว่าป้ายมันให้เลี้ยวซ้ายลูกพี่ ผมก็บอกให้ลองตามป้ายไปดู หกกิโล มีแต่ป่ามันสัมปะหลัง ถนนก็แคบๆ เหอะๆๆๆ    ผมก็เลยบอกกับลูกน้องว่า นี่มิงไม่เชื่อมัน(จีพีเอส) หากกรุซื้อเครื่องใหม่รุ่นใหม่ แล้วมันบอกมริงให้เลี้ยวขวา มิงดันเลี้ยวซ้าย กรุว่า มันคงมีมือเอามะเหงกมาเขกกระบาลมิงแน่ แล้วพูดว่ากรุบอกมิงเลี้ยวขวาทำไมไม่เลี้ยว ซึ่งลูกน้องผมมันฝืนมาตลอด มันบอกว่าราชบุรีมาทางนี้ที่มันเคยมา เลยออกนอกเส้นทางไปประมาณเจ็ดสิบกิโล ผมเลยบอกว่า มิงฟังมันก็พอ มันบอกให้ไปไหน เลี้ยวไหน มิงเลี้ยวตามมันก็พอ เท่านั้นล่ะ จีพีเอสก็พาลัดเลาะจากป่ามันสัมปะหลัง มาโผล่ที่หน้าเรือนจำเขาบิน แล้วพูดว่า ถึงที่หมายแล้ว...จบการนำทาง ผมละสบายมาตั้งแต่นั้น ตัวแรกที่ใช้เป็นโปร สปีดเนวิเด้อ ตัวนี้ปีแรกอั๊พให้ฟรี ปีที่สองอั๊พที่ละหนึ่งพันบาทครับ หรือครั้งละหนึ่งพัน แต่ตั้งแต่ซื้อผมไม่เคยไปอั๊พมันซักครั้ง อิอิอิ เป็นอะไรที่มันบันทึกสถานที่สำคัญๆไว้ประมาณหกแสนสถานที่ครับ เราแค่พิมพ์ให้ถูกหรือใกล้เคียง มันก็ขึ้นมาโลดครับ ใช้งานง่ายแต่ไม่ค่อยสวยเมื่อเทียบกับไอโกแปดในปัจจุบัน  เหอๆๆ

ซุบซิบจากนั้นมา ในวงการจีพีเอส ก็เริ่มมีการเปลี่ยนแปลง เริ่มมีเครื่องจีนเข้ามาเป็นระยะๆ กว่าผมจะซื้อ(จริงๆไม่ได้ตั้งใจซื้อหรอก)  ปีที่แล้ว ผมมาทำงานที่กรุงเทพ พักใกล้ๆศาลเยวชนกลาง(สนามหลวง)  เย็นๆมันไม่มีรัยทำ เลยใช้เจ้าสปีดเนวิ นำทางมาที่คลองถมเซนเตอร์ จอดรถที่วัดพระพิเรนทร์ แล้วเดินไปหน่อย เห็นมีจีพีเอสจีนเพียบเลย แต่ผมไม่ได้ถามซักเจ้า แทบจะทุกซอย พอดีเดินไปเห็นเจ้าหนึ่งกำลังสาธิตให้ลูกค้าดูโปรไอโกแปดรุ่นล่าสุดในตอนนั้น   ผมแอบยืนดูอยู่ข้างๆลูกค้าคนนั้น(แต่ดันไม่ได้ซื้อ คนซื้อดันเป็นผม อิอิอิ)  ก็เลยถามว่ารุ่นที่ดีที่สุดในร้านเป็นตัวไหน เขาก็หยิบขึ้นมา คุยกันอยู่นาน ผมแค่โทรไปถามภรรยาที่อุบลว่า มีจีพีเอสราคาถูกมาก ไม่ถึงสี่พันบาท จะให้ป๊าซื้อไหม(ไม่อยากทะเลากันอีก ผมโดนประจำเวลาซื้อของเข้าบานและไม่บอก)  วันนั้นเฮง ภรรยาผมดันใจดี บอกว่าป๊าอยากซื้ออะไรก็ซื้อ ขออย่างเดียวอย่ามีกิ๊กก็พอ เหอะๆๆๆ เขาทางตรู ผมก็จ่ายเงิน สามพันเจ็ดร้อยบาท ค่าจีพีเอสจีนที่ว่า เปิดใช้งานมาจากรุงเทพเลย ภาพมันสวยกว่าสปีดเนวิเยอะเลย จอก็ใหญ่กว่าตัวเดิมนิด  เดือนที่แล้วผมซื้อรุ่นที่ใหม่กว่าไปฝากหลาน สงสารมันขับรถสิบล้อล่องอยู่เชียงราย แล้วปีที่แล้วน้ำท่วม ออกนอกเส้นทางที่ไม่เคยไปตลอด จนต้องโทรถามทางจนพ่อมันลำคาญ ผมเลยรับปากมันว่าหากมากรุงเทพเมื่อไรจะซื้อส่งไปให้ เป็นเครื่องรุ่นใหม่กว่า ประสิทธิภาพสูงกว่าเครื่องเดิมที่ผมใช้ เขาลงโปรให้หลายโปร เพาเวอร์แม๊ป ไอโกแปด ไอโกพรีโม่ ฯลฯ แต่เท่าที่ได้ลอง ไอโกแปดกินขาดครับ มันแสดงภาพสามมิติได้ตรงตามสถานที่จริงเลย ผมเพิ่งพบเมื่อซักปีสองปีที่ผ่านมา ผมขึ้นเชียงรายบ่อยมาก มีอยู่ครั้งหนึ่ง สังเกตเห็นในหน้าจอจีพีเอส เขาที่เห็นอยู่ข้างหน้า หรือหน้าผาที่เห็นอยู่ข้างหน้า มันทำไมไปปรากฎภาพในหน้าจอจีพีเอส(จีนที่เล่า) ตรงเหมือนกันเด๊ะเลย เวลารถเลี้ยว เอียง มุมมองมันก็เปลี่ยนไปเหมือนภาพที่เราเห็นจริง ผมว่าตรงนี้หลายคนไม่รู้ แต่ผมใช้เลยรู้ไง สปีดเนวิ กลายเป็นเด็กอนุบาลไปเลยครับ แพงกว่า แต่ไม่ไวกว่าเพราะมันเกือบสี่ปีแล้ว ตอนนี้จีนกินขาดครับ หากผมซื้ออีกก็คงจีนล่ะพี่น้อง ใครจะบ้าแบรนด์เนมก็ช่างเขา ผมเอาประสิทธิภาพกับจ่ายคุ้มค่าเป็นพอ  แถมไอโกแปด เวลาที่พระอาทิตย์ตกดินหรือกำลังขึ้น  มันแสดงผลได้ตรงตามทิศที่พระอาทิตย์ตกหรือขึ้นเลยครับ ผมเดินทางตลอดเลยเห็นความพิเศษนี้ครับ  ลองนึกดูสิว่า เวลาที่เราเดินทางทางทิศตะวันตก ในช่วงประมาณหกโมงเย็น พระอาทิตย์ค่อยๆต่ำลงมา แล้วจีพีเอสเราแสดงรูปพระอาทิตย์ได้ตรงตามทิศทางที่เราไป พร้อมกับโลเกชั่นที่ถูกตรงตามที่เป็นจริง เช่นมีเขาข้างหน้า มันก็แสดงรูปร่างของภูเขาได้ถูกตามที่เราเห็น มันจะสวยงามขนาดไหน อันนี้เป็นสิ่งดีๆที่ซ่อนไว้ในโปรนี้ครับ    วันนี้เรายังมัวไปคิดว่าโทรศัพท์ที่มีจีพีเอส ดีกว่าจีพีเอสแท้ๆอีกหรือ ผมคนหนึ่งที่ใช้อะไรเฉพาะอย่างไป ประเภททูทรีโฟอินวัน ไม่ค่อยสนครับ กล้องดิจิตลอล ผมก็ซื้อต่างหาก กล้องวีดีโอก็ซื้อต่างหาก โทรศัพท์ผมก็ใช้รุ่นธรรมดาๆนี่ล่ะ หากจะเชื่อมต่อเนท ผมก็ใช้โน๊ตบุ๊ค ไม่ก็แท๊ปเลดไป เป็นอะไรเฉพาะๆเรื่องไป  ตอนนี้จีพีเอสที่ว่า ราคาแค่สองต้นๆตามที่บอก ใครได้อ่านบทความนี้ก็ไปลองสอยโลด ที่ถามว่าอั๊พเดทยังไง ฟรีเด้อ เขาดูแลให้เราตลอด(เครื่องจีน) ผมใช้มาปีกว่า ปัญหาเดียวที่มีคือ เอสดีการ์ดที่ติดมากับเครื่องมันโค ตะ ระห่วยแตก  ใช้งานเดือนแรกก็เจ้ง  แต่พอเราเอาเอสดีเอซซีการ์ดของคิสตันคลาสสี่ใส่เข้าไป ตอนนั้นราคายังแรงอยู่เลย วันนี้ถูกสุดๆครับ ปัญหาที่ไม่เสถียร หายเป็นปลิดทิ้งครับ เขาก็ลงโปรให้เราฟรีครับ(ประกันให้หนึ่งปี)  เครื่องที่ซื้อให้หลานที่บอก มันก็แถมเอสดีเอซซีการ์ดของคิสตั้น คลาสสี่เลยครับ ผมลองใช้ก่อนประมาณหนึ่งอาทิตย์ก่อนส่งให้ไป เพราะหากมีปัญหาจะได้เครมได้ครับ ตอนนี้หลานก็ใช้อย่างสบายแฮปปี้มากๆครับ   เช้านี้แบ่งปันแค่นี้ก่อนเด้อ เหอๆๆ

camail
มือเก่าหัดแข่ง

***รักนะจุฟๆ***

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012 16:06:20 »

ตรบมือ  วันนี้ผมก็พึ่งไปซื้อมา gps igo 8 แต่ก็ยัง งงๆ อยู่เพราะคู่มือเป็นภาษาอังกฤษ ผมซื้อมา 2,200 แนะ   ร้อนๆๆ

สาธุ สาธุ สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์