AE. Racing Club
08 กันยายน 2024 07:58:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขัดแม็กที่มีรอยลายๆแบบนี้และทำให้แม็กดูใหม่ขึ้น ช่วยแนะนำวิธี+อุปกรณ์หน่อยครับ  (อ่าน 3230 ครั้ง)
rattanawut
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 18 เมษายน 2012 00:13:52 »

คำนับ สวัสดีครับ ขอรบกวนอีกแล้ว แม็กรถผมเก่าแล้ว ตรงขอบมีรอย แต่ไม่ได้มีอะไรไปขูดนะครับ ไม่รู้จะลบออกยังไง แล้วโดยรวมถ้าจะขัดให้มันใหม่และสะอาดขึ้น มีวิธีทำอย่างไรบ้างครับ  มีอุปกรณ์หรือครีม น้ำยาอะไรที่ต้องใช้บ้างครับ ท่านใดเคยใช้ amway metal cleaner ขัดบ้างไหมครับ

หรือว่ามีร้านไหนรับทำความสะอาดและขัดแม็กโดยเฉพาะแบบแจ่มๆบ้างครับ ค่าบริการเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2012 00:20:08 โดย rattanawut » บันทึกการเข้า
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 00:50:48 »

ของผมหนักกว่านี้อีก อยากทำเหมือนกันครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
AE.พาฝัน

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 01:27:49 »

ผมว่าส่งร้านทำสีแม็กใหม่ไปเลยดีก่าคับ  เดี๋ยวรอยต่างๆก็ไม่มีเลย (เพราะเขาต้องขัด-ปัดให้เนียนแล้วก็พ่นสีที่เราสั่งทำคับ)    แหะ.. แหะ..
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 08:33:12 »

ลายนี้ล้างยากคอด ทั้งก้านทั้งหัวน็อตผมว่าเบื้องต้นหาร้านอัดฉีดที่น้ำแรงๆฉีดตามซอกก่อนเลยนะครับ
เพราะถึงขัดหน้าเงาแต่ตามซอกคงขัดยากแน่ๆ
ผู้ชายไร้ตัวตน

คุณไม่ต้องรู้ว่าผมชื่อไร.....รู้แค่ว่าผมอยู่ชลบุรีก็พอ

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 08:39:11 »

ทำสีง่ายกว่าคับ

สำนึกรักบ้านเกิด ยอด บ้านบึง 083-5844076 มีไรก็โทรมา
ROMEo@MAN_u

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 09:16:03 »

ทำสี ทองขอบเงิน ไม่งั้นก็ดำ ผมว่าสวยนะ

ส่วนวิธีขัดผมว่าเอาแปรงสีฟันกับผงวักผ้า ค่อยๆขัด น่าจะพอออกบ้างครับ

Rong Fuel-Up

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 09:54:23 »

ถ้าอยาก DIY  ก็ลองได้ครับ  แต่จะต้องๆเช็ดบ่อยๆ นะครับ  

- คราบดำๆเปื้อนๆ ระหว่างซี่ล้อ  ให้ใช้ น้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ดม่วงครับ)  ระวังอย่าให้เข้าตาและจมูก  ค่อยๆ เอาแปรงไล่ๆ ไปครับ
-ขอบล้อ  ใช้กระดาษทรายเบอร์พันขึ้นไป ลูบกับน้ำ ครับ เอาหน้าแล๊คออกจนถึงเนื้ออลฯ   จากนั้นก็ลงวีนอลครับ ขัดให้เงา

วิธีนี้ดีกว่าส่งทำสีแน่นอนครับ    ถ้าจะส่งร้านทำสี ให้ถามด้วยนะครับ ว่าลอกสีด้วยอะไร แล้วต้องกลึงหน้าหรือไม่    ......  แล้วเทียบกับวิธี DIY ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2012 09:05:47 โดย Rong Fuel-Up » บันทึกการเข้า
ae 20 v.

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 10:18:18 »

อยากทราบเหมือนกันคับ
ว่าราคาทำสีแม็กเท่าไรคับแพงหรือป่าว
สลิ่ม..เซมเบ้

สงสารหมามัน.....ที่มันมีท่าเดียว 555+

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 10:19:21 »

ลองใช้ วีนอล ขัดโดยใช้แปลงสีฟันนุ่มๆขัด แล้วผ้าสะอาดนุ่มๆเช็ดตามดูครับ ช่วยได้ระดับนึง  ซุบซิบ

ไม่นิยมร่ำสุรา แต่ที่เห็นตามผับตามบาร์นั้น มันเป็นเพราะ...     "โคโยตี้....นำพา"
rattanawut

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 14:39:50 »

ขอบคุณมากครับ ช่วยกันตอบเยอะจัง
NineTwo@Monster
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 19:40:08 »

ขอบคุณมากครับ ช่วยกันตอบเยอะจัง
น้า ใจดี ทุกคน ครับ
ส่วนของผมส่ง ทำสีเพราะแม็กดุ้งอะครับ เลยทำมัน 4 ล้อเลย

จำหน่ายมือถือ Nokia Samsung Twz BlackBerry iPhone
http://www.newmobilehit.com จัดส่งฟรี
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=91761.0 <<<< อาการเสียและแก้ไข เชิญครับ AE92
smilegames

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 19:49:18 »

ถ้าจะทำสีใหม่อยู่แล้ว ของผมลอกสีเก่าด้วย น้ำมันเบรค เลยครับ แล้วขัด ต้องใช้เวลาเหมือนกัน

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 20:02:45 »

ลองใช้ วีนอล ขัดโดยใช้แปลงสีฟันนุ่มๆขัด แล้วผ้าสะอาดนุ่มๆเช็ดตามดูครับ ช่วยได้ระดับนึง  ซุบซิบ
วิธีนี้เคยใช้ ล้อที่ปัดขอบมา จากเดิมเงาแบบด้าน ๆ ตอนนี้เงาขึ้นแบบเห็นได้ชัดเจน

ถ้าไม่อาการหนักจริง ๆ ไม่ค่อยเชียร์ให้ส่งทำสี เพราะสีเดิม ๆ ติดล้อมา คุณภาพจะสูงกว่าสีพ่นใหม่
อีกประการนึง เวลาจะเปลี่ยนล้อ ล้อที่ทำสีมา จะถูกตีว่ามีการซ่อมด้วย ราคาร่วง ตามด้วยน้ำตาเจ้าของล้อ ร่วงตามไปด้วย

นาน ๆ แวะมาที
rattanawut

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 21:09:13 »

ขอบพระคุณมากครับ ผมคงไม่ทำสีดำ เพราะตอนนี้เวลามืดมองมาที่ล้อยังแววๆบ้าง ทำสีดำก็หมดกัน คงขัดของเดิมไป
karaboon
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 21:12:52 »

วิธีนี้เคยใช้ ล้อที่ปัดขอบมา จากเดิมเงาแบบด้าน ๆ ตอนนี้เงาขึ้นแบบเห็นได้ชัดเจน

ถ้าไม่อาการหนักจริง ๆ ไม่ค่อยเชียร์ให้ส่งทำสี เพราะสีเดิม ๆ ติดล้อมา คุณภาพจะสูงกว่าสีพ่นใหม่
อีกประการนึง เวลาจะเปลี่ยนล้อ ล้อที่ทำสีมา จะถูกตีว่ามีการซ่อมด้วย ราคาร่วง ตามด้วยน้ำตาเจ้าของล้อ ร่วงตามไปด้วย
สุดยอด สุดยอด สุดยอด เวฟซี่สนิมเครอะๆ  กลับมาเงาได้เพราะเจ้านี้ + ฝอยขัดหม้อ วิ่้งๆๆ  ได้โปรด..
Big_PraYooN~

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 21:55:43 »

ทำสีไปเลยครับ

ไม่เปลืองแรง ไม่เสียเวลา

เดี๋ยวนี้ พันกว่าบาทเองครับน้า

ล้อสำรองก็มีให้

*เด็กหัดถ่าย
NightKid @ Kmut'nb

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 21:57:51 »

ลองใช้ วีนอล ขัดโดยใช้แปลงสีฟันนุ่มๆขัด แล้วผ้าสะอาดนุ่มๆเช็ดตามดูครับ ช่วยได้ระดับนึง  ซุบซิบ

สุดยอด สุดยอด สุดยอด เวฟซี่สนิมเครอะๆ  กลับมาเงาได้เพราะเจ้านี้ + ฝอยขัดหม้อ วิ่้งๆๆ  ได้โปรด..

สุดยอด สุดยอด สุดยอด อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
Rong Fuel-Up

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 09:09:12 »

ไม่จำเป็นไม่อยากให้ส่งทำสีเลยนะครับ   ร้านสี เค๊าใช้อะไรลอก อะไรขัด  ขอให้สอบถามกันดีๆ ครับ

ผมเลยส่งล้อไปร้านทำสี   ใช้ไฟเป่าลอกสี  ผมบอกว่าล้อผมไม่ให้เอาไฟเป่านะ ล้อมีส่วนผสมแมกนีเซียมเยอะมันเปราะ  ขอบล้อก็ห้ามกลึงนะ

ตอนดูล้อแรก ก็ทำตามที่บอก  เราก็เลยวางใจกลับบ้าน แอบมาดูอีกที มันก็ใช้ไฟเป่า  ส่วนวงที่ลอกสีเสร็จ มันก็อยู่ในเครื่องกลึง......

แล้วมันจะเป็นล้อที่แข็งแรงได้อย่างไร    ....  ตรวจสอบกันดีๆ นะครับ
rattanawut

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 00:27:42 »

ไม่จำเป็นไม่อยากให้ส่งทำสีเลยนะครับ   ร้านสี เค๊าใช้อะไรลอก อะไรขัด  ขอให้สอบถามกันดีๆ ครับ

ผมเลยส่งล้อไปร้านทำสี   ใช้ไฟเป่าลอกสี  ผมบอกว่าล้อผมไม่ให้เอาไฟเป่านะ ล้อมีส่วนผสมแมกนีเซียมเยอะมันเปราะ  ขอบล้อก็ห้ามกลึงนะ

ตอนดูล้อแรก ก็ทำตามที่บอก  เราก็เลยวางใจกลับบ้าน แอบมาดูอีกที มันก็ใช้ไฟเป่า  ส่วนวงที่ลอกสีเสร็จ มันก็อยู่ในเครื่องกลึง......

แล้วมันจะเป็นล้อที่แข็งแรงได้อย่างไร    ....  ตรวจสอบกันดีๆ นะครับ
ขอบคุณมากครับ ถ้าท่านไม่บอก ผมเสร็จโง่ไปแล้ว ขอบคุณชาวเออีทุกคนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์