AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 16:34:46 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ไหนรับ ทำใบขับขี่ (ของคนตาบอดสีไหมครับ)  (อ่าน 17794 ครั้ง)
CHOP_AE92
นักแข่งมือสมัครเล่น

Jesdo'Team

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 กันยายน 2012 00:53:26 »

ขอบคุณมากนะครับ จะลองดูนะครับพี่ๆ

ขายน้ำยาเคลือบยางครับแบบที่คาร์แคร์ใช้เลย
082 080 8088 ช็อปครับ

Graffiti racing team

Watanabe"
EE101_20vbt>>>Standard

เมียดุ ยุมันไม่ขึ้น

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 กันยายน 2012 08:08:38 »

ถ้าน้า จขกท. บอกไม่มีปัญหาในการขับรถ หรือมองเครื่องหมาย สัญญาณ จราจรต่างๆ ลองสอบดู ถ้าสอบผ่านก็ไม่มีปัญหานิครับ สู้ๆครับ คนตาดี ก็ใช่จะขับรถดี ดูสัณญาณดูป้าย มองออก มองเห็น ก็แกล้งทำเป็นไม่เห็น ก็เยอะไปนะทุกวันนี้ ก็พากันสอบใบขับขี่ผ่านกันมาได้

อันนี้จริงที่สุด.....

ECU ตัด 180
แต่เมียชิงตัดที่ 80
แล้วจะเอาอะไรมาวิ่ง.........
อิ๊กปากเกร็ด
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เก็บไปเรื่อยๆ คนมันจน ให้ทำไงได้ ><!

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #22 เมื่อ: 05 กันยายน 2012 08:31:19 »

ผมก็ตาบอดสี  ถอนหายใจ

แต่ตอนนั้นที่บ้านบอกว่า ถ้าไม่มีใบขับขี่ ก็ห้ามซื้อรถ

เลยไปเสี่ยงดวงสอบใบขับขี่มันซะเลย

ลุ้นแทบตาย ตารางสีคนจิ้มก็จิ้มไม่มอง ok ผ่านไป ได้ใบขับขี่มาและ

พอต่อใบขับขี่เรื่อยๆมาไม่มีปัญหา

พอตอนต่อใบขับขี่5ปีนี่แหละ งานเข้า

สอบสายตาที่ เอาคางวางแล้วใช้หางตามองสี พ่อเจ้าพระคุณรุนช่อง อั๊ยสีที่ใช้ทดสอบ อุปกรณ์สอบแบบว่า ห่วยค๊อด สีจางหมดแล้ว+กับตาบอดสีอีก ฟาวล์ไปเลยวันแรก ต่อใบขับขี่ไม่ผ่าน  ยกธงขาว

ผลท้าย ไปตื้อจนสอบผ่าน ยังคิดอยู่เลยว่า ต่อใบขับขี่5ปีอีกที จะรอดไหมว้า  งอแง

แต่ผมตาบอดสีตั้งแต่เด็กและครับ แต่ผมดันไปเรียนช่างอิเล็กทรอนิกส์  เอ๋อ แล้วดันทำงานเกี่ยวกับวายสายไฟซะงั้น  เอ๋อ

อยากสายตาปรกติแบบท่านอื่นบ้างจัง  ถอนหายใจ งอแง อ้อน

มิตรภาพที่ไม่เคยลืมเลือน ใน aeracingclub
มีแต่คน .... เท่านั้น ที่สะกดคำว่า "เพื่อน" ไม่เป็น

ทุกวันนี้บ้านเค้าจะเป็นเชียงกงขึ้น ทุกวันๆ และ  งอแง
ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #23 เมื่อ: 05 กันยายน 2012 08:38:55 »

กรูถึงว่า แดรกเหล้ากะมัน ชงซะเข้มปั๊ด

และแล้วมันก็กลับมา

เก็บไปเรื่อยๆ คนมันจน ให้ทำไงได้ ><!

« ตอบ #24 เมื่อ: 05 กันยายน 2012 08:42:54 »

กรูถึงว่า แดรกเหล้ากะมัน ชงซะเข้มปั๊ด

แอร๊!!  ร้องไห้

มิตรภาพที่ไม่เคยลืมเลือน ใน aeracingclub
มีแต่คน .... เท่านั้น ที่สะกดคำว่า "เพื่อน" ไม่เป็น

ทุกวันนี้บ้านเค้าจะเป็นเชียงกงขึ้น ทุกวันๆ และ  งอแง
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 กันยายน 2012 03:04:43 »

น้าอิ๊กติดเหล้า คราวก่อนไปหาที่บ้าน เห็นเพื่อนน้าอิ๊กไปหาเหล้าหรือเบียร์นี่แหละ ผมรีบขอตัวกลับก่อน กลัวน้าอิ๊กชวนแล้วจะเพลิน 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน 2012 03:39:05 โดย Mart AE 100 ™ » บันทึกการเข้า

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 กันยายน 2012 10:35:46 »

น้าอิ๊กติดเหล้า คราวก่อนไปหาที่บ้าน เห็นเพื่อนน้าอิ๊กไปหาเหล้าหรือเบียร์นี่แหละ ผมรีบขอตัวกลับก่อน กลัวน้าอิ๊กชวนแล้วจะเพลิน 55555

อิอิ

CHOP_AE92

Jesdo'Team

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 06:04:44 »

ได้มาแล้วครับ ดีใจมากมาย และคนเยอมากครับ

ขายน้ำยาเคลือบยางครับแบบที่คาร์แคร์ใช้เลย
082 080 8088 ช็อปครับ

Graffiti racing team

Watanabe"
@@..ตะต้อมรักในหลวง..@@

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 15:19:38 »

ดีใจด้วยครับ ฉลอง.. ฉลอง.. จุดประทัด จุดประทัด

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
GhOST
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 15:55:59 »

เห็นใจเจ้าของกระทู้เลยครับ เพื่อนผมก็เป็น มันเป็นโรคที่เราเลือกไม่ได้และเป็นโรคที่รักษาไม่ได้มันเป็นมาจากกกรรมพันธุ์ แต่เพื่อนผมไม่ได้บอดแบบขาวดำนะครับ

มันเห็นสีแยกสีได้ แต่จะอ่านแผ่นตรวจตาบอดสีไม่ได้เป็นบ้างสี พวกสี แดง ส้ม มันบอกว่าเบลอหมดมองไม่เห็นว่าเป็นเลขอะไร แต่พวกสีเขียวแก่

เขียวอ่อนอันนี้มันอ่านออกชัดเจน สอบใบขับขี่ผ่านหมดครับเพราะเขาไม่ได้ให้อ่านแผ่นตัวเลขสี แต่ที่ผมสงสารเพื่อนมากๆเลยคือมันอยากรับราชการมาก สอบทุกอย่าง

มีติดเข้าไปแล้วพอถึงตรวจร่างกาย มันร้องให้เลยครับ มันออกมาบอกผมว่า หมอบอกว่าถ้าไม่ใช่ไปรับราชการเกี่ยวกับด้านช่างจะให้ผ่านเพราะมันอ่านจุดสีได้แต่บอกเลขไม่ได้

มันบอกว่าความฝันทุกอย่างของมันพังหมดเลย ผมยังคิดว่าระบบราชการน่าจะอนุโลมเพราะเพื่อนผมมันเห็นสี แยกสีได้ ไม่ใช่เห็นเป็นขาวดำอ่ะครับ น่าสงสารมากอ่ะครับ
Nut_Flush .CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อู่แอมเซอร์วิส สนามบินน้ำ เครื่อง ช่วงล่าง ไฟ แก๊ส 0851480981

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 22:04:20 »

ดีใจด้วยนะค้าบ

PK_VESPA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Classic Vespa

« ตอบ #31 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013 09:46:41 »

หลานผมก็ ตาบอดสี ไปสอบใบขับขี่ไม่ผ่านตอนทดสอบกระดานสี ก็เลยต้องใช้กำลังภายใน  ปิดปาก ซุบซิบ

หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์