AE. Racing Club
09 กรกฎาคม 2024 03:30:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้มียาง ตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 790 ครั้ง)
saladkai
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 22 กันยายน 2013 00:34:30 »

พอดีกำลังจะเปลี่ยนยางใหม่อะครับ เลยขอคำแนะนำจากพี่ๆๆน้าหน่อย ครับ ขนาด 195 55 15  งบ ไม่เกิน 1หมื่น อะครับ  แล้ว kumho ku 31 อะครับ ดีไหม ผมเข้าไปอ่านกระทู้เก่าๆ เห็นน้าๆๆใส่กันเยอะ เลยอยากรู้ว่า สมรรถนะในการขับขี่ เปนอย่างไรบ้าง ใช้ยาวๆ 2-3 ปี มีปัญหากันบ้างไหมครับ  หรือมีตัวอื่นที่น่าเล่นกว่านี้ แนะนำได้เต็มที่เลยครับ ขอบคุณครับผม สุดยอด
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 00:55:34 »

ถ้าเลยหมื่นนิดๆ ก็แนะนำ Goodyear F1 Directional 5 เลยครับ ตัวนี้ Treadwear 300  ลายซิ่งครับ

เรื่อง Goodyear ว่ากันว่าเนื้อยางแข็ง แต่ผมกลับมองมันเป็นข้อดีส่วนนึงด้วย เพราะบ้านผมใช้ Goodyear มาหลายคันเหมือนกัน

ปัญหาเรื่องเสียงมีมั๊ย ก็มีนิดหน่อยยางทั่วไปก็มีครับ อย่างของแม่ผมใช้รถทุกวัน ผมเลยให้แม่ใช้ตัว Efficient Grip

เป็นยาง Silent Treadwear 320 ผมเองก็เคยใช้ตัวนี้ ผมว่าโอเคนะ 3 ปี ผมวิ่งมา 78,000 ยังเหลืออีก 2 mm (ในร่องดอกยาง)

ซึ่งการขับขี่ผมก็ทั้ง ซิ่ง แบกน้ำหนักมาก ลง Circuit บ้างแต่ไม่บ่อย (ไปฝึกซ้อมตนเอง) ก็ยังใช้มาได้ถึง 78,000 โล

ส่วนยางตอนนี้ที่ผมใช้ F1 D5 นี้ก็ถือว่า โอเคครับ หนึบกว่าของเดิมนิสหน่อย แต่ว่าเรื่องเสียงตอนนี้ก็มีมาบ้างตามสไตล์ดอกยางซิ่ง

ส่วน KU31 ไม่แน่ใจครับ แต่เพื่อนใช้ KU36 อยู่ก็โอเคครับ ด้อยกว่า AD08 แต่ราคาถูกกว่าเกือบครึ่ง

ปล. ราคายาง Goodyear F1 Directional 5 น่าจะอยู่ที่ 2,900 บาท 195-55-15

OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 16:48:56 »

ku31 เทียบกับราคาคุ้มครับ ถ้าเทียบยางแบรน อาจด้อยกว่าเล็กน้อย เน้นใช้งานประมาณไหนครับ ku31 เป็นประเภท สมรรถนะดี แต่เสียงไม่ค่อย ได้ตรงราคาไม่แพง ถ้าเอาเงียบหน่อยแนะนำ hankook v12 ราคาแพงกว่าหน่อย ถ้ากะใช้นาน3-4ปี ใช้ยี่ห้อดังๆไปเลยครับ ยางเกรดรองอายุไม่ค่อยยาวนาน

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์