AE. Racing Club
05 กรกฎาคม 2024 22:32:52 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดึงสายหัวเทียนจนขาด เอาไม่ออกทำไงดีครับ  (อ่าน 2591 ครั้ง)
ragnoy
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014 15:56:12 »

รถพี่สาวผมae101 ถอดครั้งล่าสุดเมื่อไร ไม่ทราบคงนานมากแล้ว
ใช้รถตามนิสัยผู้หญิง จนมันเสียถึงซ่อม

มีสายนึงมันไม่ยอมออกครับ ดึงจนสายขาดครับ เหลือแต่ตัวพลาสติก
ใช้คีมดึงออก พลาสติกก็แตก จนไม่เหลืออะไรให้ดึงแล้วครับ

พี่ๆพอจะมีวิธีหรือเทคนิคในการเอาออกไหมครับ ตอนนี้จนปัญญาแล้วครับ
doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014 16:24:25 »

มีรูปจะช่วยให้เข้าใจมากขึ้นครับ
แต่เบื้องต้น หากอะไรแตก หลุดในเบ้าหัวเทียน พยายามเอาออกให้หมด เครื่องดูดฝุ่นก้ได้ ป้องกันเศษลงไปในกระบอกสูบ

หลงใหล AE
bigabiga
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014 16:45:23 »

บล๊อคขันหัวเทียนเอาออกแน่นอน ขันออกมาเลยครับ
**ถ้าสายติดที่หัวเทียนนะ

Model : EE101
Engine: 4A-FE auto
ragnoy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014 18:13:12 »

ที่วงสีแดงไว้เอาไม่ออกครับ
ออกแต่ยางตรงสีน้ำเงิน

มันคารูอยู่ครับบ็อคเข้าไม่ได้
6.9
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014 18:55:33 »

ขาดแบบนี้ คงต้องหาคีมปลายแหลมๆหน่อยที่พอจะแหย่เข้าไปคีบปลายด้านบน แล้วดึงออกมาครับ ดูแล้วน่าจะลำบากหน่อยนะครับ

อีกทางคืออาจจะต้องเปิดฝาครอบ วาล์ว อาจจะทำงานง่ายขึ้นอีกนิดในการเอาออก ถ้าให้ดีก็เปลี่ยนซีลยางฝาครอบวาล์วไปด้วยเลย
 ถ้ามันเรื่อมเสื่อมหรือมีน้ำมันเครื่องเยิ้มๆออกมาแล้ว เพราะไหนๆก็เปิดออกมาแล้วอ่ะครับ จ๊ะ ซุบซิบ แหะ.. แหะ..

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014 21:18:55 »

อย่าดึงอย่างเดียว หมุนด้วยครับ ตอกสวนลงไปด้วยให้มันเขย่าให้มันช๊อคหลุดก่อนครั้งแรก

THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014 00:04:58 »

ของผมชอบหลุดตรงปลายล่างสุดที่เป้นยางน่ะครับประจำเลย ไม่รู้มันจะทำมาแยกชิ้นทำไม
เคยหลุดครั้งนึง ช่างเสียเวลาสองชั่วโมงกว่าถึงจะออกหมดปรากฎว่ามันขาดเป็นชิ้นๆอยู่ในเบ้า
ragnoy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014 08:44:30 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ ผมเอาออกได้แล้วครับ
แต่ดึงเท่าไรก็ไม่ออก โยกก็แล้ว ยอดน้ำมันก็ด้วย

เลยใช้ไขควงแบนตอกให้มันแตกเป็นชิ้นๆแล้วเอาคีมคีบขึ้นมาให้หมด
แล้วใช้ลวดเกี่ยวยางตัวล่างสุดขึ้นมา กว่าจะทำเสร็จนานเอาเรื่องเลยครับ

พลาสติกมันละลายไปจับกับจุ๊บหัวเทียน เลยดึงไม่ออกครับ

อ้างอิง
(อีกทางคืออาจจะต้องเปิดฝาครอบ วาล์ว อาจจะทำงานง่ายขึ้นอีกนิดในการเอาออก ถ้าให้ดีก็เปลี่ยนซีลยางฝาครอบวาล์วไปด้วยเลย
 ถ้ามันเรื่อมเสื่อมหรือมีน้ำมันเครื่องเยิ้มๆออกมาแล้ว เพราะไหนๆก็เปิดออกมาแล้วอ่ะครับ จ๊ะ)
เปิดฝามามันก็มีเหล็กทรงกระบอกครอบหัวเที่ยนอยู่ครับ เหล็กอันนี้ถอดยังไงครับ
6.9

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014 10:38:45 »

ดีใจด้วยครับ ฉลอง..

ขอโทษด้วยผมก็ลืมไปเรื่องท่อเหล็กทรงกระบอก แหะ.. แหะ.. ชิ้นนี้เหมือนจะถอดไม่ได้อ่ะครับน่าจะติดอยู่กับฝาสูบ จ๊ะ

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์