AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 02:22:25 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีถอดชิมโดยใช้ไขควงครับผม  (อ่าน 789 ครั้ง)
yokyekman
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014 16:20:20 »

พี่ๆน้องกูรู3ห่วงครับ ท่านใดที่เคยใช้ไขควงถอดชิมบ้างครับ น้องส้มผมทั้งห่างทั้งยันครับ อยากทราบวิธีถอดชิมโดยใช้ไขควงนะครับ หรือว่าถอดแคมชาร์พก็ได้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ อยากจัดเองนะคับ  ขอเป็นstepนะครับ  อินเลิฟ  ถูกใจ.. ใช่เลย..  ประกาศ ขอบคุณทุกท่านและclubAEมากเรยครับที่ให้ความรู้ครับ เหอๆๆ
plew_ch
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 10:05:25 »

ช่าง บางคนยังไม่กล้าทำเลย อย่าเสี่ยงดีกว่าถาความรู้ เครื่องมือไม่ถึง หาช่างรู้งาน แน้น รู้งาน ทำเถอะ การตั้งวาล์ว ด้วยความเป็นหว่าง
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 16:08:32 »

ช่างจบกว่าจริงๆนะคับ ไม่ได้ดูถูกความสามารถ แต่ถ้ายากรองต้องพอเป็นงานบ้าง
 คร่าวๆนะคับ ไม่ได้เก่งขนาดนั้น เรียนมางูๆปลา

1.เปิดฝา เช็คยัน ห่าง ด้วยฟิลเลอร์ตามสเปค คิดว่าน่าจะทำเป็น เพราะต้องหมุนต่ำแหน่ง ให้ลูกสูบอัอสุด วาล์วปิดสนิททั้งสองข้าง จดไว้คับทุกตัว

2.หมุนตั้งมาร์คเครื่อง เพื่อตอนประกอบ จะได้ใส่แคมไม่ผิด แล้วจะงง

3. คลายลูกลอกดันสายพานเครื่อง เพื่อจะถอดแคม หาวิธีเองนะ ต้องถอดไรบ้างไม่รุ้

4. มาร์คเครื่องตรงแล้ว จดไว้หมดแล้ว ว่าตัวไหนห่าง ยัน เท่าไหร ก็จัดการถอดแคมได้เลย
คลายน๊อตล๊อคแคมออกให้เท่าๆกัน พร้อมกันทุกตัว เน้นพร้อมกัน ไม่ง้นแคม อาจคดหักได้

นอกนั้นก็ไม่มไรแล้ว เอาออกมาก็จด มาคด้วยว่าของสูบไหน ไหนไอดีไอเสีย วางให้เป็นเซตดีดี
รวมกันก็บรรไล

5. ประกอบกลับก็ตามเดิม สำคัญมาร์คเฟืองแคมต้องต่ำแหน่งเดิม ตอนใส่แคมก็ค่อยๆ ขันลงไปพร้อมๆเท่าๆกัน

yokyekman
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 16:18:51 »

โอเคครับ ได้ไอเดียละคับ เดี๋ยงคงต้องจัดเองครับขอบคุณข้อแนะนำทั้งสองท่านมากครับ ดูแล้วถ้าถอดแคมออกคงเรื่องใหญ่เพราะอุปกรณ์ไม่ครบ ยังไงลองหาวิธีเอาชิมออกโดยไม่ต้องถอดแคมแล้วกันครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์