AE. Racing Club
09 กรกฎาคม 2024 00:29:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 7 8 [9]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -:+*:ให้คำปรึกษาทางด้านกฎหมายสำหรับชาว AE:*+:-  (อ่าน 30999 ครั้ง)
พณฯท่าน บรรหาร
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

พณฯท่าน

« ตอบ #160 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010 14:04:31 »

มีเพื่อนสมาชิกถามมาเกี่ยวกับพื้นที่ส่วนกลางของหมู่บ้านจัดสรร

ของปรึกษากฎหมายครับ

กระบะที่เห็นคือ รถของผม ซึ่งโดนดักประจำ ตำแหน่งที่ถ่ายยืนจากหน้าบ้านของผมเอง บ้านผมเป็นหลังสุดท้าย จะออกทีไรต้องยกออก
พอเค้าเห็นว่ารถมาจอดทีไร ขยับออกมาแทบกลางถนน

ระยะห่างจากหน้าบ้านของเค้า พอดีได้เพื่อนบ้านใหม่เป็นคนจีนแก่ที่เห็นแก่ตัวมาก
2รูปที่ถ่ายวันเดียวกันครับ 

แล้วทีนี้ ถ้าเกิดมีปัญหาเกิดขึ้นผมสามารถ แจ้งความได้ไหมครับ เลยมาขอคำปรึกษา

เรื่องของเรื่องเท่าที่พิจารณาจากภาพเห็นว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับการใช้พื้นที่ส่วนกลางของหมู่บ้านจัดสรร ซึ่งเป็นถนนโดยตามปกติพื้นที่ส่วนกลางต้องใช้ร่วมกัน แต่โดยส่วนใหญ่แล้วถนนที่อยู่หน้าบ้านใครคนนั้นก็จะหวงห้ามผู้ที่จะมากีดขวางทางเข้าออกบ้านของตน ซึ่งความจริงในทางกฎหมายแล้วก็ผิดด้วยกันทั้งคู่นะครับในเรื่องของการใช้พื้นที่ส่วนกลาง เพราะทุกคนในหมู่บ้านย่อมได้รับความสะดวกในการใช้สอยพื้นที่ส่วนกลาง  ซึ่งพี่เองก็ใช้จอดรถ ส่วนอาแปะแกก็เอาไว้ตากผ้า หากเราไปถอยรถทับราวตากผ้าแก เราก็ต้องใช้ค่าสินไหมนะครับ และกลับกันหากอาแปะมาทุบรถพี่ แกก็ผิดเช่นเดียวกัน   เพื่อนบ้านกันอยู่แบบสมานฉันท์ดีกว่าครับ ^^

AE'101@nsw#
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #161 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010 17:11:37 »

รบกวนถามเรื่องขอบ-เขตของที่ดินมั่งครับท่าน ตามรูป(ขี้เหร่มาก)บ้านผมหมายเลข 1 ซึ่งเขตที่ดินคือเส้นสีน้ำตาลยาวเข้าไปเลยนะครับ และยังไม่มีรั้ว โดยที่หมายเลข 3 และ 4 เป็นบ้านของชาวบ้านที่ปลูกอยู่ก่อนแล้วโดยมีรั้วอยู่แล้ว เป็นเส้นสีเขียว โดยที่มีถนนเส้นสีแดงคั่นกลาง เพื่อให้บ้านหมายเลข 3 เข้าออกได้ ปัญหาคือ ถ้าผมทำรั้วขึ้นมา บ้านหมายเลข 3 รถยนต์จะไม่สามารถเข้าออกได้ แต่มอเตอร์ไซด์ใช้ได้  บ้านหมายเลข 3 จะสามารถฟ้องร้องผมได้หรือไม่ โดยที่ผมไปสอบถามเจ้าของที่เดิม ของบ้านหมายเลข 2 และ 3 แล้วว่าตอนซื้อขายกันกับเจ้าของใหม่(บ้าน 2 และ 3) ต้องเว้นที่ว่างไว้ให้ห่างจากที่ของผม 2 เมตร (ถนนสีแดง) ซึ่งมันเล็กมากสำหรับรถยนต์ที่จะเข้าออก ถ้าผมจะสร้างกำแพงขึ้นมาจะมีปัญหาเกี่ยวกับข้อกฏหมายหรือไม่  ตาปริบๆ (ไม่นับที่จะมีปัญหากับบ้านหมายเลข 3 นะครับ เหอๆๆ) คำนับ คำนับ ขอบคุณครับ

" สุข ใด ไม่ เท่า ล้วง กระ เป๋า แล้ว เจอ ตังค์ "

พณฯท่าน

« ตอบ #162 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010 10:08:21 »

รบกวนถามเรื่องขอบ-เขตของที่ดินมั่งครับท่าน ตามรูป(ขี้เหร่มาก)บ้านผมหมายเลข 1 ซึ่งเขตที่ดินคือเส้นสีน้ำตาลยาวเข้าไปเลยนะครับ และยังไม่มีรั้ว โดยที่หมายเลข 3 และ 4 เป็นบ้านของชาวบ้านที่ปลูกอยู่ก่อนแล้วโดยมีรั้วอยู่แล้ว เป็นเส้นสีเขียว โดยที่มีถนนเส้นสีแดงคั่นกลาง เพื่อให้บ้านหมายเลข 3 เข้าออกได้ ปัญหาคือ ถ้าผมทำรั้วขึ้นมา บ้านหมายเลข 3 รถยนต์จะไม่สามารถเข้าออกได้ แต่มอเตอร์ไซด์ใช้ได้  บ้านหมายเลข 3 จะสามารถฟ้องร้องผมได้หรือไม่ โดยที่ผมไปสอบถามเจ้าของที่เดิม ของบ้านหมายเลข 2 และ 3 แล้วว่าตอนซื้อขายกันกับเจ้าของใหม่(บ้าน 2 และ 3) ต้องเว้นที่ว่างไว้ให้ห่างจากที่ของผม 2 เมตร (ถนนสีแดง) ซึ่งมันเล็กมากสำหรับรถยนต์ที่จะเข้าออก ถ้าผมจะสร้างกำแพงขึ้นมาจะมีปัญหาเกี่ยวกับข้อกฏหมายหรือไม่  ตาปริบๆ (ไม่นับที่จะมีปัญหากับบ้านหมายเลข 3 นะครับ เหอๆๆ) คำนับ คำนับ ขอบคุณครับ

เรื่องนี้มีกฎหมายที่เกี่ยวข้องคือ เรื่องแดนกรรมสิทธิ์ 1336 ทางภาระจำยอม 1387 , 1390

มาตรา ๑๓๓๖  ภายในบังคับแห่งกฎหมาย เจ้าของทรัพย์สินมีสิทธิใช้สอยและจำหน่ายทรัพย์สินของตนและได้ซึ่งดอกผลแห่งทรัพย์สินนั้น กับทั้งมีสิทธิติดตามและเอาคืนซึ่งทรัพย์สินของตนจากบุคคลผู้ไม่มีสิทธิจะยึดถือไว้ และมีสิทธิขัดขวางมิให้ผู้อื่นสอดเข้าเกี่ยวข้องกับทรัพย์สินนั้นโดยมิชอบด้วยกฎหมาย
-   ดังนั้นหากมองในเรื่องกรรมสิทธิ์ พี่เป็นเจ้าของทรัพย์ย่อมใช้สอยทรัพย์ การสร้างรั้วก็ย่อมสามารถดำเนินการได้ 
-   แต่ต้องพิจารณาเรื่องทางภาระจำยอมด้วยหากมีกรณีการฟ้องร้องทางศาล

มาตรา ๑๓๘๗  อสังหาริมทรัพย์อาจต้องตกอยู่ในภาระจำยอมอันเป็นเหตุให้เจ้าของต้องยอมรับกรรมบางอย่างซึ่งกระทบถึงทรัพย์สินของตน หรือต้องงดเว้นการใช้สิทธิบางอย่างอันมีอยู่ในกรรมสิทธิ์ทรัพย์สินนั้น เพื่อประโยชน์แก่อสังหาริมทรัพย์อื่น
มาตรา ๑๓๙๐  ท่านมิให้เจ้าของภารยทรัพย์ประกอบกรรมใดๆ อันจะเป็นเหตุให้ประโยชน์แห่งภาระจำยอมลดไปหรือเสื่อมความสะดวก
-   หลักการพิจารณาเรื่องภาระจำยอมคือเจ้าของที่ดินแปลงอื่นได้ใช้ประโยชน์ในที่ดินของผู้อื่นซึ่งตามกรณีนี้ เจ้าของบ้านหลัง 3 ได้ใช้ประโยชน์ในการผ่านเข้าออกโดยมีส่วนในการใช้ที่ดินของพี่ส่วนหนึ่งเป็นทางเข้าออกด้วย ดังนั้นอาจเข้าข่ายภาระจำยอม
-   แต่ภาระจำยอมต้องใช้ติดต่อกันเกิน 10 ปีขึ้นไปแม้ไม่จดทะเบียนก็ได้สิทธิในการใช้ที่ดินของพี่เพื่อเป็นถนน  โดยพี่ไม่มีสิทธิกระทำการใด ๆ เป็นเหตุให้ภาระจำยอมเสื่อมลงเช่น ปิดกั้นหรือทำให้เสมื่อความสะดวก

ข้างต้นเป็นการแนะนำหากเป็นปัญหาและฟ้องร้องกันขึ้นซึ่งผมจะแนะนำการแก้ไขปัญหาในทางปฎิบัติคือ
1.ยื่นขอรังวัดสอบเขตที่ดินเพื่อทราบแนวเขตที่ดินของพี่ให้แน่นอนกับทั้งเป็นการให้เจ้าของที่ดินแปลงข้างเคียงทราบแนวเขตของตนเองด้วยเพราะจะมีการส่งหมายนัดให้มาทำการระวังชี้แนวเขต
2.พูดคุยในลักษณะประนีประนอมว่าต้องการสร้างรั้วโดยแยกการพูดคุยเป็น 2 กรณี
       - กรณีที่ 1 มีทางให้เจ้าของบ้านแปลง 3 ออกคือทำรั้วให้เข้ามาในเขตที่ดินเท่าที่ให้รถปิกอัพออกได้โดยต้องจัดทำสัญญาเช่าที่ดินในส่วนที่ใช้เป็นทางรถเข้าออกหากไม่ยอมก็ใช้วิธีที่ 2
       - กรณีที่ 2 แจ้งว่าจะสร้างเท่าแนวเขตโดยให้ออกทางอื่น(หากมีทางอื่นที่อกได้) โดยหากไม่ยินยอมก็สร้างไปเลยบ้านหลัง 3 ไม่ยินยอมก็สร้างไปเลยครับเพราะมีแนวเขตที่ชัดเจนซึ่งโดยทั่วไปคนที่ดี ๆ ก็เข้าใจว่าส่วนของตนอยู่ตรงไหนจะไม่ล้ำเส้นกันอยู่แล้ว

พณฯท่าน

« ตอบ #163 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 13:57:17 »

อัพหน่อย

BaanAutoShop
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #164 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 15:44:52 »

แหม๋..คนใช้ AE นี่มีแต่คนใจดีทั้งนั้นเลย คำนับ ฉลอง..
DoraemonzA
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Madboy!

« ตอบ #165 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 18:53:55 »

สุดยอด

คิดถึง 92 คู่ใจ.........จะจดจำไว้ตลอดไป

"Keep moving on"
AE'101@nsw#

« ตอบ #166 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010 07:24:34 »

รบกวนถามเรื่องขอบ-เขตของที่ดินมั่งครับท่าน ตามรูป(ขี้เหร่มาก)บ้านผมหมายเลข 1 ซึ่งเขตที่ดินคือเส้นสีน้ำตาลยาวเข้าไปเลยนะครับ และยังไม่มีรั้ว โดยที่หมายเลข 3 และ 4 เป็นบ้านของชาวบ้านที่ปลูกอยู่ก่อนแล้วโดยมีรั้วอยู่แล้ว เป็นเส้นสีเขียว โดยที่มีถนนเส้นสีแดงคั่นกลาง เพื่อให้บ้านหมายเลข 3 เข้าออกได้ ปัญหาคือ ถ้าผมทำรั้วขึ้นมา บ้านหมายเลข 3 รถยนต์จะไม่สามารถเข้าออกได้ แต่มอเตอร์ไซด์ใช้ได้  บ้านหมายเลข 3 จะสามารถฟ้องร้องผมได้หรือไม่ โดยที่ผมไปสอบถามเจ้าของที่เดิม ของบ้านหมายเลข 2 และ 3 แล้วว่าตอนซื้อขายกันกับเจ้าของใหม่(บ้าน 2 และ 3) ต้องเว้นที่ว่างไว้ให้ห่างจากที่ของผม 2 เมตร (ถนนสีแดง) ซึ่งมันเล็กมากสำหรับรถยนต์ที่จะเข้าออก ถ้าผมจะสร้างกำแพงขึ้นมาจะมีปัญหาเกี่ยวกับข้อกฏหมายหรือไม่  ตาปริบๆ (ไม่นับที่จะมีปัญหากับบ้านหมายเลข 3 นะครับ เหอๆๆ) คำนับ คำนับ ขอบคุณครับ
รบกวนอีกแล้วครับท่าน สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ งานเข้าอีกแล้ว คือตอนนี้บ้านแถว เลข 3 เขาจะนำเสาไฟฟ้ามาลง ตามแนวรั้วสีเขียว(ซึ่งทางเส้นนี้เจ้าของเดิมเค้าเว้นไว้เป็นทางเข้าออก) เพื่อดึงสายไฟฟ้าเข้าไป เอ่อ.. (แล้วมันไม่คิดที่จะเข้าออกกันแล้วหรอ หรือคิดว่าเดี๋ยววิ่งทับที่คนอื่นไปก็ได้) เอ่อ.. เพราะของเดิมเจ้าของเค้าให้เอาออกเพราะไปพาดข้ามที่เค้า ที่นี้จบเลยครับ รถยนต์วิ่งเข้าออกไม่ได้แน่นอน ถ้าวิ่งได้คือต้องข้ามมาที่ผมแน่นอน ตามแนวเส้นสีน้ำตาล ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ(แต่ตอนนี้ผมจะเอาเสารั้วลวดหนามลงกันไว้ก่อนที่เสาไฟจะมาลง) ผมก็เข้าใจนะครับว่า เป็นเพื่อนบ้านกันเจอกันก็ยิ้มให้ แต่นี่มันเกินไปหรือเปล่าครับ!!! ทั้งๆที่ผมไ่ได้เกี่ยวอะไรกะเค้าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010 07:26:47 โดย 11292224 » บันทึกการเข้า

" สุข ใด ไม่ เท่า ล้วง กระ เป๋า แล้ว เจอ ตังค์ "
besttsed
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #167 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010 11:18:41 »

อยากทราบว่ามีอะไรบ้างรายละเอียดอ่ะครับ (คุณเเม่ เสียเเล้วผมเป็นลูกคนเดียวด้วยครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้หลักฐานอะไรยังงัยบ้าง
รบกวนทีนะครับ T_T

พณฯท่าน

« ตอบ #168 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010 08:20:17 »

รบกวนอีกแล้วครับท่าน สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ งานเข้าอีกแล้ว คือตอนนี้บ้านแถว เลข 3 เขาจะนำเสาไฟฟ้ามาลง ตามแนวรั้วสีเขียว(ซึ่งทางเส้นนี้เจ้าของเดิมเค้าเว้นไว้เป็นทางเข้าออก) เพื่อดึงสายไฟฟ้าเข้าไป เอ่อ.. (แล้วมันไม่คิดที่จะเข้าออกกันแล้วหรอ หรือคิดว่าเดี๋ยววิ่งทับที่คนอื่นไปก็ได้) เอ่อ.. เพราะของเดิมเจ้าของเค้าให้เอาออกเพราะไปพาดข้ามที่เค้า ที่นี้จบเลยครับ รถยนต์วิ่งเข้าออกไม่ได้แน่นอน ถ้าวิ่งได้คือต้องข้ามมาที่ผมแน่นอน ตามแนวเส้นสีน้ำตาล ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ(แต่ตอนนี้ผมจะเอาเสารั้วลวดหนามลงกันไว้ก่อนที่เสาไฟจะมาลง) ผมก็เข้าใจนะครับว่า เป็นเพื่อนบ้านกันเจอกันก็ยิ้มให้ แต่นี่มันเกินไปหรือเปล่าครับ!!! ทั้งๆที่ผมไ่ได้เกี่ยวอะไรกะเค้าเลย

แนะนำแบบนี้นะครับ
1.ถ้าเห็นหลักหมุดฃัดเจน...ก็ทำแบบที่พี่ว่าเลยครับ "เอาเสาหินมาปักไว้ก่อนแม้ยังไม่มีลวดหนาม" เพราะดูท่าแล้วจะเรื่องยาวนะครับ
2.ถ้าไม่เห็นหลักหมุดชัดเจนต้องขอรังวัดก่อนเพราะต้องมีคนกลางมาช่วยนะครับ อย่าไปเดาเอาว่าเขตอยู่แถวนั้นแถวนี้ เพราะเดี๋ยวจะเกิดอีกหลายคดีตามมา ไม่ต้องดูว่าทางเข้าเดิมเป็นอะไรยังไง แต่ดูเอาจากแนวเขตตามหลักหินก่อนนะครับ ถ้าเนื้อที่ถึง1ไร่ไม่มากค่ารังวัดสอบเขตคงไม่มากไม่เกิน 3,000 บาทนะผมว่า แต่กลัวช้าเกินไปก็เอาหลักหินมาปักไว้ก่อน แล้วหากมีคนมาย้ายเสาหินก็ถ่ายรูปแล้วแจ้งความเพื่อตั้งรูปเรื่องไปในทางทำให้เสียทรัพย์ไว้เป็นข้อต่อรองในประเด็นการรุกร้ำที่จะได้มีแต้มต่อนะครับ

พณฯท่าน

« ตอบ #169 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010 08:40:31 »

อยากทราบว่ามีอะไรบ้างรายละเอียดอ่ะครับ (คุณเเม่ เสียเเล้วผมเป็นลูกคนเดียวด้วยครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้หลักฐานอะไรยังงัยบ้าง
รบกวนทีนะครับ T_T

ก่อนอื่นแสดงความเสียใจกับเรื่องคุณแม่ที่เสียไปก่อนนะครับคือสอบถามเรื่องอะไร  เพราะไม่ได้ถามตรง ๆ แต่พอจะเข้าใจและจะแนะนำดังนี้นะครับ

1.เรื่องมรดกใช่ไหม
         ถ้าเป็นลูกคนเดียวก็ต้องขอจัดการมรดกนะครับเพราะทายาทของเจ้ามรดกจะมี
  - ผู้สืบสันดารคือคุณ , คุณพ่อและคุณแม่เจ้ามรดกคือตาและยายของคุณ เนื่องจากกฎหมายให้ถือว่าบิดา-มารดาของเจ้ามรดกเป็นทายาทชั้นบุตรด้วย เพราะวัฒนธรรมไทยลูกต้องเลี้ยงพ่อแม่หากตายก่อนพ่อแม่ต้องชดใช้บุญคุณด้วยการให้ทรัพย์สิน(มรดก)แก่บิดามารดาด้วย แต่ก็ขึ้นอยู่ว่า ตาและยายของคุณจะรับไหม แต่ตามกฎหมายต้องให้ด้วย
   - หากมีสามีที่ชอบด้วยกฎหมาย(ต้องจดทะเบียนสมรสเท่านั้น)ในที่นี้คือคุณพ่อคุณ ต้องแบ่งสินสมรสก่อนครึ่งหนึ่ง สินสมรสคือ ทรัพย์สินที่มีในระหว่างสมรส ดังนั้นหากมีทรัพย์สินอะไรระหว่างคุณพ่อและคุณแม่ต้องนำมาแบ่งกันก่อนครึ่งหนึ่งที่เหลือจึงเป็นมรดกของคุณแม่  และหากเป็นดังนี้สามีที่ชอบด้วยกฎหมายหรือคู่สมรสที่ยังมีชีวิตอยู่กฎหมายให้ถือว่าเป็นเสมือนทายาทชั้นบุตรเช่นกัน
           ดังนั้นถากรณีเป็นดังนี้ทายาทของเจ้ามรดกจะประกอบด้วย 1.คุณ  2.คุณพ่อคุณ  3.คุณตาคุณ  4.คุณยายคุณ   ซึ่งต้องได้รับส่วนแบ่งมรดกเท่าๆกันแต่จะสละมรดกหรืออะไรก็ต้องจัดทำหนังสือสละมรดกไว้เป็นหลักฐาน  สละมรดกด้วยวาจาไม่ได้
            การร้องขอตั้งผู้จัดการมรดกก็ไปหาอัยการจังหวัดเพื่อขอความช่วยเหลือในการร้องขอตั้งผู้จัดการมรดกก็ได้  ไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น  ส่วนจะขอความช่วยเหลือจากอัยการจังหวัดไหนให้ดูว่า คุณแม่คุณตามทะเบียนบ้านมีภูมิลำเนาอยู่จังหวัดอะไร เช่น ตามทะเบียนบ้าน คุณแม่อยู่จังหวัดนครปฐม ก็ไปขอความช่วยเหลือจากอัยการจังหวัดนครปฐม  แต่หาก้ป็น กทม.ก็ไปร้องขอได้ที่สำนักงานอัยการตามเขตท้องที่นั้นเพราะกรุงเทพมหานครมีหลายสำนักงานเพราะศาลมีหลายศาลขึ้นอยู่กับเขตอำนาจต้อง  แต่หากไม่ต้องการขอความช่วยเหลือก็จ้างทนายความร้องขอตั้งผู้จัดการมรดกได้  ค่าทนายไม่น่าจะเกิน 7,000 บาท (ไม่รวมค่าธรรมเนียมศาล) และค่าธรมเนียมศาลประมาณไม่เกิน 1,500 บาท กรณีไม่มีการคัดค้านการร้องขอจัดการมรดกนะ
                ส่วนหลักฐานเบื้องต้นที่ใช้ในการร้องขอตั้งผู้จัดการมรดกก็ 1.พวกสำเนาทะเบียนบ้าน , สำเนาบัตรประชาชน ทั้งของผู้ตายและผู้ร้องขอ 2.ใบมรณะบัตร 3.สำเนาทรัพย์สินเช่น สำเนาโฉนด , บัญชีธนาคาร , เล่มทะเบียนรถยนต์ 4.ทะเบียนสมรส เป็นต้น

2.เรื่องการขอหลักฐานใบมรณบัตรใช่ไหม
          ไปแจ้งการตายและสาเหตุที่อำเภอหรือสำนักงานเขต ที่ผู้ตายมีภูมิลำเนาอยู่หากมีหนังสือรับรองการตายจากโรงพยาบาลก็เอาไปเป็นหลักฐานด้วย

3.หากเป็นเรื่องอื่น ๆ สอบถามมาใหม่นะครับยินดีตอบให้ครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2010 09:03:01 โดย shadow » บันทึกการเข้า

AE'101@nsw#

« ตอบ #170 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010 13:00:13 »

แนะนำแบบนี้นะครับ
1.ถ้าเห็นหลักหมุดฃัดเจน...ก็ทำแบบที่พี่ว่าเลยครับ "เอาเสาหินมาปักไว้ก่อนแม้ยังไม่มีลวดหนาม" เพราะดูท่าแล้วจะเรื่องยาวนะครับ
2.ถ้าไม่เห็นหลักหมุดชัดเจนต้องขอรังวัดก่อนเพราะต้องมีคนกลางมาช่วยนะครับ อย่าไปเดาเอาว่าเขตอยู่แถวนั้นแถวนี้ เพราะเดี๋ยวจะเกิดอีกหลายคดีตามมา ไม่ต้องดูว่าทางเข้าเดิมเป็นอะไรยังไง แต่ดูเอาจากแนวเขตตามหลักหินก่อนนะครับ ถ้าเนื้อที่ถึง1ไร่ไม่มากค่ารังวัดสอบเขตคงไม่มากไม่เกิน 3,000 บาทนะผมว่า แต่กลัวช้าเกินไปก็เอาหลักหินมาปักไว้ก่อน แล้วหากมีคนมาย้ายเสาหินก็ถ่ายรูปแล้วแจ้งความเพื่อตั้งรูปเรื่องไปในทางทำให้เสียทรัพย์ไว้เป็นข้อต่อรองในประเด็นการรุกร้ำที่จะได้มีแต้มต่อนะครับ
คำนับ คำนับ คำนับ

พณฯท่าน

« ตอบ #171 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 15:08:38 »

ธุรกิจขายตรง-แชร์ลูกโซ่

ธุรกิจนี้ ดัดแปลงมาจากแชลูกโซ่  ซึ่งลักษณะการทำงานใช้ระบบเดียวกับธุรกิจขายตรง แต่ไม่ได้มุ่งเน้นที่ตัวสินค้า มุ่งเน้นที่ค่าสมาชิกและจำนวนคน ซึ่งเป็นเรื่องของการเอาเงินจากกระเป๋าหนึ่งไปใส่อีกกระเป๋าหนึ่ง กล่าวคือ สมาชิกในระดับต้น ๆ จะได้รับเงินจริงตามที่เค้าวางแผนไว้ให้ ซึ่งเมื่อได้เงินจริงจะบอกต่อไปยังคนใกล้ชิดให้มาสมัครสมาชิกไปเรื่อย ๆ ซึ่งส่วนใหญ่สมาชิกล่าง ๆ จะเป็นคนรู้จักเสียส่วนใหญ่ (คนก่อตั้งเจตนาให้มีการระดมทุนโดยใช้ความสัมพันธ์ความใกล้ชิดของสมาชิกกลุ่มต่าง ประกอบกับความโลภของคน และคนที่ถูกหลอกจะมีลักษณะเป็นเสมือนผู้กระทำความผิดด้วย คือ เป็นผู้ให้ข้อมูลและชักชวนผู้อื่นด้วยต่อๆกันไป เพราะตนเองได้เงินจากการทำงานนั้นจริงๆ) ซึ่งเมื่อได้เงินมาก ๆ ในระดับที่ตั้งใจไว้ก็จะย้ายสถานที่และปิดบริษัทหนี ซึ่งส่วนใหญ่บริษัทพวกนี้จะเช่าอาคารสถานที่ที่น่าเชื่อถือ จ้างพนักงานมาทำงานดูลักษณะดี ๆ ใช้สิ่งของดีๆ ในสำนักงาน ขายภาพลักษณ์ ให้เหยือเชื่อถือ แต่จะจ้างคนมาเป็นกรรมการบริษัท ผู้กระทำผิดตัวจริงจะไม่ปรากฎในสารบบ และผู้เสียหายเกือบทั้งหมดจะมีลักษณธเป็นผู้ต้องหาด้วย คือ เป็นผู้ชักชวนผู้อื่นให้สมัครสมาชิกเช่นกัน  ตัวอย่างเยอะแยะ พวกปูแดงไคโตซาน นากหญ้า ระดมทุนข้าวสาร น้ำมัน ฯลฯ

แต่ความแตกต่างจากธุรกิจขายตรงคือ ธุรกิจขายตรงมุ่งที่ตัวสินค้า ค่าสมาชิกไม่เน้น เน้นระบบที่ยั่งยืน และที่สำคัญจะเป็นบริษัทที่อยู่มานาน ไม่ใช่หน้าใหม่ ๆ เปิด ๆ ปิด ๆ เป็นต้น ซึ่งความผิดเกี่ยวกับแชร์ลูกโซ่นี้ ส่วนใหญ่ผู้อยู่เบื้องหลังมักหายเข้ากลีบเมฆ จับไม่ได้เพราะหลักฐานไม่พอ อย่างที่บอกไว้แต่ต้น

ธุรกิจประเภทนี้ทำง่ายดังนี้
1.หาสินค้านำเข้าซักตัวที่คนใช้ประจำ น่าจะขายง่าย
2.ระดมทุนก้อนแรกเพื่อล่อเหยือซัก 5-10 ล้านไว้จ่ายสมาชิกลำดับต้นและต้องจ่ายจริง
3.เช่าสถานที่และจ้างพนักงานน่าตาดีดูดีและใช้เครื่องใช้สำนักงานหรู และที่สำคัญจ้างผู้จัดการเป็นกรรมการ 1 คนเอาเงินเดือนสูง ๆ ล่อ
4.คิดแผนงานให้สมาชิกเน้นรายได้ที่จะได้รับหากทำได้ตามนั้นตามนี้
5.จ่ายเงินจริงหากสมาชิกใหม่ ๆ ทำได้จริงเพื่อความเชื่อถือ
6.เน้นผลตอบแทนที่เป็นเรื่องของการลงทุนด้วยเงินมาก ๆ เช่นลงเท่านี้กี่เดือนได้เท่านี้ ๆ มากขึ้นและต้องจ่ายจริง
7.ถ้าได้ตามเป้าแล้ว 100 - 200 ล้านต้องเลิกปิดกิจการหนีทันที

ธุรกิจแบบนี้เมื่อไม่สามารถระดมทุนหรือหาสมาชิกเพิ่มได้ก็จะไม่มีเงินมาจ่ายใส่กระเป๋าใหม่คือสมาชิกใหม่ ๆ และเมื่อเป็นเช่นนั้น จะเกิดปัญหาทันที  และสังเกตุว่าค่าความเสียหายจะสูงวงเงินหลายร้อยล้าน ที่ถูกหลอกไป ซึ่งทางนิติศาสตร์เรียกการกระทำแบบนี้ว่า "อาญากรรม ไวท์เชิ้ต" คือพวกอาญากรเศรฐกิจที่คนใส่เสื้อขาวมีความรุ้ทำกัน มีลักษณะไม่ใช่อาญชากรรมทางอาญาที่แท้จริง และความผิดสืบยากระคนไปกับการประกอบธุรกิจซึ่งมองเผิน ๆ แล้วเป็นเรื่องธุรกิจที่ไปไม่ได้และเจ๊ง ไม่ใช่การกระทำความผิดอาญา แต่สร้างความเสียหายทางเศรษฐกิจอย่างมาก

พณฯท่าน

« ตอบ #172 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 11:49:09 »

ขออัพหน่อย

Ae-RaNgSiT101-Ohana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #173 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 12:26:57 »

อืมก็ดูดีน่ะนี้ 5555555

ถามหน่อยครับ หมาผมไปกัดหมาข้างบ้าน หมาข้างบ้านตามมากัดหมาผมในบ้านผมก็ตีหมาทั้งคู่ แต่เจ้าของหมาข้างบ้านมาต่อว่าผม

ผมก็เลยไปต่อยเจ้าของหมาข้างบ้านที่กลางถนน เจ้าของหมาข้างบ้านก็ต่อยกับผม อย่านี้ใครผิดครับ 5555

พณฯท่าน

« ตอบ #174 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011 13:20:03 »

อืมก็ดูดีน่ะนี้ 5555555

ถามหน่อยครับ หมาผมไปกัดหมาข้างบ้าน หมาข้างบ้านตามมากัดหมาผมในบ้านผมก็ตีหมาทั้งคู่ แต่เจ้าของหมาข้างบ้านมาต่อว่าผม

ผมก็เลยไปต่อยเจ้าของหมาข้างบ้านที่กลางถนน เจ้าของหมาข้างบ้านก็ต่อยกับผม อย่านี้ใครผิดครับ 5555

เรื่องของหมาไปยุ่งอะไรด้วยล่ะ...กระทู้นี้มีไว้ช่วยเหลือเฉพาะผู้ได้รับความเดือนร้อนจริงๆ อย่ามาไร้สาระให้มากนัก...เอาเลาไปทำอย่างอื่นเถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2011 13:25:23 โดย shadow » บันทึกการเข้า

Lanza01
มือเก่าหัดแข่ง

Aeคันเก่ง

« ตอบ #175 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 21:41:52 »

ขอคำ ปรึกษา หน่อยครับ

คือ เรื่องมันมีอยู๋ว่า ผมได้ชับรถจักรยานยนต์ไปชนผู้ หญิงคนหนึ่ง เขาข้ามถนน ซึ่งเป็นถนนรถสวนกัน เธอข้ามถนนมองแต่ทางซ้าย

ไม่ได้มองรถทางขวาเลย(ซึ่งผมขับมาทางขวา) ชนเข้าอย่างจัง

พอชนเสร็จผมก้ไม่ได้เป็นไรรถล้มไปแต่ผมตั้งหลักยืนได้ ก็เลยเดินไปขยับรถ มอไซที่คล่ำอยู่ไปไว้ข้างทางแล้วเดินเข้าไปถามเขาว่า

"เป็นอะไรไหมครับ" ผู้ญิง ไม่พูดไรร้องไห้อยู๋

"ไปหาหมอไหมครับ" เป้นอะไรมากไหม" ไม่พูดเงียบ ร้องไห้ต่อไป

แล้วเขาก็เดินเข้าไปในในมหาลัยวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ซึ่งผมเรียนอยู๋วิทยาลัยเทคนิค ที่อยู๋ข้างๆๆ

ซึ่งมหาวิทยาลัยนี้ผมซึ่งเป้นเด็กเทคนิค จะไม่มีสิทเดินเข้าไป(เพราะเป็นกฏระหว่างวิทยาลัยเพราะเด็กตีกันบ่อยมาก)

แล้วผมก็ยืนงง อยู๋ที่เกิดเหตุ"สักพัก"ก็ไม่มีใครออกมา  

ผม ก็เลยขับรถไปหลังวิทยาลัยผม ซึ่งอยู๋ห่างออกไปไม่ถึง 30เมตร

แล้ว ก้ไปเข้าเรียนปกติ

หลังจากนั้น เวลาผ่านไปเกือบ1เดือน มีหมายเรียกว่าผมชนแล้ว"หลบหนี"

ให้ไปพบในวันนี้ๆๆๆ

แล้วยังไงผมจะทำยังไงดีครับ

จะโดนข้อหาอะไรบ้างแล้วควรทำยังไงดีครับ

Wayukung
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #176 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 10:02:01 »

เรื่อง มีอยู่ว่า พ่อแฟน เพิ่งจะเสียชีวิต ได้ไม่ถึงเดือนครับ จำเป็นต้องแต่งตั้งผู้จัดการมรดก แต่มีเหตุดังนี้ครับ

ผู้ตาย เคยมีเมียมาก่อน ได้ทำการจดทะเบียนสมรสกันไว้ แต่แยกทางกันไป สามสิบปีแล้ว ยังไม่ หย่าล้าง โดยมีบุตร สองคน บุตร อยู่กับพ่อ และ แม่ใหม่ มาตลอด

สมมุติว่า เมียคนแรก ไม่ยอมเซ็น เพราะตอนเลิกกัน เป็นแบบเกลียดกันไปเลยครับ จะตั้งผู้จัดการทำยังไงดีครับ ทางลูกๆ เซ็นให้หมดแล้วครับ แนะนำ ทางแก้ให้ผมหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2014 10:38:10 โดย Wayukung » บันทึกการเข้า

tu_ranong

« ตอบ #177 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 10:23:19 »

สุดยอด สุดยอด ตรบมือ ตรบมือ
หน้า: [«5]  «  1 ... 7 8 [9]   ขึ้นบน
  พิมพ์