AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 05:40:40 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสายหัวเทียน  (อ่าน 2153 ครั้ง)
udornchai
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2016 20:36:19 »

เครื่องรุ่น 4AFE สายหัวเทียนตามภาพเลยครับ

ผมไปได้ของ Hurricane 4AFE สีแดงสายไฟเส้นใหญ่ สีลิเกมากถ้าเทียบกับรดเก่าของผมคันนี้ เก็บสายลำบากต้องอ้อมลอดผ่านท่อวาล์วหายใจ ถอนหายใจ

บอกทางร้านไปว่ามันไม่มีที่ล็อกตามที่วงกลมในภาพอะครับ ทางร้านบอกใส่ได้ รุ่นนี้เส้นใหญ่จะไม่มีที่ล็อก  โทรศัพท์
เอากลับมาลองใส่มันกอใส่ได้จริงๆเสียบไปตรงๆไม่มีที่ล็อกอะไรเลยแต่เสียบแน่นพอสมควรใช้งานได้ปรกติ

แต่ก็ยังกลัวว่าใช้ไปแล้วมันจะมีหลุดออกมาจากจานจ่ายรึป่าว  ??
เลยไม่มันใจว่าที่ซื้อมามันเป็น รุ่น 4AFE รึป่าว รึจานจ่ายของผมมันแปลงมา แล้ว
ขอคำแนะนำจากผู้รู้ในนี้หน่อยนะครับ แล้วก็ขอข้อมูลที่ขายสายหัวเทียนของแท้มือหนึ่งและอุปกรณเก็บสายอันใหญ่โตอันนี้หน่อยครับ
ใจจริงอยากได้ของแท้ ดังเดิมสีดำนะครับ แต่ของเก่ามันขาดตรงขั้วพอดี เลยต้องหามาแทนก่อน  แหะ.. แหะ..

โดยส่วนตัวแล้วดูจากเนื้องานสายหัวเทียนยี้ห้อนี้ ถ้าเทียบกับราคา 1380.- เนื้องานไม่เนียน ไม่ได้เปรียบเทียบที่สายเส้นเล็กเส้นใหญ่นะครับ
ส่วนเรื่องความทนทานนี้ ดูตรงขั้วทั้งสองด้านถือว่าโอเคอยู่ ส่วนเรื่องโดนความร้อนนานๆแล้วตรงเบาหัวเทียนจะบวมไหมกับเวลาดึงขึ้นมาจะขาดขามือรึป่าวอันนี้
ต้องลองใช้ถึงจะรู้  หลังจากเปลี่ยนสายหัวเทียนแล้วลองขับดู รู้สึกว่าเวลาเยียบเครื่องจะพุ่งดีกว่าเดิม ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึป่าว 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2016 21:18:38 โดย udornchai » บันทึกการเข้า
khanty
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2016 22:22:02 »

สายใหม่ของแท้ ประมาณ 3300 ในชุดมีตัวล็อคสายไฟกับเครื่องยนต์มาให้ครบ ถ้างบถึงและจะใช้รถอีกหลายปี ก็จัดเลยครับ ของแท้ใช้ได้เกิน10 ปีแน่นอน ในหน้าซื้อขายก็มีคนรับเบิกอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2016 07:06:58 โดย khanty » บันทึกการเข้า
udornchai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2016 00:06:12 »

ขอบคุณครับ จัดแน่นอนครับ แต่ขอเวลาเก็บตังก่อน 555
AT171 หน้ายิ้ม ใช้มา 20 ปีนิดๆ คิดว่าคงจะใช้ไปอีกสัก 3-4 ปี ถึงต้อนนั้นคงมาดูสถานะภาพการเงินอีกที่ว่าจะเลือกมือ 2 รึผ่อนคันใหม่ไปเลย
มีมือ 2 ก็ต้องดูรถเป็นระดับหนึ่งเพื่องบซ่อม ผ่อนคันใหม่ก็เป็นหนี้ + มีอะไรก็ต้องเอาเข้า 0 +ประกันจะทำชั้น 3 ก็ทำใจไม่ได้ คิดไม่ตกครับ  ถอนหายใจ
แต่ที่แน่ๆ คันนี้คงเก็บไวใช้ไปไหนใกล้ๆ จนกว่ามันจะพังนะครับ ขายไปก็ได้ไม่เท่าไร อยู่กับมันมาตั่งแต่เด็กๆ ป้ายแดงคันแรกของบ้าน  ฮิฮิ
khanty
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2016 07:14:14 »

Hurricane ก็ใช้ได้ครับ แต่อายุการใช้งานไม่รู้ รอท่านที่เคยใช้มาตอบแล้วกัน เคยใช้สายของเทียมเส้นสีดำ ซื้อจากร้านอะไหล่ 850 บาท ใช้ได้ประมาณ 2 ปีขั้วก็ขาดครับ
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2016 09:39:31 »

ล่าสุด เอารถเข้าอู่ สายพานไทมิ่งข้ามร่อง ช่างเปลี่ยนสายหัวเทียนมาด้วย 1200 บาท บอกเลยว่า โคตรห้วย ดึงไม่กี่ที่ก็ขาดแล้ว ดันเอาของผมไปไม่คืน โคตรเซ็ง ใช้มาหายแบบ สู้ของแท้มือสองยังไม่ได้เลยครับ ไม่ใช้สายมันไม่ดี แต่พวกขั่วต่าง มันไม่ดี ไม่เข้ารูป เท่าของแท้

ปลาทองง้องแง้ง
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2016 09:52:17 »

สงสัยครับว่าทำไม สูบ 2 จุกไม่เอียงเหมือนอันอื่น
montree1970
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2016 18:26:01 »

คนรักษารถดีๆดูห้องเครื่ืองก็รู้แล้วครับ เนียนๆ โทษทีนอกเรื่องนิดนึ่งครับ
tewx1r
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2016 13:14:29 »

ของผมใช้มาสองแสนกว่าโลแล้วยังปกติยอู่ แต่สีมันเริ่มคล้ำแล้ว
Mouse Pl
มือเก่าหัดแข่ง

ชอบของเก่า เล่าความหลัง AE 101 4 AFE 1.6 GXI Y 95 Standard

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2016 09:03:20 »

ผมเคยเปลี่ยนยี่ห้ออื่นใส่แทน รู้สึกว่าวิ่งอืด ๆ เลยไปเอาของเดิมกลับมาเปลี่ยนสายที่ไม่ปกติวิ่งดีเหมือนเดิมครับ

yodsawat
udornchai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2016 20:27:56 »

Hurricane ก็ใช้ได้ครับ แต่อายุการใช้งานไม่รู้ รอท่านที่เคยใช้มาตอบแล้วกัน เคยใช้สายของเทียมเส้นสีดำ ซื้อจากร้านอะไหล่ 850 บาท ใช้ได้ประมาณ 2 ปีขั้วก็ขาดครับ
ใช่ครับของผมก็ขาดที่ขั้ว

ล่าสุด เอารถเข้าอู่ สายพานไทมิ่งข้ามร่อง ช่างเปลี่ยนสายหัวเทียนมาด้วย 1200 บาท บอกเลยว่า โคตรห้วย ดึงไม่กี่ที่ก็ขาดแล้ว ดันเอาของผมไปไม่คืน โคตรเซ็ง ใช้มาหายแบบ สู้ของแท้มือสองยังไม่ได้เลยครับ ไม่ใช้สายมันไม่ดี แต่พวกขั่วต่าง มันไม่ดี ไม่เข้ารูป เท่าของแท้
ใช่ครับเส้นที่ซื้อมาใหม่นี้ก็เป็นเหมือนกัน ขั่วต่าง มันไม่ดี ไม่เข้ารูป เท่าของแท้ ผมถึงว่ายี้ห้อนี้มันอาจจะไม่ดีเท่าไร

สงสัยครับว่าทำไม สูบ 2 จุกไม่เอียงเหมือนอันอื่น
555 ใช่ครับผมก็สงสัย แต่เอาแบบใช้งานได้ไปก่อน

คนรักษารถดีๆดูห้องเครื่ืองก็รู้แล้วครับ เนียนๆ โทษทีนอกเรื่องนิดนึ่งครับ
ไม่เท่าไรครับ พอดีว่าได้ต่อมาจากพ่อ อีกที่ครับ พ่อรักมันมากดูแลอย่างดี ครับ ผมขับแรกๆก็ขับอย่างเดียวเลย  ฮิฮิ เพิ่งจะมาดูแลก็ต้อนนี้ละครับ มีปัญหาจุกจิกหลายอย่างครับ เดี้ยวนูนหลุด นี้ขาด สีลอก  เวียนหัว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์