AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 09:37:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 101 มีอาการแปลกๆช่วยวิจารณ์หน่อยครับ  (อ่าน 1758 ครั้ง)
hp_6365
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« เมื่อ: 11 เมษายน 2008 10:53:27 »

1.เวลาสตาทรถแล้วหมุดพวงมาลัยมีเสียงดัง จี๊ดๆๆ พอเร่งเครื่องก็หาย น่าจะมาจากพวงมาลัย แต่ไม่เห็นมีอะไรรั่วอ่ะครับ
   น้ำมันเพาเวอร์ก็ไม่พร่อง ต้องดูที่ไหนอีกอ่ะครับ
2.เวลาเลี้ยวรถ เปิดไฟเลียว แล้ว หมุนพวงมาลัยกลับ ก้านไฟเลี้ยวไม่ดีดคืนอ่ะครับ เพิ่งมาเป็นแต่ก่อนไม่มีอาการน่ะ

ยังไงก็ช่วยกันพิจารณาด้วยน่ะครับ อินเลิฟ

รัก.............................รัก
Series 3 ห่วง
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 11:13:58 »

1.เวลาสตาทรถแล้วหมุดพวงมาลัยมีเสียงดัง จี๊ดๆๆ พอเร่งเครื่องก็หาย น่าจะมาจากพวงมาลัย แต่ไม่เห็นมีอะไรรั่วอ่ะครับ
   น้ำมันเพาเวอร์ก็ไม่พร่อง ต้องดูที่ไหนอีกอ่ะครับ

น่าจะเป็นที่สายพานน่ะครับ

2.เวลาเลี้ยวรถ เปิดไฟเลียว แล้ว หมุนพวงมาลัยกลับ ก้านไฟเลี้ยวไม่ดีดคืนอ่ะครับ เพิ่งมาเป็นแต่ก่อนไม่มีอาการน่ะ

ยังไงก็ช่วยกันพิจารณาด้วยน่ะครับ

ชุดกลไกลข้างในจะมีคล้ายๆ ลูกกลิ้ง มันอาจจะติดขัดไม่ดีดตัวกลับ ของผมเคยเป็น

คราวๆครับ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ
Stanalone

เหงาๆ ตุ๊กตาหน้ารถไม่มี

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 11:22:35 »

น่าจะเป็นที่สายพานน่ะครับ

ยังไงก็ช่วยกันพิจารณาด้วยน่ะครับ

ชุดกลไกลข้างในจะมีคล้ายๆ ลูกกลิ้ง มันอาจจะติดขัดไม่ดีดตัวกลับ ของผมเคยเป็น

คราวๆครับ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ

1. ก็น่าจะสายพานเหมือนกันครับ

2. ชุดยกเลี้ยวน่าจะ"สึก"หมดแล้วอ่ะครับ เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ

Leng
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 11:38:04 »

ตามที่พี่ๆท่านบนบอกเลยครับ เคยเป็นข้อ 1. ตั้งใหม่หายเลย มันหย่อนไป

Djpog_TФCФβů
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

...............

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 20:56:58 »

ยังไงก็ช่วยกันพิจารณาด้วยน่ะครับ อินเลิฟ

1. ตั้งให้มันตึงหน่อยครับ ตอนแรกคิดว่า แรคพวงมาลัยรั่วพอไปให้ช่าง ไดนาโมดู เค้าก้อเอาประแจมาไขให้ครับ เสียกระทิงแดงไป 2 ขวดครับ

2. กลไกอาจจจะเสียครับ แต่ถ้าถอดเป็นแกะเป็นลองถอดมาดูครับฝุ่นมันจะไปเกาะอยู่พอเช็ดออกก็ปกติครับ

Moon_night
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 เมษายน 2008 03:24:23 »

1.อาการที่อาจมองข้ามไปคือ พูลเลย์เครื่องครับ มันจะเป็นตอนแรกที่สตาร์ทใหม่ๆหรือเครื่องเย็นมากๆ เนื่องจากว่าเวลาหมุนพวงมาลัยจะฉุดกำลังเครื่องมากขึ้น ซึ่งพูลเลย์นี้มันรับภาระมานาน มันก็จะดังได้จากการที่ถูกฉุดจากสายพานหลายๆเส้น ซึ่งพอสักพักมันก็จะหายไปเลย บางทีการตั้งสายพานบางตัวตึงไปก็ดังได้ครับ ยังไงลองเช็คดู
2.ถ้าไม่มีฝุ่นจับในกลไก ก็จะเป็นตัวพลาสติกที่ไว้ใช้ดีดก้านเลี้ยวมันแตกหรือสึกจนมันไม่สมารถดีดได้ มันก็เลยค้างครับ ลองแกะมาดูนะครับ แต่ยังไงคิดว่าเปลี่ยนใหม่เป็นแบบมีตัวหน่วงเลยดีกว่า ได้อุปกรณ์เสริมด้วย ไหนๆมันก็หมดอายุแล้ว
hp_6365

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 เมษายน 2008 15:39:19 »

1.อาการที่อาจมองข้ามไปคือ พูลเลย์เครื่องครับ มันจะเป็นตอนแรกที่สตาร์ทใหม่ๆหรือเครื่องเย็นมากๆ เนื่องจากว่าเวลาหมุนพวงมาลัยจะฉุดกำลังเครื่องมากขึ้น ซึ่งพูลเลย์นี้มันรับภาระมานาน มันก็จะดังได้จากการที่ถูกฉุดจากสายพานหลายๆเส้น ซึ่งพอสักพักมันก็จะหายไปเลย บางทีการตั้งสายพานบางตัวตึงไปก็ดังได้ครับ ยังไงลองเช็คดู
2.ถ้าไม่มีฝุ่นจับในกลไก ก็จะเป็นตัวพลาสติกที่ไว้ใช้ดีดก้านเลี้ยวมันแตกหรือสึกจนมันไม่สมารถดีดได้ มันก็เลยค้างครับ ลองแกะมาดูนะครับ แต่ยังไงคิดว่าเปลี่ยนใหม่เป็นแบบมีตัวหน่วงเลยดีกว่า ได้อุปกรณ์เสริมด้วย ไหนๆมันก็หมดอายุแล้ว
1. ขอบคุณครับ จะลองไปเช็ตฃคดูน่ะครับ แล้วบอกช่างไงอ่ะ เช็คสายพานเพาเวอป่าวครับ
2. แบบมทีตัวหน่วงซื้อที้ไหนอ่ะ งง เป็นไงหรอครับ

รัก.............................รัก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์