AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 06:35:51 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลความรู้หน่อย ที่ว่าOILเลี้ยงบาวาวล์  (อ่าน 4227 ครั้ง)
PZGIM8459
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008 14:19:20 »

งง ใครมีความรู้เกียวกับเรื่องนี้ ตัวเลี้ยงวาวล์ ไม่ให้ฝาวาวล์แห้ง โดยใช้ออโต้ลูบช่วย หรือ มีประสบการณ์ โพสเอาไว้ให้หน่อย ว่ามีหรือไม่มี อย่างไหนดีกว่ากัน  ได้โปรด..
Suwatchai
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008 22:03:20 »

ผมเคยอ่านใน GASTHAI.COM เค้าเอารถที่ใช้ทั้งสองอย่างมาผ่าเครื่องให้ดูกันเลยไม่มีเลี้ยงวาล์วเครื่องสะอาดส่วนมีเลี้ยงวาล์วเครื่องสกปรกมากสรุปง่ายๆสั้นคือไม่ต้องมีครับไม่เป็นไรใช้สับเป็นน้ำมันแล้วเดินเบาก่อนดับเครื่อง 1 นาทีก็ได้ครับ
Fong-(le)vin 92
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2008 16:22:14 »

ผมเคยอ่านใน GASTHAI.COM เค้าเอารถที่ใช้ทั้งสองอย่างมาผ่าเครื่องให้ดูกันเลยไม่มีเลี้ยงวาล์วเครื่องสะอาดส่วนมีเลี้ยงวาล์วเครื่องสกปรกมากสรุปง่ายๆสั้นคือไม่ต้องมีครับไม่เป็นไรใช้สับเป็นน้ำมันแล้วเดินเบาก่อนดับเครื่อง 1 นาทีก็ได้ครับ

ตามนั้นเลยครับ ใช้น้ำมันบ้าง ผมจะสตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วก่อนถึงบ้านจะกดเปลี่ยนเป็นน้ำมันก่อนถึง ถ้าเกิดถึงแล้วลืมสับ ก็กดเป็นน้ำมันแล้วเบิ้ลเครื่องสักที สองที
PZGIM101-8459
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2008 23:20:26 »

สุดยอด ขอบคุณครับ สำหรับประโยชน์และสาระดีๆครับ มีอาไรก็ดีๆก็เอามาฝากกันได้ครับ  คนรักรถ(เออี อิอิ) สุดยอด
wirot29
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2008 00:41:22 »

ผ่านมาขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ed_daorueng
**

แรงกว่านี้ไม่ไหว (กลัวความสูง)

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2008 10:25:38 »

เยี่ยมครับ  ok
up  ไป

หน้าตาดีไม่ได้บ่งบอกถึงนิสัย
การแต่งกายหรูไม่ได้หมายถึงความดี
วาจางามไม่ได้แปลว่า "รักจริง"

"โจรกลับใจ"
Chaiyanan77

เป็นต่อไปแบบนี้แหละ...ดีแล้ว

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2008 15:47:53 »

ผมเคยเจอในหนังสือครับ และก็ร้านที่ผมไปติดแก๊สก็มีขายด้วย เป็นน้ำมันสำหรับ เลี้ยงวาล์วโดยเฉพาะเลย  ไม่เหมือนออโต้ลู้ปของรถ 2 จังหวะที่แท็กซี่เอามาใช้กันนะครับ   อันนี้มาจากออสเตรเลียครับ   โฆษณาว่าจะไม่ทิ้งเขม่าตกค้างในห้องเผาไหม้ด้วย อะครับ  น่าสนใจดี    ถ้าไม่มีเขม่าเหลือจริงก็น่าใช้มาก  เพราะเครื่องยนต์ที่ใช้แก๊ส จะเวลาจุดระเบิดจะร้อนกว่าใช้น้ำมัน(ค่าออกเทนสูงกว่าน้ำมัน)   แถมสารหล่อลื่นบ่าวาล์วก็ไม่มีด้วย

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆ ในคลับท่านใดได้ทดลองใช้แล้วบ้างครับ    ลองเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ     

++พอใจเท่าที่มี(AE92)...ยินดีเท่าที่ได้(ขับAE92)++
ed_daorueng
**

แรงกว่านี้ไม่ไหว (กลัวความสูง)

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2008 21:56:54 »

ผมใช้อยุ่ครับ จากการใช้มา 1 เดือนเติมๆ  เครื่องใช้งานได้ตามปกติ  (ใช้เลี้ยงวาวล์ เฉพาะเวลาวิ่งไกลๆ)  500 CC ใช้ได้ประมาณ 10000 โล  แต่ถ้าตั้งลงมาก  จะมีควันเยอะ ต้องตั้งประมาณ 1 ชม. ต่อ 8 หยด (ช่างว่าอย่างนั้นครับ) 

หน้าตาดีไม่ได้บ่งบอกถึงนิสัย
การแต่งกายหรูไม่ได้หมายถึงความดี
วาจางามไม่ได้แปลว่า "รักจริง"

"โจรกลับใจ"
Chaiyanan77

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2008 20:52:20 »

ผมใช้อยุ่ครับ จากการใช้มา 1 เดือนเติมๆ  เครื่องใช้งานได้ตามปกติ  (ใช้เลี้ยงวาวล์ เฉพาะเวลาวิ่งไกลๆ)  500 CC ใช้ได้ประมาณ 10000 โล  แต่ถ้าตั้งลงมาก  จะมีควันเยอะ ต้องตั้งประมาณ 1 ชม. ต่อ 8 หยด (ช่างว่าอย่างนั้นครับ) 

ที่ใช้อยู่ ใช่ยี่ห้อ Flush Lube เปล่าครับ   กระป๋องนึงราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
สนใจอยู่  ตอนนี้โอกาสประมาณ 70% แล้วครับที่จะลองใช้เจ้าน้ำมันตัวนี้   ขอบคุณครับ

++พอใจเท่าที่มี(AE92)...ยินดีเท่าที่ได้(ขับAE92)++
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2008 00:10:43 »

ตะก่อนเคยใช้ก้อไม่เหนว่ามันจะแตกต่างกะตอนไม่มีเรยอ่าคับ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
<Art @ cz>

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2008 12:54:56 »

ไม่ต้องใช้ 2T เลี้ยงบ่าวาล์วครับ ส่วนพวก  taxi  ที่ใช้เพราะว่า taxi ใช้แก๊สระบบเดียว ไม่มีน้ำมัน
ดังนั้นรถยนต์ ของพวกเรามีทั้ง 2 ระบบ start  น้ำมัน    --->  gas   ---> น้ำมัน ก่อนเข้าบ้าน ก็ OK.  แล้วครับ
ไม่ต้องเลี้ยงบ่าวาล์ว  แต่ถ้าเลี้ยงบ่าวาล์ว  แล้วสบายใจ ก็ไม่ผิดครับ แต่มันไม่จำเป็น....
PZGIM101-8459
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2008 22:28:39 »

สุดยอด ได้ประโยชน์เพียบ มีอาไรก้มาใส่ไว้  สุดยอด
โดเรมี่
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2008 15:18:33 »

มันนานาจิตตัง      เเล้งเเต่    เเต่ผมไม่เลี้ยงเพราะมันเปลืองโดยใช่เหตุ    เเต่ถ้าฟรีก็จะรับอุปถัมป์ดู ฮิฮิ
kung_sakon
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 20:35:57 »

ตามนั้นเลยครับ ใช้น้ำมันบ้าง ผมจะสตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วก่อนถึงบ้านจะกดเปลี่ยนเป็นน้ำมันก่อนถึง ถ้าเกิดถึงแล้วลืมสับ ก็กดเป็นน้ำมันแล้วเบิ้ลเครื่องสักที สองที

ตามนี้เลยครับท่าน ผมเคยเห็นกะตาเขาเปิดฝาสุบรถแท็กซี่ ที่เลี้ยงวาวล์ โดยออโต้ลูป หัวลูกสูบมีเขม่าแข็งเกาะเต็มบริเวณหัวลูกสูบเลยครับ รวมไปถึงหัววาวล์ เหมือนกันเลย หุหุ ผมใช้แก๊ส + น้ำมันตอนสตาร์ท ก็พอใจแล้วหล่ะครับ
รอท่านข้างล่างมาแนะนำต่อไป สวัสดี
eddy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 21:26:16 »

http://www.oilsolution.net/solution/014.htm
Chaiyanan77

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 14:12:52 »

เจ้า Flush Lube นี่แหละครับ  ไปใส่มาแล้ว หมดค่าเสียหายไป 1500 บ. กระปุกน้ำมันของไทยทำนะครับ  ถ้าเอากระปุกน้ำมันของมันเลย ราคาอัพขึ้นอีก 1000 บ.  ใส่เพื่อความสบายใจครับ  อันนีแล้วแต่นะครับ หลายท่านอาจเห็นว่าไม่จำเป็น  แต่ ผมคิดว่า แก๊ส แห้งๆ ไม่มีสารเคลือบบ่าวาล์ว เหมือนน้ำมัน       มันก็น่าจะทำให้บ่าวาล์ว ของเครื่องมันไปเร็วกว่าปกตินะ    ถึงเราจะสลับมาใช้น้ำมันบ่อยแค่ไหนก็เถอะ  แล้วยิ่งราคาน้ำมันระดับนี้แล้ว  ผมคนนึงล่ะครับ
ที่แทบไม่อยากจะใช้น้ำมันเลย 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์