AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 10:41:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คอัพ  (อ่าน 1821 ครั้ง)
pom_pomy
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 05 กันยายน 2008 16:04:22 »

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ  ผมไปเปลี่ยนเฉพาะโช๊คคู่หลังมาเป็นแบบปรับเกลี่ยวสูงต่ำ(โช๊คเดิมแกนเล็กแปลงเป็นปรับเกลี่ยว) อัดใหม่  ปรากฏว่าเมื่อใส่แล้วตั้งศูนย์เรียบร้อย  มาวัดความสูงสองข้างไม่เท่ากันอะคับ  ด้านหลังข้างขวา 58 ซม. หลังข้างซ้าย 59 ซม. ด้านหน้าข้างขวา 57 ซม. หน้าข้างซ้าย 56.50 ซม. ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรแล้วมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
แล้วเมื่อตั้งศูนย์แล้วจะปรับด้านหลังให้สูง-ต่ำเท่ากันจะต้องตั้งศูนย์ใหม่หรือเปล่าครับ
Juno-Cung
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ผมไม่เคยปั่นกระทู้เพื่อเอายศเอาขั้นในบอร์ดครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2008 18:48:37 »

ได้เปลี่ยนสปริงรึป่าวอะครับ

ถ้าปรับเกลียวมาดีแล้ว ความสูงของรถจะอยู่ที่สปริง ถ้าสรปิงล้า จะทำให้ความสูงต่างกัน

แล้วกันปรับความสูงเสร็จแล้วถ้าไม่มีปัญหากับการขับ ก็ไม่ต้องตั้งใหม่ครับ
แต่ถ้ารู้สึกว่ามันไหล เลื้อย ก็ไปตั้งใหม่ครับ

บางคนบอกว่าตั้งศูนย์มาแล้วทำไมยังเลื้อยอยู่ ลองไปสืบดูครับว่าเค้ามีฝีมือรึป่าว
ที่พูดแบบนี้ก็เพราะเครื่องตั้งศูนย์มีขายทั่วไป ใครมีตังเหลืออยากเปิดร้านก็ซื้อเครื่องมาเลย
ประสบการณ์ไม่มีก็ตั้งห่วยครับ อย่างร้านบางอ้อการยางเครื่องเก่ามาก โทรมสุดๆ แต่ตั้งเก่งมากครับ ลองดูๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์