AE. Racing Club
08 กรกฎาคม 2024 14:17:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ น้อง ครับ ผมขอความรู้การดูรถ มือ2 ครับ  (อ่าน 1422 ครั้ง)
tanuch_ae
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012 17:45:27 »

คำนับ ผมจะไป ถอยแล้วครับ ae101 XLI 95 แต่เพื่อความชัวร์ อยากถามวิธีดูรถ สภาพดีๆนิดนึงครับ ต้องดูอะไรเป็นพิเศษ 1.เครื่อง 2.ตัวถัง 3.ช่วงล่าง
รบกวนด้วยครับ อยากได้ มากๆๆแว้ว ถูกใจ.. ใช่เลย.. ถูกใจ.. ใช่เลย.. ถูกใจ.. ใช่เลย..
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012 18:23:45 »

ดูคานหน้า ดูซุ้มล้อหน้า (ในห้องเครื่อง ) ดูการทำสีห้องเครื่อง
ดูด้านในฝากระโปรงหลัง การทำสีที่เก็บยางอะไหล่ ต้องสีเดิม ขอบกลอนกุญแจต้องสีเดิม
ดูซอก 4 ประตู ซอกทั้งหมดต้องไม่ทำสี หรือทำสีมีต้องดูรอบ spot welding ต้องเดิมๆ (ดูยากแต่ดูได้)

อีกเพียง แต่ต้องก้มดูรอยเชื่อมต่อต่างๆ ใต้ท้องรถครับ เพราะตัดหัวมาหรือเปล่า

ส่วนสีรอบนอก ธรรมดา รถสิบกว่าปี ก็มีทำบ้าง ไม่เป็นไร แต่ถ้าเจอสีเดิม ก็เยี่ยม

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
kang-ro

เปลี่ยนมันไปเรื่อย รถอะไรก็ขับได้

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012 19:41:32 »

ซื้อเต็น หรือ ซื้อรถบ้าน หรือ ซื้อต่อญาติ เพื่อน ถ้าซื้อต่อจากญาติๆ หรือเพื่อนๆ เช็คประวัติก่อนครับ
ส่วนถ้าซื้อกับคนไม่รู้จักหรือเต็น ก็ตามท่านบนเลยครับ 

ยังงัยก็4Aอยู่แล้ว
รับจัดหาอะไหล่เดิม-อะไหล่ซิ่ง(ถ้ามี)
AE.พาฝัน

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012 00:24:21 »

น้าลอง Google  ดูเลยคับ ว่า  " วิธีการดูรถมือสอง "  เยอะเลยลองศึกษาดูคับ  อ่านหนังสือ

แต่ตามน้าด้านบนก็ได้คับ  ไงขอให้ได้รถดีดีมาใช้นะคับ   ซุบซิบ
AE.พาฝัน

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012 00:32:32 »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=yQr4TZkRpSk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=yQr4TZkRpSk</a>

มี 4 Part  ลองดูคับ    ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม
Jackdib
มือใหม่หัดขับ
*

Hanibahey club

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012 10:20:33 »

โทรมาปรึกษาได้ครับ ผมทำงานอยู่โตโยต้าชัวร์ เป็นพนักงานประเมินสภาพรถ และตีราคา รถมือสองทุกรุ่น

แจ็คครับ 086-884-5352
tanuch_ae

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012 13:52:42 »

ขอขอบคุณ พี่น้อง ที่ช่วยเหลือ ครับ พี่แจ็ค ผมคงต้องขอรบกวนแน่นอนครับ
kids

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012 14:00:47 »

สำหรับผมแล้วเรื่องดูสภาพรถยังถือว่าเป็นเรื่องรองครับ ให้ความสำคัญกับประวัติของเจ้าของเก่ามากกว่า ถ้าเช็คประวัติคนขับเก่า ไม่เป็นนักเลง นักพนัน อะไรจำพวกนี้แล้ว ก็โอเค คือรู้ที่มาที่ไป ก็สบายใจ แล้วค่อยหาปรึกษาเพื่อนที่รับดูสภาพรถครับ พาไปด้วย เลี้ยงชุดใหญ่สักชุดเชื่อเถอะคุ้ม เพราะเขามีประสบการณ์โดยตรง
(เคยอ่านข่าวยิงแก้แค้นผิดตัวมั๊ยครับ เห็นว่ารถใช่มันก็ไม่มองหน้าเลยว่าเป็นผู้หญิงผู้ชาย ไม่ได้ต้องการให้เครียดนะครับ กันไว้ดีกว่าแก้ครับ)
 ทักทาย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์