AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 04:51:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Day Light จัดปายยย  (อ่าน 8849 ครั้ง)
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010 23:54:35 »

วัสดุอุปกรณ์(ไม่ได้ซื้อเพิ่มเลยรื้อเอาแถวเนี้ย ซื้อไว้นานละครับ)
1.LED Super Bright ผมใช้ 10 หลอดครับ
2.Diode  1n4001  2 ตัว
3.Resister 50 Ohm 1/2 W 4 ตัว

4.Acrylic สีดำหนา 3 มิลลิเมตร จำนวนหนึ่ง(ของเหลือจาก DIY ไฟหน้า RZ-1 วันก่อน)
5.ลวด,สว่าน,หัวหมู+ใบตัด,ตะไบ,กระดาษทราย,หัวแร้ง,ตะกั่ว,สายไฟ,ปืนยิงกาวซิลิโคนร้อน(เรียกถูกป่ะ) ฯลฯ

วงจร LED จาก http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/webboard/print.pl?content=1103&board=gear ขอบคุณด้วยนะครับ  คำนับ

ซุบซิบ ผมใช้ LED 5 ตัว ต่อ R 1 ตัว และใช้ Diode เพื่อเรียงกระแส 1 ตัว ต่อ 1 ข้าง ครับ

เริ่มเลยนะครับ

ใช้ลวดวัดและดัดที่กันชน

เอามาทาบกระดาษเพื่อวาดและตัดแบบ

ตัดกระดาษให้เป็นแบบออกมา(ตัดอันเดียวก็พอครับอีกข้างพลิกอีกหน้าเอา)

เอาแบบกระดาษมาทาบบน Acrylic

ตัดโลด(ตัดได้เฉพาะส่วนที่ตรงๆ ส่วนไหนที่โค้งเว้าใช้ตะไบ+กระดาษทราย หรือจะใช้เลื่อยฉลุแต่งเอาก็ได้นะครับ ผมใช้หัวหมูใบตัด 4 นิ้วตัด แต่งด้วยตะไบ)

ในรูปผมตัดแบบเดียวกันด้านเดียวกันเลย เดี๋ยวพลิก Acrylic เอา

ได้มาละครับ

เอาไปเจาะรูเพื่อสอดขา LED เข้าไปนะครับ ถึงตรงนี้ชอบแบบไหนจะวางยังไง จัดไปครับ (เจาะ 2 รู ต่อ 1 LED ครับ)

เจาะจนครบแล้วใส่ LED เข้าไป(ควรพับขาไว้ LED จะได้ไม่หลุดออกจาก Acrylic ครับ ทริปคือ ขาดเดียวกันพับไปทางเดียวกันจะง่ายต่อการต่อวงจรครับ)

ด้านข้าง

ด้านบน

ใส่ LED ครบ 10 ดวง

บัดกรีตามวงจร โดยใช้ขาและสายไฟทำเป็นลายวงจร (ตรงนี้แล้วแต่ถนัดนะครับ จะทำให้สวยเนียนยังไงแล้วแต่ชอบ ผมทำแค่ให้ครบวงจร เพราะมันอยู่ข้างหลังมองไม่เห็นเวลาที่ติดตั้งไปแล้ว)

เสร็จแล้วจะเป็นอย่างนี้ครับ

ใช้ปืนกาวซิลิโคน(กาวแท่ง)ยิงสายไฟ+ขา เพื่อไม่ให้ขยับและกันช๊อต

เสร็จละทั้ง 2 อัน

การติดตั้ง

เลือกRelay N/C และ N/O ในต้วเดียวกันครับ
โดยเมื่อหงายตัว Relay ขึ้นมาจะมี 5 ขา
ประกอบด้วย
85 >> + สวิทช์
86 >> - สวิทช์
87a >> N/C อุปกรณ์
87 >> N/O อุปกรณ์
30 >> - อุกรณฺ์

ภาพวงจรวาดมือครับ

ต่อสวิทช์ตัดกราวด์เข้าไปตัวนึงเผื่ออยากปิด

ติดตั้งที่ช่องแอร์ขวาใต้สวทิช์ปรับกระจกมองข้างไฟฟ้า

แหล่งจ่าย 12 V จากรูปในวงจร(A) ผมใช้ไฟจากไดชาร์จ(จะมีเส้นนึงเมื่อบิดกุญแจจะมีไฟ +12V)

ลองติดตั้งตามวงจร

นำไปติดตั้งโดยใช้ เคเบิลไทน์

ติดตั้งเสร็จ

เพิ่มเติมครับ
การติดตั้งตามวงจรที่ผมวาดไว้ จะทำงานดังนี้
เมื่อบิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง on ไฟ Daylight จะติดทันที แต่ถ้าเปิดไฟหรี่ ไฟ Daylight จะดับ ครับ
แต่ถ้าไม่อยากเปิด Daylight ก็ปิดสวิทช์(B)ที่ต่อลงกราวด์(เป็นกราวด์ของ daylight)ไว้ครับ

Update
เปลี่ยนหลอดเป็น LED สำเร็จแบบที่เป็นยางกันน้ำในตัว แบบที่เป็นเส้นดัดโค้งได้(ที่นิยมเอาไปใส่โชว์ในตู้ซับครับ)

เปลี่ยนเพราะว่าไฟสว่างได้ใจกว่าครับ(ถ่ายต่อน 6 โมงเช้า) คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2010 17:37:40 โดย MR_C_ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

arTO-TRD

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010 07:35:56 »

สุดยอด สุดยอด
Night54
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010 11:54:50 »

สมใจพี่โต้แล้ว อิอิ
ฮ๊อบ_LED
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010 19:37:43 »

สุดยอดเลยครับ

www.soluna-mania.com

สำหรับคนรักโซลูน่าในเมืองไทย
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010 20:57:25 »

แล่มไปเลยนะ

NAMO52
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010 09:05:46 »

ความคิดสร้างสรรค์ดีครับ สุดยอด

สติ จำเป็นในที่ทุกสถาน ในกาลทุกเมื่อ
tree
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 13:29:53 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 16:53:13 »

โอ้ยยยยยยย เก่งจัง อยากทำเป็นมั่งครับ

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
EmMeT
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 22:18:03 »

พี่ซี อุปกรณ์ครบมือเลยนะ อัฟปายยย
BUMP
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 02:58:57 »

แจ่มเลยครับ

ฝากหน่อยนะครับ      
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130987.msg2774014#msg2774014
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์