AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 05:42:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (เชียงใหม่)รถแปลงใกล้เสร็จแล้วครับ ขอปรึกษาช่องทางการลงเล่มทะเบียนว่าเป็น"รถดัดแปลงสภาพ"  (อ่าน 8358 ครั้ง)
doctorlan
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011 15:31:21 »

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ ชาว AE club (โดยเฉพาะคนที่อยู่เชียงใหม่นะครับ)  สุดยอด
ผมเป็นสมาชิก aeracingclub มาก็ค่อนข้างนาน ติดตามอ่านกระทู้อยู่บ่อยๆ แต่ไม่ค่อยได้ออกแสดงตัวมากนักเท่าไหร่
วันนี้อยากขอรบกวนปรึกษาเรื่องรถหน่อยครับ
เดิมทีรถดั้งเดิมของ(แม่)ผมเป็น AE101 แต่ด้วยความที่ใจใฝ่ฝันที่จะมีรถแต่งเป็นของตัวเอง หลังจากแม่ยกรถคันนี้ให้(แต่ยังไม่ได้โอนรถให้)
ก็เลยจัด project ปรับแต่งรถขึ้นอย่างทันที แรกเริ่มเดิมทีต้องการเพียงการเปลี่ยนกันชน, skirt, ฝากระโปรงเป็นคาร์บอน เท่าันั้น
แต่พอได้คุยกับทางอู่อย่างต่อเนื่อง เลยบังเกิดความ"อยาก"ที่จะแปลงรถนี้ ให้กลายเป็นรถในรูปลักษณ์ที่เราต้องการขึ้นมา  ถูกใจ.. ใช่เลย..
หลังจากเริ่มต้นดำเนินการแปลงร่างรถมาตั้งแต่ กรกฏาคม 2552 จนถึงบัดนี้ ความเสร็จสมบูรณ์ของภายนอกประมาณคร่าวๆแล้ว แล้วเสร็จไปประมาณ 85% (ตามรูปลายเซ็นต์ข้่างล่าง)
คงเหลือการเก็บแต่้งอีกนิดหน่อยเท่านั้น

..เกริ่นมาเนิ่นนาน เข้าเรื่องที่อยากปรึกษาคือ  ได้โปรด..

หลังจากที่รถแล้วเสร็จทั้งภายนอกและภายใน คุณแม่จะทำการยกรถคันนี้ให้เป็นของผมเลย นั่นคือต้องมีการตรวจสภาพก่อนการโอน
เบิ้องต้นได้ติดต่อนายช่างของอู่แห่งหนึ่งในเชียงใหม่ไว้ในเรื่องของการ"พา่"ไปตรวจสภาพรถให้ผ่านตามขั้นตอนที่ต้องทำไว้บ้างแล้ว  ซุบซิบ
แต่ผมคิดว่าในระยะยาว อยากได้การลงทะเบียนในเล่มเลยว่าเป็น "รถดัดแปลงสภาำพ" (ซึ่งทางอู่แต่งรถให้(อยู่ที่สมุรปราการ)บอกว่าทำได้) เผื่อไว้ว่าในอนาคตเจอด่านตรวจ เราจะได้ไม่ต้องจำใจเสียเงินให้พี่ตั้ม
และจากการประเมินคิดว่าอู่ที่จะพาไปตรวจสภาพให้นั้นไม่น่าจะมีกำลังมากพอที่จะดำเนินการในเรื่องนี้ได้
เลยอยากจะสอบถามพี่ๆน้องๆ ae club (โดยเฉพาะชาวเชียงใหม่) ว่้ามีใครพอแนะนำ"ช่องทาง"ได้บ้างไหมครับ ว่าผมควรจะไปติดต่อใครที่ไหนอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยครับ  คำนับ

golf..สระบุรี
นักแข่งมือสมัครเล่น

ae Sprinter

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 21:47:35 »

คุณพี่จัดเต็มเลยนะ
แล้วจะรอดูเห็นแค่นี้ก็อะรังการเลย
ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือนดี
อย่าลืมว่างเครื่องแรงๆๆด้วนนะ 3Sไปเลย

ae Saraburi Zone
ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 12:44:27 »

เสร็จยังครับ รอดูอยู่ แต่ทำข้ามปีเลยแฮะ งานนี้

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์