AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 06:19:42 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับรถผม  (อ่าน 1343 ครั้ง)
On the way
มือเก่าหัดแข่ง

รถคันนี้สีถลอก

« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 17:54:11 »

ช่วยแนะนำหน่อยครับ รถของผมAE101 ไม่รู้ว่าอะไรมันดัง เวลาขับช้าๆรอบต่ำๆ(ตั้งแต่เกียร์3-5) แล้วกดคันเร่งเพื่อแซงหรือเร่งความเร็วไม่รู้อะไรมันดังกิ๊กๆๆๆๆ แต่!!!เมื่อความเร็วเพิ่มขึ้นจนได้ระดับหรือความเร็วรอบขึ่นถึงระดับหนึ่ง มันก็หายไปครับเงียบเป็นปกติเลย เกียร์1,2 ไม่เป็นนะครับ พี่ๆท่านใดพอแนะนำได้ไม๊ครับว่าอาการที่ว่าเนี่ยมันเกิดจากอะไร ถ้าปล่อยไว้นานมันจะลามไปส่วนอื่นไม๊ครับ สุดท้ายค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ได้ครับ....ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบ คำนับ คำนับ คำนับ

New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 18:13:09 »

ไม่ได้ยินก็บอกยากหน่อย แต่เดาว่าเป็นเสียงเขกครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
On the way

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 18:15:26 »

ไม่ได้ยินก็บอกยากหน่อย แต่เดาว่าเป็นเสียงเขกครับ

ถามอีกนิดนะครับ เสียงเขกนี่มันเกิดจากอะไรเหรอครับ แบบว่าไม่รู้จริงๆ

Moon_night
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 19:58:48 »

คาดว่าเสียงเขกเช่นกันกับคุณนิวครับ
เกิดจาการชิงจุดระเบิดไม่สัมพันธ์กัน ของจังหวะจุดระเบิด มาจากค่าออกเทนจากน้ำมันที่ใช้กับการตั้งไฟอ่อน-แก่
วิธีแก้ก็ต้องตั้งไฟให้สัมพันธ์กันครับ แม่นย่ำหน่อยก็ต้องใช้ทามมิ่งไลท์ตั้ง หรือจะขยับจานจ่ายแล้วลองๆขับฟังเสียงดูก็ได้ครับ
[[Badd]]
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 20:46:10 »

ตาม 2 คนข้างบนครับ เพราะคิดเหมือนกัน

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
On the way

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 15:48:34 »

ออ อย่างนี้ นี่เอง ขอบคุณครับ(ได้ความรู้อีกแล้ว)

Tong KKT OBD
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 10:05:02 »

แต่ก่อนหน้านี้ 3-4 เดือนมันเขกหรือเปล่าล่ะ ถ้ามันไม่เขก ก็ดูที่หัวเทียนก่อนเลย ดูระยะห่างเขี้ยวดด้วย ลองเปลี่ยนดูเลย
แล้วถ้ายังเขกอยู่ ก็มาดูที่ Mark องศาจุดล่วงหน้าให้ช่างใช้ Timinglight ยิงดูแล้วปรับค่าโรงงาน
ปกติรุ่นนี้ เติมน้ำมันอะไรก็ได้ อ๊อกเทน 87 ยัน 100 ล่ะ ถ้าปรับตรงแล้วยังเขก ก็อาจจะเป็นที่เขม่าให้ห้องเผาใหม่มันเริ่มเยอะ ก็ลดไฟเอาแล้วกัน ... หรือรถมันอาจจะ
ร้องบอกว่า อยากวาง 20 วาล์วแล้วโว้ย...............
On the way

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 11:26:50 »

แต่ก่อนหน้านี้ 3-4 เดือนมันเขกหรือเปล่าล่ะ ถ้ามันไม่เขก ก็ดูที่หัวเทียนก่อนเลย ดูระยะห่างเขี้ยวดด้วย ลองเปลี่ยนดูเลย
แล้วถ้ายังเขกอยู่ ก็มาดูที่ Mark องศาจุดล่วงหน้าให้ช่างใช้ Timinglight ยิงดูแล้วปรับค่าโรงงาน
ปกติรุ่นนี้ เติมน้ำมันอะไรก็ได้ อ๊อกเทน 87 ยัน 100 ล่ะ ถ้าปรับตรงแล้วยังเขก ก็อาจจะเป็นที่เขม่าให้ห้องเผาใหม่มันเริ่มเยอะ ก็ลดไฟเอาแล้วกัน ... หรือรถมันอาจจะ
ร้องบอกว่า อยากวาง 20 วาล์วแล้วโว้ย...............

ก่อนหน้านี้มันไม่ดังอ่ะครับ เดี๋ยวจะลองไปเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อน

ขอบคุณครับที่แนะนำกันเข้ามา

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์