AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 06:19:57 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อยางหม้อลมเบรค  (อ่าน 2807 ครั้ง)
Nova R
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

Love สามห่วง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 09:52:05 »

ใครเคยเปลี่ยนบ้างครับเก่าเชียง เบิกใหม่ของแท้ หรือเบิกใหม่ของเทียบ หรือเอาท่อยางไปเทียบตามร้านขายอะไหล่ แบบไหนเหมาะกว่ากัน

ราคาค่าซ่อมเท่าไรครับของเดิมยางแข็งจนหมดสภาพแล้ว

เป้าหมายมีไว้พุ่งชน
bigabiga
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 10:04:55 »

เอาท่อไปเทียบได้เลยครับตามร้านอะไหล่ หาสายที่เค้าทำมาสำหรับ Air (ลม) โดยเฉพาะ
มันจะมีค่าเป็น PSI จำได้ว่าเคยซื้อมาเมตรละ 70 แถวบางไผ่

Model : EE101
Engine: 4A-FE auto
digital

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 10:31:06 »

เอาท่อไปเทียบได้เลยครับตามร้านอะไหล่ หาสายที่เค้าทำมาสำหรับ Air (ลม) โดยเฉพาะ
มันจะมีค่าเป็น PSI จำได้ว่าเคยซื้อมาเมตรละ 70 แถวบางไผ่

กำลังจะเปลี่ยนเหมือนกัน...ทำไม ถึงต้องมีค่า PSI ครับ
ผมเห็น ท่อน้ำมัน ท่อน้ำ ท่อลม มันจะมีใยผ้าอยู่ข้างใน เห็นช่างบอกว่า ใช้ได้เหมือนกันหมด
...ถูกต้อง หรือ ไม่ถูกต้อง ช่วยแนะนำด้วยครับ
Nova R
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

Love สามห่วง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 11:01:52 »

รอคำตอบครับ

เป้าหมายมีไว้พุ่งชน
nooaom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อึด ๆ ทน ๆ 4a แน่นนอน ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 11:04:26 »

กำลังจะเปลี่ยนเหมือนกัน...ทำไม ถึงต้องมีค่า PSI ครับ
ผมเห็น ท่อน้ำมัน ท่อน้ำ ท่อลม มันจะมีใยผ้าอยู่ข้างใน เห็นช่างบอกว่า ใช้ได้เหมือนกันหมด
...ถูกต้อง หรือ ไม่ถูกต้อง ช่วยแนะนำด้วยครับ

PSI ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (pound per square inch) หรือชื่อที่ถูกต้องกว่าคือ แรงปอนด์ต่อตารางนิ้ว (pound-force per square inch) สัญลักษณ์ psi (พีเอสไอ) หรือ lbf/sq in เป็นหน่วยวัดความดันซึ่งมีพื้นฐานจากระบบอังกฤษแบบอาวัวร์ดูปัว นิยมใช้ในสหราชอาณาจักรและสหรัฐอเมริกา หนึ่งปอนด์ต่อตารางนิ้วคือความดันซึ่งเป็นผลจากแรงหนึ่งแรงปอนด์กระทำต่อพื้นที่หนึ่งตารางนิ้ว

ที่มา วีกิพิเดีย ครับ

1600 เดิม ๆ เรื่อย ๆ เปื่อย ๆ ขำ ๆ
digital

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 11:43:09 »

PSI ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (pound per square inch) หรือชื่อที่ถูกต้องกว่าคือ แรงปอนด์ต่อตารางนิ้ว (pound-force per square inch) สัญลักษณ์ psi (พีเอสไอ) หรือ lbf/sq in เป็นหน่วยวัดความดันซึ่งมีพื้นฐานจากระบบอังกฤษแบบอาวัวร์ดูปัว นิยมใช้ในสหราชอาณาจักรและสหรัฐอเมริกา หนึ่งปอนด์ต่อตารางนิ้วคือความดันซึ่งเป็นผลจากแรงหนึ่งแรงปอนด์กระทำต่อพื้นที่หนึ่งตารางนิ้ว

ที่มา วีกิพิเดีย ครับ

ขอบคุณครับ...เป็นความรู้ใหม่...
แล้วค่า PSI ดูสัญลักณ์ ที่ตรงสายใช่มั๊ยครับ ( กำลังจะไปปซื้ออาทิตย์นี้ ที่คลองถม )
ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 12:41:52 »

ผมใช้สายน้ำมันทนแรงดันเอานะครับ คิดว่าน่าจะพอได้ ใช้มาก็ไม่พบปัญหาอะไรนะครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
•—ชๅ€lxล้ๅต้ม<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 13:12:39 »

ท่อลมผมใช้ สายสีฟ้าซีลีโคนเอาอ่าครับ  สวยดี

http://www.facebook.com/#!/profile.php?id=100000603573246
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์