AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 02:24:17 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ผมควรทำงัย เรื่องแอร์  (อ่าน 1581 ครั้ง)
khonjengji
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 23:01:46 »

เมื่อวานผมเอารถไปทำแอร์ช่างบอก คลัตหน้าแอรไหม้ เปลี่ยนคอล์ยใหม่ แวกใหม่หมด เสียเงินไป 1300 บาท ทำเสร็จช่างบอกชั่วคราวน่ะ เพราะต้องเปลีย่นทั้งชุดถึงจะจบ ผมก็คิดในใจทำไมไม่เปลีย่นให้หมดไปเลย

ขับไม่ถึง 10 นาที มีเสียงดัง ลากยาวๆ ทั้งเปิดและปิดแอร์ แต่ว่าร้านเค้าปิดแล้ว เลยมาวันนี้แทน

ไปวันนี้ช่างแกะออกมาบอก ว่าตัวที่มันมีแม่เหล็กกลมๆหลายๆอันกิ้งยุ(นึกไม่ออกเรียกว่าอะไร) ช่างบอกว่ามันพังทำให้เสียงดังตลอดเวลา และที่ผมเห็นคือคลัตหน้าแอร์ที่เพิ่งซื้อมาหมาดๆ เมื่อวาน มันไหม้เกรียมหมดเลย

ช่างบอกว่า ถ้าให้ดีต้องซื้อใหม่ทั้งชุด ซึ่งมันอาจจะไม่จบ ถ้าคอมแอร์ มันไม่ดี  ช่างเลยแนะนำให้ซื้อคอมบิ้ว 5000บาท ตรงรุ่นใหม่เอี่ยม ไม่ไหวแล้ว... ผมเลยไปซื้อที่เชียงกง(ร้านอะไหล่แถวบ้าน)มาแทนได้มา 2500 บาท

แต่ก่อนที่จะไปซื้อ ช่างถอดสายพานแอร์ สายพานพวงมาลัยเพาเวอร์ไว้แล้ว ช่างบอกขับไปก่อน แต่พวงมาลัยจะหนักนิดนึง และซื้อของเสร็จกลับมา ช่างก็มาทำ ปรากฏว่าช่างบอกว่า ลูกรอกตั้งสายพรานแอร์มันไม่ดี มันดัง

ผมก็บอกให้ซื้อใหม่เลย ช่างให้ผมไปซื้อแทน ผมเลยถามว่า เอาตัวอย่างมาหน่อย ปรากฏว่าไม่มี ผมเลยถามว่าทำไมไม่มี ช่างบอกว่า ตอนที่ผมเอารถออกไปซื้อคอมแอร์ครั้งแรก ไม่ได้เอาลูกรอกออกมาด้วย มันก็เลยจะหล่นกลางทาง (ตอนขับผมก็ได้ยินเสียงกระแทก)

ผมต้องไปไล่หาซื้อมาใหม่ได้มา 650 บาท สรุปวันนี้ทั้งวัน เสียแต่เงิน เสียน้ำมันแอร์ก็ทำไม่เสร็จ เพราะกว่าจะหาของได้กลับไปที่ร้านก็ปิดแล้ว และที่สำคัญต้องแว๊กระบบใหม่หมดเมหือนเดิม และมันก็จะคิดเงินเต็มที่ พร้อมค่าแรงติดตั้งคอม เหมือนเดิม
----------------------
ที่เจ็บใจที่สุดคือ เครื่องผมเพิ่งวางมาเปลีย่นสายพานลูกรอกใหม่ ทั้งชุด และมันมาบอกว่าพังแล้วได้ยังงัย ผมว่ามันน่าจะปัดความรับผิดชอบที่มันลืมเอาออกมาด้วย   เพื่อนๆ พี่ๆ จะทำงัยดีครับ เพราะถ้าผมบอก ลูกรอกยังดี มันก็บอกว่าไม่ดีแล้ว ผมก็ไม่มีหลักฐานบ่งบอกด้วยว่ามัดีหรือไม่ดี ทั้งๆ ที่เมื่อวานก็รื้อยังไม่เห็นบ่นอะไรเลย ไม่เห็นพูดถึงเลย  เป็นฟืนเป็นไฟ เต้นระบำ

4AGE 20V
Mart AE100 ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4e bo ...

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 23:07:29 »

น่าเห็นใจจริงๆครับ ...

khonjengji

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 23:16:39 »

ถ้าร้านเขาผิดจริง เดี๋ยวผมจะบอกชื่อร้านให้ กันคนหลงผิดเข้าไปครับ

เกิดมาเพิ่งเจอ ไล่ให้ลูกค้าไปซื้อของมาเอง ที่แท้ ลูกรอกผมไปหาซื้อแต่ละร้าน เค้าบอกไม่ได้เลย เพราะผมบอกรุ่นเครื่อง เค้าก็ไม่รุว่าเป็นตัวไหน เพราะไม่มีตัวอย่างไป และร้านอะไหล่ให้ผมลองเอามาลอง ผมก็กลับไปร้านแอร์ มันก็บอกว่าไม่ใช่ใหญ่กว่านี้ ผมก็งง ทำไมคุณไม่ไปซื้อเองว่ะจะได้จบๆ สรุปแล้วผมต้องไปหาร้านเพื่อนที่เค้าขับ 20 วาล์วเหมือนกัน ถึงจะได้ ต้องลงทุนไป 50Km ไปกลับ 100Km ตั้งแต่รอบคอมแอร์ก็วิ่ง สรุปแล้ว มาซ่อมแอร์แค่วันนี้หมดน้ำมันไปครึ่งถัง ดีที่น้ำมันลดราคาเหลือ 36.96 พอช่วยได้ สัก 20 บาท  เอ่อ..

ปล.ตั้งแต่ขับรถมาวันนี้ โครตแย่ที่สุดเลย รอตั้งแต่ 10 โมง 11.30ถึงบอกว่าอะไรพัง  15.00ได้คอมแอร์ 18.00ได้ลูกรอก

ทั้งวันขับรถที่ไม่มีแอร์ อากาศก็ร้อน พวงมาลัยก็โครตหนักเลย น้ำมันก็กิน อิอิ แย่จัง!  เป็นหวัด

4AGE 20V
Tonsuan

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 23:25:22 »

ทำแบบนี้ เปลี่ยนร้านเลยครับ  ถอนหายใจ

khonjengji

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 23:28:52 »

ทำแบบนี้ เปลี่ยนร้านเลยครับ  ถอนหายใจ

ถ้ารุว่ามันมั่วแบบนี้ วันนี้ผมไปเข้าร้านอื่นแล้ว แต่นี่มันถอดหมดล่ะครับ พรุ่งีน้เหลือแวีกใหม่ทั้งระบบ และใส่ลูกรอกตั้งสายพาน

ไม่รุว่าตอนที่ลูกรอกมันหลุดตอนขับมันกระแทกอะไรไม่รุครับ แต่รถสั่นและดังมาก นึกว่ารถไป ชนใครเข้าแล้ว

4AGE 20V

4e bo ...

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 23:45:31 »

หลายๆคนในสมาชิกในคลับ เท่าที่ผมอ่านกระทู้มา โดนแบบนี้ก้อหลายคน เอาเป็นว่า วันไหน อยากจะทำอะไรหรือมีปัญหาอะไร ลองตั้งกระทู้สอบถามผู้รู้ใน AE คลับดีกว่า ดูแล้วทุกคนช่วยเหลือกันดี ส่วนตัวผมเองก้อไม่ค่อยรู้อะไรมากนัก ก้ออาศัยหาผู้รู้ที่นี่แหละครับ ...

4e bo ...

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 23:48:13 »

มีอะไร ถามน้าคนนี้ น้าเค้ามีน้ำใจดีจริงๆ ผมปรื้มน้าเค้ามากครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?action=profile;u=79

¥¥ BALL ¥¥
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 00:03:00 »

เห็นใจครับเรื่องแอร์เหมือนกันกว่าจะจบ
เข้าใจความรู้สึกเลย
tobizaru_x
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 06:53:15 »

ผมว่าตัวผมเองไม่ค่ยรอบคอบซักเท่าไหร่แล้วนะครับ  มาเจอร้านนี้เป็นยิ่งกว่าผมอีก

ทำงานกันแบบไร้ระบบ ระเบียบ เปลี่ยนด่วน
Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 07:17:52 »

เรื่องแอร์ต้องทำทีเดียวพร้อมกันมันถึงจะจบครับ เปลี่ยนอะไหล่ปบางตัว อีกตัวก็พาลมาพังตามๆกัน เป็นงานเสียเงินหลายรอบ
อันนี้มาจากประสบการณ์ผมเลย อิ อิ
สู้ๆครับ เอาใจช่วย

ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 07:27:07 »

หาร้านที่ดูอาการได้ครับ ทำงานเปน รู้ว่าเสียที่ไหนไม่ใช้ แก้ที่ละจุด พอไปเจอใหม่ก็แก้ อีก อย่างนี้ยาว

Handyman

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 09:29:20 »

หาร้านที่ดูอาการได้ครับ ทำงานเปน รู้ว่าเสียที่ไหนไม่ใช้ แก้ที่ละจุด พอไปเจอใหม่ก็แก้ อีก อย่างนี้ยาว

ตามนี้ครับ ต้องสรุปสาเหตุให้จบแล้วค่อยลงมือซ่อม

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
มาณพ
มือเก่าหัดแข่ง

ยินดีไม่มีปัญหา

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 09:37:41 »

โทรศัพท์แจ้งสายด่วนผู้บริโภคได้เปล่า
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 09:40:39 »

ลูกรอกของ 20V หายากจริงครับ ผมอยู่เชียงราย เกือบหาไม่ได้ ด้วยความสับเพล่าของตนเอง แอร์ยังไม่ได้ใส่สายพาน แต่ด้วยความหวังดี กลัวลูกรอกหาย เอาติดไปไว้ก่อน (ตอนลงเครื่องใหม่) แล้วเอารถไปใช้ ขับ ๆ ไป ลูกรอกหล่นหาย เซ็งเลย สับเพล่าเอง ไม่ได้ใช้ประแจหมุน ใช้มือหมุนไว้ แต่ลืม กว่าจะหาได้ 2-3 วันนะครับ เซ็งมาก ตอนได้มา ลูกปีนตายแล้ว สนิมกันทุกชิ้นส่วน ดีที่เป็นแค่คราบ ไม่ได้กินเนื้อใน เลยเปลี่ยนลูกปีน สรุปผมสบายตัวไป

ลูกลอกที่เสียแล้ว เชียงกงให้มาในราคา 50 บาท หุ หุ (ถูกดี แต่ค่าแก๊สมากกว่านี้) ตัวดี ๆ มีแต่แบบหลังเป็นร่องรับสายพาน แล้วขายประมาณห้าร้อยบาทด้วย
ลูกปีน 85 บาท

ไปถึงร้านแอร์ ร้านแอร์บอก เฮ้ย นี่ไม่ใช่ตัวปรับนี่ (ช่างไม่เคยเห็นเครื่องตัวนี้) ผมบอกมันไว้ดันหลัง ใส่ได้ เพราะ ผมหาตั้งนานกว่าจะได้กับหลังเรียบ เหอะ ๆ หาร้านแอร์ที่ทำดี ๆ ให้จบครับ แอร์นี่ผมทนขับตอนวางเครื่องไม่มีมันตั้งเดือนครับ ลำบากมากมาย กลางวันร้อนมาก ไม่อยากเอารถไปใช้เลย

ส่วนช่างนี่มั่วได้ใจเลย บอกให้ซื้อใหม่ แมร่งทำหายแล้วให้พี่รับผิดชอบ เซ็งสิ้นดี เสียก็แค่เปลี่ยนลูกปีนด้านในก็จบครับ เพราะวันที่ผมได้มา ผมไปนั่งทำที่ร้านแอร์เลย บอกพี่ขอยืมพื้นที่หน่อยจะอัดลูกปีนออก และใส่ใหม่เข้าไปแทน (ร้านเคยทำอยู่ เขาจำได้ เลยให้ทำเองเลย) อย่าไปยอมครับ บอกว่าขอลูกรอกที่เสียแล้วครับ บอกเลยว่าหายากของรุ่นนี้ ผมเดินมาตรงจุดนี้ แต่กทม. ตามจริงไม่น่ายากเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2011 09:46:47 โดย ne_dnet » บันทึกการเข้า

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
khonjengji

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 14:31:31 »

ลูกรอกของ 20V หายากจริงครับ ผมอยู่เชียงราย เกือบหาไม่ได้ ด้วยความสับเพล่าของตนเอง แอร์ยังไม่ได้ใส่สายพาน แต่ด้วยความหวังดี กลัวลูกรอกหาย เอาติดไปไว้ก่อน (ตอนลงเครื่องใหม่) แล้วเอารถไปใช้ ขับ ๆ ไป ลูกรอกหล่นหาย เซ็งเลย สับเพล่าเอง ไม่ได้ใช้ประแจหมุน ใช้มือหมุนไว้ แต่ลืม กว่าจะหาได้ 2-3 วันนะครับ เซ็งมาก ตอนได้มา ลูกปีนตายแล้ว สนิมกันทุกชิ้นส่วน ดีที่เป็นแค่คราบ ไม่ได้กินเนื้อใน เลยเปลี่ยนลูกปีน สรุปผมสบายตัวไป

ลูกลอกที่เสียแล้ว เชียงกงให้มาในราคา 50 บาท หุ หุ (ถูกดี แต่ค่าแก๊สมากกว่านี้) ตัวดี ๆ มีแต่แบบหลังเป็นร่องรับสายพาน แล้วขายประมาณห้าร้อยบาทด้วย
ลูกปีน 85 บาท

ไปถึงร้านแอร์ ร้านแอร์บอก เฮ้ย นี่ไม่ใช่ตัวปรับนี่ (ช่างไม่เคยเห็นเครื่องตัวนี้) ผมบอกมันไว้ดันหลัง ใส่ได้ เพราะ ผมหาตั้งนานกว่าจะได้กับหลังเรียบ เหอะ ๆ หาร้านแอร์ที่ทำดี ๆ ให้จบครับ แอร์นี่ผมทนขับตอนวางเครื่องไม่มีมันตั้งเดือนครับ ลำบากมากมาย กลางวันร้อนมาก ไม่อยากเอารถไปใช้เลย

ส่วนช่างนี่มั่วได้ใจเลย บอกให้ซื้อใหม่ แมร่งทำหายแล้วให้พี่รับผิดชอบ เซ็งสิ้นดี เสียก็แค่เปลี่ยนลูกปีนด้านในก็จบครับ เพราะวันที่ผมได้มา ผมไปนั่งทำที่ร้านแอร์เลย บอกพี่ขอยืมพื้นที่หน่อยจะอัดลูกปีนออก และใส่ใหม่เข้าไปแทน (ร้านเคยทำอยู่ เขาจำได้ เลยให้ทำเองเลย) อย่าไปยอมครับ บอกว่าขอลูกรอกที่เสียแล้วครับ บอกเลยว่าหายากของรุ่นนี้ ผมเดินมาตรงจุดนี้ แต่กทม. ตามจริงไม่น่ายากเลยนะครับ

มันก็อาจจะหาไม่ยากมาก แต่ว่ามันไม่มีตัวอย่างอ่ะครับ จบเลย ผมต้องไปหาร้านอะไลห่ที่ขับ 20v ถึงได้มา           สรุปวันนี้คุยต่อราคา เสียค่าทำทั้งหมด 800 บาท ครั้งหน้าเป็นไรไม่เข้าล่ะครับ จากเรื่องเล็กๆ ทำเป็นเรื่องใหญ่ๆๆ เห้อๆๆ

สรุปแค่คลัตแอร์ไหม้ทำจบที่ 5250 รวมทุกอย่างหมดแล้วตั้งแต่เข้าครั้งแรกถึงวันนี้ ค่าน้ำมันอีก พันนึง    วันนี้ผมก็ใจไม่ดี กลัวคอมแอร์มันมีปัญหา เพราะซื้อจากเชียงกงมา มันเทสกันไม่ได้ด้วย  มันต่อสายไฟผิด ฟิวส์ขาด แทบเกือบซวยดีที่ต่อใหม่ แล้วไม่เป็นอะไร  ตอนนี้ก็ภาวนา ใช้ได้และเย็นถึงปลายปีก็ดีใจละครับ เจ้าของร้านบอกผมก่อนออกจากร้าน ว่า ถ้าแอร์ไม่เย็นให้ปิดแอร์ไปเลย และกลับมาที่ร้าน(คิดในใจ แมร่งจะพังอีกเหรอว่ะ)

ขอบคุณทุกคนนะครับ ที่ให้คำปรึกษา *-*

4AGE 20V
โนสคุง ป๋าแพนด้า

ae92 คร้าบ

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 19:38:47 »

ผมว่าร้านไม่ดีตั้งแต่ตรงที่ให้เราหาของเองแล้วครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์