AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 02:10:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางแท่นเครื่อง AE111 (4A-FE) ที่วาง 7A-FE แล้ว  (อ่าน 6677 ครั้ง)
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:46:57 »

พี่ๆ ครับ คือ รถผม AE111 Hi-torque AUTO เครื่องเดิม 4A-FE วางเครื่อง 7A-FE

มีโครงการจะเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ว่าจะซื้ออะไหล่เอง แต่สงสัยว่าจะบอกที่เซียงกง(เขาบอกต้องเอาอะไหล่ไปเทียบ จะเทียบยังไง ก็มันอยู่ในรถ) หรือจะไปซื้อร้านอะไหล่ก็ได้ ต้องบอกเขายังไง 

คือจะบอกว่า เอายางแท่นเครื่อง 7A หรือจะบอกว่า เอายางแท่นเครื่อง AE111 ครับ

รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
HP
มือเก่าหัดแข่ง

ของแท้น่ะเว่ย !!!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 02:02:37 »

บอกเขา ยางแท่นเครื่อง 4afe ตัวหัวเครื่อง อันล่ะ 300-500 ไม่เกินนี้

วิธีเช็ค ให้งัด แล้วก็เอียงดูว่า มีลอยปลิ แตก แยก หรือ เปล่า ถ้ามีไม่ต้องเอามา

หาสภาพที่ช้ำน้อยที่สุด ใช้ได้อีก สอง 2-3 ปี สบายๆคับ

ผมแนะนำ ตัวเดียวพอ คือตัวหัวเครื่อง ตัวอื่นสภาพแย่ๆทั้งนั้น

หาซื้อของใหม่ อัดบูช เอาดีกว่า แล้วเอาซิลิโคนอุดช่องว่างให้เต็ม ทั้งไว้ 1 วัน ใช้กันลืมเปลี่ยนเลยแหละ

หิว ๆ ๆ
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:24:32 »

บอกเขา ยางแท่นเครื่อง 4afe ตัวหัวเครื่อง อันล่ะ 300-500 ไม่เกินนี้

วิธีเช็ค ให้งัด แล้วก็เอียงดูว่า มีลอยปลิ แตก แยก หรือ เปล่า ถ้ามีไม่ต้องเอามา

หาสภาพที่ช้ำน้อยที่สุด ใช้ได้อีก สอง 2-3 ปี สบายๆคับ

ผมแนะนำ ตัวเดียวพอ คือตัวหัวเครื่อง ตัวอื่นสภาพแย่ๆทั้งนั้น

หาซื้อของใหม่ อัดบูช เอาดีกว่า แล้วเอาซิลิโคนอุดช่องว่างให้เต็ม ทั้งไว้ 1 วัน ใช้กันลืมเปลี่ยนเลยแหละ

ซิลิโคนหลอดๆ ที่ใช้ปืนยิงใช่เปล่าครับ ใช้สีดำ หรือสีใสดีครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
tae_ae
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 11:19:38 »

เจง หรา แว๊

You are in my mind
smilegames

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 12:08:22 »

ตัวร้านอะไหล่ มันมาเป็นถุงๆ ก็เลยรู้ว่าตััวไหนเป็นตัวไหนอ่ะครับ  แต่ร้านอะไหล่มือสอง(เชียงกง) มันว่างกองๆกันอยู่อ่ะครับ มันเลยไม่รู้ว่าตัวไหนเป็น ตัวไหน เขาเลยให้ถอดไปเทียบครับ ผมก็โดนมาแล้ว คิดเหมือนกัน แต่พอไปหาจริงๆ ยากเหมือนกันคับ ขนานสงขลาแค่ร้านเล็กๆนะครับ

chaiyasita

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 12:38:22 »

เมื่อกี้โทรไปถามศูนย์โตโยต้า เขาบอกยางตัวในเหนือแร็ค 1,460 บาท ครับ ช่างบอกว่ามันใช้กันได้ระหว่าง 7a กับ 4a ถ้าบอดี้เดิม แต่เดี๋ยวอีกพักนึงจะโทรกลัยมายืนยัน (เช็คแผนกอะไหล่อยู่ครับ)

chaiyasita

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 12:48:17 »

ได้ข้อมูลมาแล้ว ช่างศูนย์บอกว่า มันใช้ตัวเดียวกันได้
ราคา
ตัวหน้าติดหม้อน้ำ 1,320 บาท
ตัวหน้าเครื่อง  2,430 บาท
ตัวเหนือ rack 1,460 บาท
ตัวใกล้เกียร์  2,030 บาท
ค่าแรงเปลี่ยน 1,100 บาท ใช้เวลา 3 ชั่วโมง

รวมค่าของ 7,240 บาท
รวมของรวมแรง  8,340 บาท

มึนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน 2011 12:50:22 โดย chaiyasita » บันทึกการเข้า

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 12:48:48 »

ถ้าเบิกใหม่จัดพาร์ทไปเลยครับ ส่วนจะตรงรุ่นเครื่องผมว่าแค่บล็อคก็เหลือแล้วครับ ตามตรง ผมใช้ EE90 วาง 20V ผมใช้ยางแท่นเครื่องใหม่ 2 ตัวคือหิ้วเครื่อง กับเกียร์ ส่วนรองเกียร์อีกสองตัวด้านล่างใช้ของ 2E เหมือนเดิมครับ เพราะ อันไหนใช้ได้ก็อันนั้นละครับ ตอนร้านจัดอะไหล่ให้เขาว่าของผมสองตัวก็เหลือแล้ว (ขอแถมมา แหะ ๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน 2011 12:51:35 โดย ne_dnet » บันทึกการเข้า

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
suarez_07
มือเก่าหัดแข่ง

น้ำมันแพง...แรงเลยหมด...

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 14:35:13 »

ได้ข้อมูลมาแล้ว ช่างศูนย์บอกว่า มันใช้ตัวเดียวกันได้
ราคา
ตัวหน้าติดหม้อน้ำ 1,320 บาท
ตัวหน้าเครื่อง  2,430 บาท
ตัวเหนือ rack 1,460 บาท
ตัวใกล้เกียร์  2,030 บาท
ค่าแรงเปลี่ยน 1,100 บาท ใช้เวลา 3 ชั่วโมง

รวมค่าของ 7,240 บาท
รวมของรวมแรง  8,340 บาท

มึนครับ

ค่าของแพงจัง แต่ได้ของแท้ ใช้ยาวหายห่วง ผมคิดว่าอัดบู้ชใหม่ก็พอใช้ได้แล้วมั้งครับ ประหยัดดีด้วย ของผมae101 เปลี่ยนเครื่อง 7a ไปซื้อของเก่าเชียงกงเขาจัดมาให้4ตัว 1200 ตัวบนขวาลักษณะไม่เหมือนของเดิมแต่ใส่ได้ แต่มีไม่ได้ใส่1ตัว ไม่รุว่าตัวไหนยังอยู่ท้ายรถอยู่เลย เขาบอกว่าของ 4a ใส่7a ได้เลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์